Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

[CES 2014] TV 8K 85" 3D không kính của Sharp

sonlazio
10/1/2014 1:26Phản hồi: 69
[CES 2014] TV 8K 85" 3D không kính của Sharp
Sharp_Quadron+_ 8K_3D-5.jpg

Mình đã từng rất ấn tượng với TV 55” 4K 3D không cần kính của Samsung cho đến khi nhìn thấy chiếc TV 85” 3D không kính của Sharp, nó đơn giản là thổi bay mọi thứ. Nếu như chiếc TV của Samsung chỉ có độ phân giải 4K thì Sharp đã làm ra một chiếc TV 8K lớn hơn nhiều để trưng bày với tất cả mọi người. Thành thực mà nói thì Sharp đang là công ty có nhiều đột phá ấn tượng nhất tại CES 2014 ở mảng TV, bên cạnh sản phẩm này thì họ còn có Quattron+ nhưng nó sẽ được nhắc đến trong một bài viết khác.[prebreak][/prebreak]

Chiếc TV 85” này là thành quả của sự hợp tác giữa Dolby 3D, Sharp và Philips, nó vẫn đang là máy mẫu và chưa xác định ngày được thương mại hóa. Thực chất thì cách đây 3 năm, Sharp đã trình diễn các TV 8K không 3D tại CEATEC và lúc đó nó còn có tên gọi Super Hi-Vision.

Cảm giác thực tế khi sử dụng chiếc TV này thế nào? Để bạn dễ hình dung thì chúng ta sẽ chỉ nói về nội dung 3D không kính vì khả năng hiển thị 2D của TV này không cần phải bàn cãi. Do là TV không kính nên không phải ở bất cứ vị trí nào bạn cũng có góc nhìn tối ưu nhất. Ở phía dưới TV ta sẽ có 2 chấm nhỏ, khi 2 chấm này nằm trên cùng một hàng dọc thì người xem sẽ nhận được những hiệu ứng hình ảnh mà Sharp mong muốn thể hiện. Được biết chiếc TV Sharp trình diễn có 28 điểm tối ưu như vậy.

Nói về chất lượng hiển thị 3D, mình không ấn tượng lắm với độ nổi của nó, hình ảnh sắc nét hơn hẳn so với TV FullHD 3D nhưng vẫn không xuất sắc như mong đợi. Một phần nguyên nhân đến từ việc đây là sản phẩm thử nghiệm về cả 8K lẫn 3D không kính, nguyên nhân khác là nội dung 8K 3D gần như rất hiếm nên Sharp đã trình diễn bằng trailer 4K 3D của phim hoạt hình Frozen vốn có độ phân giải thật chỉ bằng 1/4 8K. Chính vì vậy mà TV không thể thể hiện được tốt nhất phẩm chất của nó. Nếu bạn hỏi tại sao nội dung 8K lại ít thì hãy hình dung thế này: mỗi một khung hình của phim 8K tương đương với một bức ảnh 33 Megapixel, mỗi giây sẽ có khoảng 30 khung hình như vậy được trình chiếu. Chúng ta sẽ nhân đôi con số đó lên để có phim 3D, rất khủng khiếp. Lưu ý là những con số trên chỉ đúng với 8K tiêu chuẩn, nếu là 8K FullDome thì độ phân giải cho mỗi khung hình sẽ là hơn 67 Megapixel! Tất nhiên, ở đây chúng ta chưa đề cập đề các thuật toán nén hình ảnh nhưng bạn có thể thấy nó đang sợ tới từng nào.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuxeng
ĐẠI BÀNG
10 năm
dù sao cũng khỏi đeo kính đỡ mỏi 😁
mAd_lOvE
ĐẠI BÀNG
10 năm
4K chưa kịp phổ biến thì 8K đã ra mắt 😁
@mAd_lOvE giá sẽ hạ xuống 😃
flyonsky
ĐẠI BÀNG
10 năm
Full HD còn chưa có đã ra 4K bây giờ lại 8K
Hoa mắt với công nghệ😕
@chaudizai vậy thì cố gắng mà có điều kiện sở hữu chứ ngồi mà than....nghèo mà còn thích hít...... thơm =))
@kut3prince9x Ko nên nói kiễu khinh người như vậy bác :eek:. Khinh người vậy
@chaudizai Giờ màn hình full HD cũng ko mắc đâu bác tậu con nhở nhỏ thôi chơi cũng sướng rồi
@kut3prince9x Ơ nhà bạn này chắc giàu lắm nên khinh thường người nghèo nè
Băng thông nào tải nổi nội dung 8K 3D chứ hả trời!!!!? Sơ sơ là 1,2Tb/1 phút phim ??? 😆
@quasimodo03a218 bạn nhân kiểu gì giỏi vậy? 33x30x60 = ~60 Gb /phut
@kut3prince9x X2 nua mới ra 3d
Suỵch, công nghệ màn hình của Sharp lúc nào cũng đi đầu. Nên mình chẳng ngạc nhiên nếu so sánh với SamSung.
vanhinhvu84
ĐẠI BÀNG
10 năm
À...đang lo trải nghiệm HD và qHD...chưa nghĩ đc đến 8k...công nghệ!
33Mpx. Full dome 67Mpx. Chắc máy quay phải cực khủng mới quay được phim 3d 8k @@
Ngon qúa. Mình mua sony thôi. Đú thế nào đc. Sony qúa đã = quay tay.
@Windows pro Bác Windows pro thích quay tay nhỉ, kaka.
anh aki
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Windows pro cho mình hỏi bạn bị thế này lâu chưa?
Dung lượng kinh khủng , nhưng chắc phải còn vài năm nữa mới có để mà coi, tuyệt vời nhưng phải chờ thôi...
ôi,công nghệ màn hình
ss cho 8k màn hình thường thì sharp cho luôn 8k 3d để thể hiện độ chơi 😁
Tv thì 4k với 8k mà đài truyền hình thì phát 360p..:v
:oops::oops: cứ phấn đấu mua con full hd cái đã chứ 8k ko ham
em đợi 16k 😃
😔 do đường truyền internet chỉ đc 700KBps nên vẫn phải xem mHD online. Như thế đã cảm thấy phí phạm cái màn full HD của mình rồi. 8k thì thôi ... té
Với mắt thường mình chưa hiểu mình sẽ thưởng thức 3D thế nào đây
@kenny81_hp mua evo 3d hay su760 xem tạm đi 😁
tuann2
TÍCH CỰC
10 năm
@kenny81_hp Nếu ko kính thì y như bạn nhìn vào hồ cá đí.
drictori
ĐẠI BÀNG
10 năm
e nghĩ là lúc e đủ tiền mua 4k thì 8k nó đã thương mại hóa roài ...
lại để tiền mua 8k và 16k thương mại 😆 nên thôi thích là nhích không chờ đợi
TV nhà mình mới full hd thôi mà thế giới đã 8k rồi. Chắc đẹp lắm nhỉ.
@huuchienth nhà mình vẫn còn dùng TV sony 21inch mà hàng hình cong đây nè "cong cứng " nhé hehe chứ ở đó mà FULL HD, nK haha
Mình thì thích 24k 😁
@SonAmpe Mình thích 32k @@~

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019