Chế độ Cân bằng Trắng (WB)

vietthanh
25/9/2007 9:54Phản hồi: 45
Hi các anh chị,
Tôi đang sử dụng Canon EOS XT, Ai biết chỉ giúp
khi chụp ảnh tron nhà với flash gán ngoài ở chế độ cân bằng trắng
(WB) tôi nên chọn như thế nào là đúng? Xin nói thêm tôi thường chọn
White Fluorescent light (biểu tượng đèn huỳnh quang) để chụp và khi
chuyển qua chế độ WB Flash (biểu tượng Flash) thì thấy hình ảnh có
vẽ là chuyển về màu đỏ vàng hơn so với White Fluorescent light (trắng hơn).
Ngoài ra chế độ WB Flash thông thường thì để chụp trong trường hợp nào là đúng nhất?
Nếu chụp chung với ánh sáng đèn flash của những người quay phim trong tiệc cưới thì đặt chế độ WB nào là đúng nhất.

Ai biết chỉ giúp, chân thành cám ơn.

Nguyễn Trần Viết Thanh (0908274874)
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khái niệm WB là khái niệm khá quan trọng và phức tạp trong nhiếp ảnh. Nó liên quan đến nhiệt độ màu của đối tượng chụp ảnh và ảnh hưởng trực tiếp đến độ chính xác màu của bức ảnh. Nói chung, hầu như không có công thức chính xác cho việc lựa chọn chế độ WB trên máy vì nó tuỳ thuộc:
- Hoàn cảnh chụp: nguồn sáng chính và phụ tác động lên đối tượng chụp
- Gu màu của người chụp và người xem
- Ý định của người chụp để tạo hiệu ứng về ánh sáng.

Quay lại các câu hỏi của bạn:
- Canon EOS XT (350D) có chế độ WB Auto làm việc khá chính xác nên trong trường hợp bạn dùng flash của Canon thì bạn vẫn có thể dùng auto WB. Sau đó, nếu ảnh hơi sai sắc màu thì có thể chỉnh lại với chương trình xử lý ảnh.
- Nếu điều kiện ánh sáng quá phức tạp và ảnh đó rất quan trọng, bạn có thể chụp ảnh ở chế độ RAW (không cần quan tâm đến chế độ WB) và có thể xác định giá trị WB phù hợp khi chuyển từ RAW sang TIFF/JPEG
- Dùng chế độ Custom WB: bạn set máy ở chế độ Auto, chụp 1 tờ giấy trắng tinh trong điều kiện ánh sáng bạn đang cần chụp, rồi dùng thông số này để gán cho chế độ WB của máy. để biết thêm chi tiết: vui lòng xem lại hường dẫn xử dụng máy phần Custom WB. Đây là lựa chọn tốt nhất và cho kết quả chính xác nhất trong mọi trường hợp. 😃
Bài viết hay quá, cũng đang dùng Rebel XT và cũng có thắc mắc như của bác chủ topic, đọc xong bài của bác vỡ ra thêm được vài thứ

Mấy ông photographer thì xài gray card, 18% gray thay vì giấy trắng để làm custom white balance, em cũng có 1 miếng 4x6 cỡ tấm hình thường 😁 để nghiêng nghiêng lấy áng sáng đúng như nguồn sáng của chủ thể muốn chụp rồi chụp để set WB. Có thể ghi nhớ vài tấm ở các điều kiện sáng thường dùng, sau đó lúc nào muốn thì cứ lục ra làm custom WB là ok :D
thank
tôi la người ham mê công nghệ
lại có điều kiện làm việc trong cơ quan báo chí
có điều kiện tiếp xúc với máy ảnh nhưng lại ko phải thợ ảnh
đọc các bài viết trong diễn đàn thấy rất bổ ích
xin cám ơn tất cả các bạn
snackvdu
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bài viết thật bổ ích, cám ơn Binhbt và Patrick835 đã chỉ giáo
Thực sự mình chưa hiểu lắm về cách gán ảnh để lamf customer WB. Nhờ bác chỉ chi tiết dùm. Tính em chậm hiểum, ngu lâu.

Em cũng chụp 30D

Chân thành cảm ơn
Trước tiên bạn set White Balance = Custom
Sau đó lấy tờ giấy trắng (hoặc vải trắng) chụp 1 tấm full trong điều kiện ánh sáng hiện tại. Sau đó vào Custom WB chọn tấm hình vừa chụp và "SET". Mình thường dùng cách trên chụp trong ánh sáng vàng của bóng đèn (nhà hàng...). Vài lời gởi bạn hy vọng sẽ giúp bạn có những tấm ảnh đẹp. Thân.
@goldsea nghĩa là bấm vào set rồi chọn custom WB hả bác.e đọc kok hiểu lắm @@
Tôi cũng mới chuyển sang dùng DSLR và thích chỉnh WB theo nhiệt độ mầu (K). Chỉ cần nhớ dải nhiệt độ mầu trong một số tình huống ánh sáng cơ bản như Day light, Cloudy, Shadow, v.v, và tùy biến giá trị K trong từng điều kiện ánh sáng mình chụp. Có thể chụp thử vài bức, vừa chụp vừa tinh chỉnh giá trị K là đã có thể có được mầu sắc khá giống với cảnh thật.
chỉnh wb theo nhiệt độ màu như thế nào hả bác? có phải khi chọn WB xong nó có cái hiển thị cho mình cái + - thêm ko? e mới tập tọe DSLR nên gà lém có gì mong các tiền bối nhiệt tình giúp đỡ ạ:biggrin9gp:
minolta1210
ĐẠI BÀNG
15 năm
- Nếu nói về cân bằng trắng thì không có công thức nào cả, mà chỉ có chụp nhiều rút ra kinh nghiệm mà thôi.
- Điều quan trọng bạn chụp đối tượng như thế nào, màu sắc, công màu, và multicolor và sản phẩm bạn tạo ra giống mắt nhìn của bạn bên ngoài nhất là tốt.
- Các câu hỏi trên của bạn thì để auto WB chụp, bởi vì Auto sẽ cho bạn sản phẩm rất tương đối. Còn nếu bạn chỉnh chụp thì hơi bị bất tiện trong việc xử lý.
- Bạn hãy chụp bóng đèn màu vàng và test tăng giảm khử màu theo ý muốn. Bản chất nó cũng chỉ là filter khử màu thôi bạn à.
- Xin lưu ý đừng nghĩ chụp chế độ RAW là ko chỉnh WB nhé, nếu bạn gặp môi trường multicolor mà chụp RAW thì sẽ mệt mõi cho bạn đó. Màu sắc giống như rối tung lên đó nhé bạn.
menx
TÍCH CỰC
15 năm
Hình như ngoài mấy hiệu ảnh họ cũng bán tấm card 18% gray đấy, bác mua về mà tập. Nhưng theo e học lỏm đ.c và đang áp dụng thì e cứ lấy lòng tay e làm chuẩn.
nếu cân bằng ko đc em khuyên bác nên chuyển wa chụp trắng đen cho nhanh. Vì ảnh đấy rất hay
thanks bác nhé bài viết hửu ích
thekidRMIT
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nào có thể giải thích rõ hơn cho mình về chế độ custome WB của Canon hok. dùng máy hơn 3 tháng rồi mà chưa hiểu quy tắc làm việc của nó
Custom WB là chế độ WB tốt nhất cho từng hoàn cảnh vì dù sao thì chế độ WB Auto hay theo độ K thì cũng chỉ là ước lượng.

Bạn để máy ở chế độ Av, Ev=0, chế độ cân bằng trắng là Mặt trời, mây mù hay trong nhà ... (không để auto) zoom phủ kín 1 tờ giấy trắng hay 1 cái áo trắng, càng phẳng càng tốt, nhớ không để bóng của mình lấp vào đó. Sau đó bạn chụp 1 kiểu. Rồi vào menu, custom WB, chọn cái ảnh vừa chụp, chọn set OK. Sau đó bạn nhấn nửa cò để về chế độ chụp ảnh, chọn chế độ WB là Custom WB, vậy là xong. Nhưng tốt nhất vào môi trường mới nên làm lại 1 lần nữa. Có điều kiện thì mua 1 cái nắp cân bằng trắng gắn ở đầu ống kính cho tiện (bên mayanhso.vn bán hình như là 150k).
Các bác có thể chỉ cách setup WB với nắp cân bằng trắng gắn ở đầu ống kính ntn? Em muốn mua 1 cái về xài nhưng ngại vì chưa biết cách sdung

thanks
gắn lên đầu ống kính, hướng ống kính về hướng nguồn sáng chính hoặc về chủ đề chụp. Khi đó chế độ WB phải để ở chế độ Custome. Chức năng của tấm chụp này thay cho tờ giấy trắng được nhắc ở những bài trước.
nesux
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thử làm theo các bác chỉ về Custom WB nhưng vấn đề là cái máy cuả mình (KissX) nó ko thể nào chụp được 1 tờ giấy trắng, ống kính cứ ra vào mà ko lấy nét được nên nó ko chụp được.
dragon82
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn chuyển sang MF để chụp nhé, chỉ cần có ảnh là ok, kô cần biết nét hay kô, chúc vui
lúc bt ko có giấy trắng, e hay hướng máy vào tường rồi cho phơi sáng cho ảnh trắng xóa, k bít như thế rồi chọn custom WB có vấn đề j k nhỉ :| thấy lúc thì ổn lúc thì màu sai hết :-s
Bởi lẽ màu của tường chắc gì đã trắng 😃. Bạn xếp 1 ờ giấy trắng trong túi đựng máy vẫn tốt hơn mà.
lckhang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đọc cái này xong nhận ra được nhiều điều, chỉ tiếc là máy của mình còn gà quá! Sony DSC H55 ko thể mạnh như các dòng DSLR.
Muốn đổi máy quá.
minolta1210
ĐẠI BÀNG
13 năm
wb thật chất là filter xanh khử màu giống thời chụp máy phim thôi bạn à. kinh nghiệm chụp nhiều thì bạn sẽ rút ra được.
bài viết hay quá, đánh dấu để tiện theo dõi tiếp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019