Châu Âu đưa vào sử dụng SuperMUC, siêu máy tính x86 mạnh nhất TG

cuLong
30/7/2012 5:5Phản hồi: 135
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điện bao nhiêu cho đủ nhỉ, còn tản nhiệt...blah...blah nữa.
danckm
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tại sao các siêu máy tính này lại dùng Linux? không phải Window hay 1 hdh khác
@danckm Ổn định cao, các tính toán khoa học dùng 1 số thư viện chỉ chạy trên Linux là tốt nhất. Trước họ dùng Unix nữa nhưng giờ Linux hơn rồi. Chạy Windows để lâu lâu nó restart phát để chết à 😆 dạng super computer này 1 lần boot ko biết mấy chục h 😃)

Tất nhiên có thể còn một số lý do an ninh, an toàn nữa.
@danckm Linux là mã nguồn mở nên các bác ấy tha hồ chọc ngoáy vào để chỉnh sửa cho phù hợp với mục đích sử dụng, vì các bác ấy tiền đè chết người, nhân tài nhan nhản nên các bác dư sức sửa vào tận nhân của Linux, còn Windows của bác Bill là hệ điều hành đóng, bác Bill ko thiết kế Windows để phục vụ những nhu cầu đặc thù kiểu thế này, mấy bác IBM mà sửa Windows linh tinh, MS kiện cho chết.
jojack
ĐẠI BÀNG
12 năm
hệ thống này mà chơi game bắn trứng thì tuyệt cú mèo
rakido123
ĐẠI BÀNG
12 năm
chơi game thì còn gì bằng, chơi Dota chắc sướng lắm =))
danckm
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa đọc được 1 bài khá thú vị nói rằng khi IBM sử dụng các loại vi xử lý đã được thương mại hóa để sản xuất siêu máy tính. Từ đó, trào lưu “tự chế” siêu máy tính bắt đầu nổ ra. Một hệ thống các máy tính làm việc song song với nhau. Hệ thống này chia các phép toán phức tạp thành các tác vụ nhỏ, sau đó phân công cho các máy con để xử lý đồng thời.
Thành phần cơ bản để xây dựng một hệ thống như vậy là những máy tính cá nhân sử dụng phần mềm mã nguồn mở. Cũng chính vì thế Linux nổi lên như một hệ điều hành phổ biến cho các siêu máy tính.
@danckm Bạn cho mình cái link đi 😁 mình chỉ có cái biểu đồ này thôi:
http://en.wikipedia.org/wiki/File:Operating_systems_used_on_top_500_supercomputers.svg

Đại khái là Windows chưa bao giờ có cửa. Còn tất nhiên là Windows ban đầu sinh ra không phải là 1 OS để chạy trong môi trường mạng như Linux nên sẽ yếu kém hơn trong việc tính toán phân tán.
danckm
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Spirit Coder Bài viết mình xem ở đây.Chỉ một đoạn nhỏ nói về việc dùng Linux cũng không chi tiết.Mình là dân ngoại đạo nên không dám mua rìu qua mắt thợ :D
http://www.baomoi.com/Tim-hieu-suc-manh-cua-cac-sieu-may-tinh-lung-lay-trong-qua-khu/136/8364779.epi
@danckm Em vừa check cái bài báo gốc của bài bác đưa:
http://www.extremetech.com/extreme/125271-the-history-of-supercomputers/7

Chính xác là Linux thay thế Unix. Lý do theo em đoán là vì Unix là 1 thứ nguồn đóng, lại chỉ được support trên 1 số loại kiến trúc CPU nhất định, thêm nữa là tốn tiền -> Họ chuyển sang dùng Linux sẽ có lợi hơn :D Tại sao là Linux, không phải Windows: vì Windows là 1 thứ yếu kém trong những tác vụ kiểu này, kiến trúc Linux lại dựa trên Unix nên chuyển đổi sang dễ dàng hơn.
Nó chay diên bao nhiêu V a.!!! Nó dk dùng lm j a.???

Sent from my E15i
VN ráng sắm 1 cái để dự báo kinh tế, hay mô phỏng các công trình chống ngập của SG với
dùng SUSE Server Enterprise ah khiếp thật
@J_Android Thì mấy thằng Linux Enterprise nó thu tiền từ những dự án thế này chứ đâu hả bác. Bảo sao những thằng như RedHat nó đứng top những cty có lượng tiền mặt lớn ở Mỹ. Không có tờ báo nào chạm vào thì mấy ai biết. :| Mà sao em ko thích nhánh SUSE lắm. Hay tại bị ảnh hưởng bởi cái tên RedHat lâu rồi :|
cứ chơi hàng nghìn hàng triệu nhân thế kia cơ mà =))
Tay Samsung cũng thò vô bán được vài trăm terabyte ram,bảo sao nó không giàu.
Siêu khủng, thật là công nghệ cao 😁
helloteen
ĐẠI BÀNG
12 năm
bao giờ siêu máy tính của Châu Âu nhỏ bằng laptop thì lúc đó việt Nam mới được sử dụng cái này 😆
@helloteen Bạn có bao giờ thấy datacenter của nhà mạng nào chưa? hay của công ty chứng khoán, hoặc ngân hàng chẳng hạn. Việt Nam mình ai nói không có, nhưng có ở quy mô như thế nào để phù hợp với nhu cầu thôi. Bạn biết con chip Xeon E5-2680 đó giá sơ sơ nhiêu tiền không? Đầu tư phải sanh lời. So sánh với tụi "tư bản" lâu đời mà cũng nói được. Nhụt chí anh hùng đất Việt ah!
Ko biết máy chủ ngân hàng mình xử lý đc bao nhiêu PetaFlop/giây ?:eek:
alonelad
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao Việt Nam mình không xây dựng một siêu máy tính thế này nhỉ và tại sao lại dùng linux vậy chủ thớt ?
@alonelad ko dùng linux thì dùng j bây h. tự viết 1 HĐH từ đầu thì tốn quá nhiều tgian, gần như bất khả thi. linux thì đã đc phát triển từ lâu rồi, việc tối ưu lại cho phù hợp với hệ thống ko quá phức tạp
Dù sao lĩnh vực Siêu máy tính, server, storage... IBM vẫn là công ty hàng đầu thế giới.

Các bác yêu công nghệ, nhớ ủng hộ bạn IBM nhé
cái máy Linux của bộ năng lượng Mỹ thật là kinh khủng :eek:
sao ko chơi thử vài game để test cấu hình nhỉ 😃
Cái này chỉ để bắn CF...đừng hỏi vì sao " bắn sướng thât".
quá khủng, đúng là siêu máy tính

Sent from http://unlockusb3g.com
khủng, nhưng vs mình nó cũng vô dụng.jhjj

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019