Chay Mac trên pc liệu có bi xuống máy hay không

Mr.KarBit
22/3/2014 17:18Phản hồi: 48
Hiện tại em đang có 1 con probook 450 chạy song song Mac và 8.1. Điều e băn khoăn là liệu em dùng như thế này có làm máy tính bị xuống cấp nhanh hơn ko ạ.
Tks các bác đã hỗ trợ.
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

00986
TÍCH CỰC
10 năm
bạn hiểu định nghĩa "xuống cấp máy tính" là ntn?

Sent from my iPad using Tinhte.vn
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
chắc bạn ấy muốn hỏi máy chạy hackintosh thì máy có nhanh hỏng hay ko,bạn phải hiểu là driver cho hackintosh do người dùng tự biên tự diễn nên máy chạy hackintosh chắc chắn sẽ nhanh tã hơn, điển hình như con hp của mình pin 9 cell chạy windows được hơn 3h chạy mac được hơn 1h30'.
@thethidie Mac OS luôn ổn định hơn Windows, máy bạn pin như vậy là có vấn đề, hoặc có thể bạn chưa speedstep, chưa power management. Pin trên Mac OS luôn luôn tối ưu hơn Windows.
@realmadrid_cf Em đang nói tới máy hackintosh mà bác. Đồng í Mac chạy ổn hơn win nhưng phải chăng nó chỉ là trên máy Mac còn Pc thì sao?
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@realmadrid_cf tui chạy song song 2 win nên chắc chắn pin ko có vấn đề, thế nên mới nói nếu không phải driver chuẩn thì nó sẽ không thể bền được.
Cuongrobe
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bạn cho mình hỏi "chưa speedstep, chưa power management" tức là như thế nào nhỉ?
Mình gặp nhiều người cmt thế là chưa hiểu là thế nào?
ngsangmt
TÍCH CỰC
10 năm
@Cuongrobe Chưa speedtep nghĩa là dù bạn có chạy chương trình nặng đến cỡ nào hay máy bạn chỉ vào web đọc báo thôi thì con cpu của bạn nó cũng chạy ở một vận tốc "không đổi", tức tiêu tốn điện năng như nhau. Giờ ta speedtep nó để khi máy không làm việc thì con cpu nó chạy "chậm" lại như vậy sẽ ít tốn pin hơn. Trên PC thì không nói gì chứ trên Laptop mà chạy 30p hết pin thì chít. keke
ngsangmt
TÍCH CỰC
10 năm
gì thì không biết chứ con dell của mình đi hết cái card wifi với con bluetooth rồi!
@ngsangmt Đúng rồi, nó có nhận mấy cái đó đâu mà. Tình trạng chung. Hjhj

Sent from my IM-A850PRO using Tinhte.vn mobile app
ngsangmt
TÍCH CỰC
10 năm
@Mr.KarBit
ý mình không phải thế mà là thời gian đầu thì vẫn dùng được wifi và bluetooth nhưng chạy một thời gian thì nó hư. Hiện giờ mình đang chạy OSX Maverick 10.9.2 trên con Dell Studio XPS 1340, thằng wifi đã hư và thay cái khác còn cái bluetooth thì đã hư đang kiếm mua lại cái khác mà không có, con bluetooth 370 khó kiếm dã man.
Laptop mình cài Mac + Win 8.1 + Ubuntu + Win 7 hơn nửa năm nay, thấy vẫn ok, Pin trên Mac dùng được lâu nhất và mát nhất.
@tkjapanmobile Mình lại thấy win 8 mát hơn so với Mac (đã fix sleep speed step đầy đủ).
pin trên Mac là lâu nhất.
@hoanghuytoan Đúng đó, mình lặn lội lên cho bác đó cài, xong về nhà cũng tự cài, chạy cũng ổn.... chán bác đó lắm.
@phucnguyen.2411 dạo này nhiều bác chê bác Hoàng nhỉ
@quanghung1611 😃, ông anh mình cài bác Hoàng máy chạy nóng thì không nói, ko sleep được, chạy hay bị đơ, máy chạy lag đủ kiểu, mình nhìn mà ngại. âm thanh loa nghe lí nhí tưởng bị tắt luôn, 😃, tốt nhất tự tìm hiểu tối ưu cho máy của mình, không phụ thuộc vào ai. cài Hackintosh mà chạy không tối ưu cũng khổ lắm bác. cài để chạy được mình nghĩ không khó lắm đâu, còn tối ưu mới thực sự vật vã.
@hoanghuytoan Nói chung đi cài nhưng nhiều người thực sự không muốn nói thôi.... nói chung không biết ở chổ khác thì sao...
ntbfpt2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng đang chạy Hackintosh trên con Asus.
Cục pin chai sẵn rồi nên ko test pin được. Nhưng đo nhiệt độ thì thấy có sự khác biệt khá rõ.
Mình đã speedstep và powermanagement đầy đủ cả, đã test working noon lành nhưng nhiệt độ CPU vừa khởi động xong luôn từ 38-40 trở lên, card màn hình thường là 54 trở lên.
Trong khi chạy win8.1 nếu để máy chạy ko tải y như vậy thì cpu chỉ khoảng tầm 33 độ. card màn hình tầm 50 độ. Cũng ko hiểu tại sao có sự khác biệt nhiều như thế. Có thể do các tính năng trên Mac chạy nền khá nhiều nên CPU nóng hơn.
Mình đang dùng Maverick 10.9.2, máy ko nhận được card wifi Intel, ghét ghê. toàn phải dùng android hoặc iOS làm card wifi rời 😕
@ntbfpt2 [​IMG]
chạy từ lúc 4h chiều đến 9h tối vẫn mát 😁
chắc bác fix chưa chuẩn thôi
ntbfpt2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quanghung1611 nó báo native support hết rồi, chỉ tại máy mình có card rời, tản nhiệt chung với CPU.
chả hiểu sao cái card Geforce 9600M chạy nóng quá, trên win cũng nóng như vậy. Nhưng trên Win thì CPU mát hơn
cắm đt rồi tether qua lằng nhằng lắm ==", trước mình cũng định thế, nhưng cắm vậy hao pin lap kinh khủng nên thay card luôn 😃
lehieuds
TÍCH CỰC
10 năm
Mac pin kém hơn chút nhưng khác biệt là ko nhiều, ngoài ra dùng Mac ổn định hơn Win, mình nghĩ máy bền hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019