Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chi tiết các tính năng mới trên Galaxy S 4

vuhai6
15/4/2013 8:36Phản hồi: 673
Chi tiết các tính năng mới trên Galaxy S 4
Tinhte_Galaxy S 4_00.jpg
Galaxy S 4 là chiếc điện thoại cao cấp nhất của Samsung cho đến thời điểm hiện tại và theo kế hoạch thì nó sẽ được bán ra vào cuối tháng này. Ngoài việc kế thừa những chức năng cũ có từ S3 thì S 4 còn được Samsung thêm rất nhiều tính năng mới bằng việc trang bị thêm cho máy một cảm biến không chạm đặt ở phía phía trên, bên phải của loa thoại. Cùng với nó là công nghệ màn hình cảm ứng mới với khả nặng nhận biết ngón tay ở khoảng cách gần màn hình, dù bạn không cần chạm trực tiếp thì vẫn có thể thực hiện một số tính năng cơ bản. Bạn cũng có khả năng vừa đeo găng tay vừa sử dụng máy, giống như màn hình siêu cảm ứng mà Nokia trang bị cho Lumia 920 vậy.

Samsung Adapt Display

Giờ thì bắt đầu điểm qua những tính năng mới trên Galaxy S 4 nhé. Trước tiên cần nhắc đến đó chính là tính năng Samsung Adapt Display: cung cấp cho người dùng 4 chế độ màu khác nhau, tuy vào nhu cầu hoặc sở thích cá nhân và bạn để chế độ màu nào cho màn hình của máy. Nếu muốn tự động thì có thể chọn vào mục tối ưu hiển thị, khi đó tuỳ vào trên màn hình đang hiển thị nội dụng gì mà S 4 tự động điều chỉnh chế độ màu sắc cho phù hợp. Bốn chế độ màu cơ bản đó là Sống động – Chuẩn – Ảnh chuyên nghiệp* – Phim.

Ngoài 4 chế độ lựa chọn ở trên thì Samsung cũng cung cấp thêm một lựa chọn bổ trợ nữa đó là Tự động điều chỉnh màu sắc màn hình: Chế độ này nhằm tiết kiệm pin bằng cách điều chỉnh màu sắc màn hình theo phân tích hình ảnh đang hiển thị.

Đó là về màu sắc, còn về độ nhạy thì màn hình của S 4 cũng được trang bị khả năng cảm ứng vượt trội, giống như Nokia làm với Lumia 920. Lựa chọn “Độ nhạy cảm ứng cao” sẽ tăng độ nhạy màn hình để bạn có thể chạm khi đang đeo găng tay. Đặc biệt tính năng này sẽ tự động được tắt đi khi máy phát hiện ra bạn không còn dùng găng tay nữa và đang cảm ứng bằng các đầu ngón tay.

*Trong video mình nói nhầm thành "Ánh sáng chuyên nghiệp", xin lỗi vì sự nhầm lẫn này :p

Dạng xem không chạm

Đây là tính năng cho phép bạn: Xem trước thông tin văn bản mở rộng hoặc ảnh phóng to sẽ hiện khi bạn lướt ngón tay qua màn hình - Xem trước quay số nhanh: hiển thị tên của danh bạ gán cho số quay số nhanh khi ngón tay rê qua chúng - Kính lúp trang web: phóng to nội dung trang web bằng cách lướt ngón tay rê qua chúng - Cuộn thông minh: Cuộn trang bằng cách nghiêng đầu.

Thực sự thì trong quá trình dùng máy mình cũng không có nhu cầu dùng tính năng này nhiều. Nó sẽ có ích khi bạn cần phải thao tác với máy trong khi tay đang bị bẩn, hoặc lúc đó bạn đang không muốn trực tiếp chạm vào màn hình. Khoảng cách hiệu lực là dưới 1cm.

Chuyển động và thao tác

Samsung đã trang bị thêm cho máy bộ cảm biến mới, bộ cảm biến thao tác không chạm đặt ở trên cùng bên phải của loa thoại. Bộ cảm biến này có thể nhận dạng các cử chỉ của bạn từ khoảng cách dưới 7 cm ở tốc độ bình thường. Chính vì thế, trên S 4 chúng ta có rất nhiều thao tác mới mà bạn có thể thực hiện, không chạm có nghĩa là chỉ cần hơ hơ tay trên khoảng không trước cảm biến mà thôi, không cần chạm trực tiếp vào màn hình.

Các thao tác không chạm này khác với “Dạng xem không chạm” ở trên là nó có khoảng cách hiệu lực xa hơn, tốc độ thao tác cũng nhanh hơn.

Quảng cáo

Bạn có thể xem video dưới đây để nắm rõ hơn.

Cuối cùng, ngoài những điểm đặc biệt ở trên thì Galaxy S 4 vẫn kế thừ những tính năng cũ đã xuất hiện trên Galaxy S3. Trước đây thì Tinhte cũng đã có bài viết chi tiết về những tính năng này, bạn có thể tham khảo lại tại đây:
673 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tienpro9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cứ gật bên nọ rồi lắc bên kia, tay thỉnh thoảng quơ qua quơ lại :eek:
Chán lôi ra nghịch hoặc ha-oai vs bạn bè thôi chứ phải tắt đi để...tiết kiệm pin.

=>Nói chung là vẫn mua 🆒
mrheaven
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tienpro9x Đúng là hơi bị hao pin nếu bật hết lên
Đợi cuối năm em nó dow giá , chứ giờ lót dép ngồi xem😁
@ductrong_hd91 Nói tào lao không vậy bác. Enginer nó sẽ chạy LPR cho model mới thì tất nhien công việc chuẩn bị cho máy mới sẽ được chăm chút hơn chứ. Sau khi trên line xong rồi là sx hàng loạt khi nào có lỗi gì mới cai tiến bác ah
@tranvannhat tào lao chỗ nào vậy bạn?
@ductrong_hd91 Hừ,e trai nóng tính quá nhỉ.kiến thức nông cạn lại ra vẻ ta đây hiểu biết.nói như cu em thì cứ đời sau ko được gia công tỷ mỷ và dùng chip loại b à.cu e cứ nghĩ như Là nó dùng tay để gia công ko bằng.cu có biết là tất cả những công đoạn trừ khâu thiết kế và lăp ráp ra thì gia công bằng tay nghe còn hợp lý.còn các khâu khác thì hoàn toàn máy móc nhé.vì vậy chỉ cần bản thiêt kế người ta sẽ cho lên máy tính để lập trình.các công đoạn còn lại máy sẽ tự gia công và cho ra sản phẩm cho nên nếu cùng một loại sản phẩm thì kocó chuyện đời trước được gia côg tỷ mỷ còn đời sau thìko đâu nhé.đãko hiểu biết thì xin các anh để các anh giải thích cho chứ đừng ở đấy mà bô lô ba la làm anh ngứa đít anh phọt ra một cục cho cu xơi để cu khôn ra bây giờ.
@ductrong_hd91 Nguy hiểm thật !! Tự đi tìm cái nhục !
Càng nhìn càng thấy S4 xấu mù T_T
kuchu0j00
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sim_sinh_vien bạn cầm thử nó trên tay rồi sẽ thấy nó hơn hẳn s3 😃
hangco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gerlesion Hi hi hi.........
BB_Minh
TÍCH CỰC
11 năm
@Phuoc Nga 008 Bạn nghe thấy câu : "Đẹp trai ví rách không bằng mặt rỗ lắm tiền " chưa ?
S4 diện mạo xấu nhưng cấu hình khủng. Tôi tin rằng S4 sẽ bán chạy hơn IP5 và cả Xperia Z. Bởi vì : I'm S fan
@BB_Minh Cấu hình thì S4 cũng chỉ nhỉnh hơn One tí thôi bác, còn "đẹp trai" thì rõ ràng One ăn đứt rồi.
Đặt hàng ngay nào.....

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@minhtri_vn Lạy bố........................
@=Tử_Hải= Uhm. Gì vậy kon?

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@minhtri_vn 3 cái thể loại tháy cái hàng công nghẹ nào mới ra cũng cái giọng.............
CHờ về Vn xúc luôn.- mua ngay - sẽ mua khi có hàng- gom tiền là vừa- chỉ cần ra là mua- tiền đã đủ rồi chỉ cần lên kệ là múc- kiểu gì cũng pải làm 1 con...... bala bala đúng là ..... DỊ ỨNG
Nói chung là gimmick
RIM
CAO CẤP
11 năm
Mấy ông bạn dùng S3 đều bảo là S4 có vẻ ngon nhưng chưa đủ để thôi thúc họ lên đời 😃
@RIM Chuẩn. Rồi các tính năng của S4 cũng được đưa dần lên S3 và Note 2 thôi. Những ai mới thì mua còn lên đời có vẻ hơi khó hoặc ai thấy Note 2 to quá thì lại quay qua dùng S4 vậy!
@RIM riêng cái màn hình lởm của S3 đã xứng đáng lên đời S4 rồi bác ạ.
RIM
CAO CẤP
11 năm
@trinh12345 Bro đã so sánh trực tiếp chưa thế? Mật độ điểm ảnh thì đúng là cao hơn rồi nhưng các cái khác ạ? Mấy đồng chí bạn mình cứ thực dụng, mắt thấy tay cầm mới ưng chứ không thích nghe QC lắm 😃
closecat
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá nhiều chức năng cho e S4 này, các chức năng này thấy dòng Sky của Hàn cũng có xuất hiện, chủ yếu cho vui là chính, chưa thấy có gì thiết thực lắm!
hangco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@closecat Đồng quan điểm,người khác ko bít mjnh đang làm gì họ tưởng mình thần kinh
Tính năng đột phá từ phần mềm thông minh vẫn là thứ S4 chú trọng nhỉ !
" Bạn cũng có khả năng vừa đeo găng tay vừa sử dụng máy "
Bạn có thể đeo găng tay và day day vào chỗ đấy ..!
@Andykool1810 Mod đâu vào sử vụ này đê;)
@kiet785794 Lý do =))
@Andykool1810 Mình thấy nhìu máy có khả năng dùng cảm ứng qua gang tay nhu lg hay sky

Sent from my IM-A850S
Cấm Quảng cáo và dìm hàng đối thủ dưới mọi hình thức
xekotmdt
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiền tiền và tiềnnnnn
siêu phẩm cho mình ngắm
dracula_bg
ĐẠI BÀNG
11 năm
so với s3 thì những gì thêm mới đều không quan trọng lắm.
@LionQueen1 Cái gì cũng có hai mặt mà bạn. Vấn đề là cái gì tiện ích nhiều hơn thì ta chọn thôi. Chứ không có cái gì hoàn hảo cả. Với cá nhân mình dùng thì từ ngày đó đến giờ chưa bị lần nào là màn hình tự sáng rồi tự mở hoặc bla bla như thế. Tớ nghĩ do phím nguồn nó thiết kế khá nhỏ ... nói chung là hiếm khi nó tự hoạt động thế
@Samsung galaxy S4 Nói vậy thì chưa thuyết phục lắm. Bạn có thể tùy chọn bấm nút home hay nguồn để nghe. Mình nhớ có tính năng này.
@LionQueen1 tiên hơn là rút tay ra khỏi găng, đúng không bạn nhỉ. cái gì hay thì nên hưởng ứng chú đừng gato, mệt nhau 😁
@nktoan0317080 Nếu có tín nhắn đến thì bạn không bấm phím nguồn được đâu nhé...😃
thích lắm nhưng chẳng có lúa =.=
Có vẻ s4 là 1 đối thủ của Optimus G Pro.......
@hennaotoko LG support software bèo nhèo nên thua là phải.
@hennaotoko G pro đối thủ với Note III, cùng dòng phabet
@Phuoc Nga 008 Note II giảm còn 14tr kìa các bác!
@phone4free Chờ giảm nữa 😁
Nghe nói Note III sẽ được thay đổi thiết kế , mình hóng tiếp Note III thôi 😁
@Rytubon87 DỰ. Là note 3 sẽ có màn hình hơn 6 inch. To quá :D
@thegiang1234 Phabet mà, ừ mà 6" to thiệt, cỡ 5" dễ sử dụng hơn
@Phuoc Nga 008 Chắc vậy. Mình nghĩ màn hình tầm 4.5đến 5 inch là ok nhất, vừa thuận tiện, viền mỏng là ok. Chứ 6 inch thì viền mỏng đến mấy cũng bự như cái thớt😃
@XuKaLàEmĐó NẾu vậy là quá ngon. Viền màn hình siêu mỏng và các chi tiết gọn lại thì vẫn có khả năng đó😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019