Chi tiết về bàn phím trên BlackBerry 10

vuhai6
19/2/2013 7:14Phản hồi: 428
Chi tiết về bàn phím trên BlackBerry 10
Ban phim tieng viet BB10.jpg
[prebreak][/prebreak]
Người dùng BlackBerry thích cái bàn phím QWERTY của nó, thực sự thì bàn phím là lí do khá lớn nhiều người trung thành với chiếc điện thoại của mình. Chính vì thế, khi BlackBerry quyết định bỏ đi bàn phím và đi theo xu hướng màn hình cảm ứng lớn, nhập liệu với bàn phím ảo thì nhiều người hâm mộ đã thất vọng, họ e ngại rằng những trải nghiệm cũ sẽ mất đi mà không thể nào có lại được. Sự thật thì đúng là hệ thống nhập liệu mới trên BB10 không có những trải nghiệm như bàn phím QWERTY thật mang lại, tuy nhiên nhờ “ảo” mà BlackBerry đã có nhiều không gian sáng tạo hơn, chính vì thế họ đã làm được nhiều cái hay ho hơn. Bàn phím ảo của BB10 là một hệ thống nhập liệu tốt, đặc biệt là nó tốt và phù hợp cả với người dùng Việt Nam.

Chưa kể đến những tính năng hay ho, chỉ riêng về việc hỗ trợ nhập liệu bằng kiểu gõ Telex thì bàn phím trên BB10 đã tốt hơn nhiều so với Android hay Windows Phone 8. So với iOS thì nó có giao diện đẹp hơn (cái này thiên về cảm nhận cá nhân - 😃 ), tốc độ gõ và độ chính xác thì tương đương (thực ra thì cá nhân mình thấy nó ngon hơn iOS 😃 ). Giờ chúng ta sẽ tìm hiểu kĩ hơn về bàn phím ảo này nhé!

1. Tiên đoán - Khả năng đoán chữ tiếng Việt:

Có một điểm rất đặc biệt đó là bàn phím của BB10 có khả năng đoán trước từ bạn sắp gõ, dựa vào chữ cái đầu tiên cũng như những tiên đoán được cài sẵn trong từ điển của máy. Và tất nhiên nó hỗ trợ tốt cho tiếng Việt. Ngoài ra, những kết quả gợi ý (tiên đoán) sẽ càng ngày càng được tối ưu hơn, do máy tự động thu thập thói quen gõ của bạn. Trong mỗi trường hợp nó đều ghi nhớ dữ liệu bạn đã lựa chọn và sau đó nếu có trường hợp gõ tương tự thì nó sẽ dựa vào dữ liệu thu thập được để đưa ra những gợi ý hợp lý và phù hợp với bạn hơn.

Chính vì thế, vấn đề mấu chốt là cần có thời gian để cả hai làm quen với nhau. Bạn cần làm quen với cách tiên đoán của BB10 cũng như BB10 cần thu thập thông tin thói quen sử dụng của bạn. Thời gian làm quen ban đầu hơi khó khăn vì thế mà nhiều người không thích sẽ nói tính năng này chả có gì hấp dẫn cả.

Cuối cùng, dù sao thì nếu không thích thì không ép được, bạn có thể tắt tính năng này đi nếu không muốn nhìn thấy nó nữa. Cách tắt được trình bày ở phần 3 của bài viết này. Trong trường hợp bạn tắt cái tiên đoán này đi thì lại gõ kiểu telex bình thường, vẫn rất nhanh và tiện.

2. Vài thủ thuật với bàn phím:
  • Tại bất cứ màn hình nào, vuốt 2 ngón từ cạnh dưới lên để kích hoạt bàn phím (tất nhiên nếu không vuốt mà nhấn vào khung soạn thảo thì bàn phím ảo nó cũng tự hiện lên rồi)
  • Vuốt 2 ngón từ cạnh trên bàn phím xuống là tắt bàn phím đi
  • Vuốt 1 ngón từ cạnh trên bàn phím xuống là chuyển qua lại giữa các bàn phím
  • Vuốt 1 ngón từ phải qua trái là xoá nguyên 1 từ
  • Nhấn giữ vào phím để viết hoa
  • Nhấn giữ vào space để ẩn bàn phím đi
  • Nhấn giữ vào phím , (phím phẩy) để chuyển giữa các ngôn ngữ
  • Nhấp đúp vào space để đánh dấu .

3. Chỉnh trong settings

Tuỳ chọn ngôn ngữ hiển thị cho máy trong Settings -> Language and Input. Do BB10 luôn hỗ trợ ngôn ngữ Việt Nam nên từ lúc này mình sẽ chuyển nó qua giao diện tiếng Việt để nói cho dễ. Các thành phần liên quan đến bàn phím nằm trong mục “Nhập văn bản”:

Hỗ trợ tự động

Trong phần này bạn có thể thêm ngôn ngữ để nhập liệu, ở Việt Nam thì chúng ta sẽ dùng 2 loại chính đó là Tiếng Việt (Telex) và English. Lựa chọn “Phát hiện ngôn ngữ” giúp máy theo dõi và phán đoán xem bạn đang gõ anh hay việt mà đưa ra gợi ý cũng như chức năng tự động sửa sai hoạt động chính xác hơn.

Quảng cáo

Kiểm tra chính tả

Chức năng tự động kiểm tra chính tả hay lỗi khi gõ. Phần chỉnh sửa từ điển cá nhân là chỗ để bạn thêm các từ gõ tắt .

Bàn phím trên màn hình
  • Pop-up bấm phím: Mỗi khi bấm vào phím nào đó thì nó sẽ nổi thêm 1 cái pop up to to, tốt nhất là tắt đi cho đỡ rối.
  • Hiển thị tiên đoán văn bản: đây chính là chức năng hiện các từ tiên đoán khi bạn gõ, nếu chỉ đơn thuần là muốn gõ telex và không hiện gợi ý thì chọn tắt đi.
  • Chế độ dọc (ngang): Mặc định chữ gợi ý hiện tại vị trí các phím bấm (chữ cái), bạn có thể chọn nó hiện thành 1 hàng trên bàn phím.
  • Hiển thị hình động: trong quảng cáo người ta vuốt vuốt rồi chứ nó bay bay vào khung hiển thị, tắt cái chức năng đó đi tại đây.
428 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tuyệt, chờ z10 về việt nam đông đông là xúc thôi 😃
cập nhật: vợ thông báo cấm mua blackberry dét dét gì đó, vì nghe nói mua máy đó hay cua gái đổ rầm rầm,
bắt đền đi!!!!
@Airblade14 khổ thân bác quá nếu bác mua zzz mà vợ bít thì nói là máy của ip và nokia sản xuất
muafiu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Airblade14 Vâng, có tiền là có hàng, bên haloshop : 19tr980k 😁 .
Vãi cả BB , chả trách ế hẩm hiu là phải .
Chà, chỉ cần mua Z10, soạn tin nhắn bấm có vài kí tự là cưa đổ cô bạn gái, ngon nhỉ 😁
@cuLong Cũng chỉ thĩ ở khoản này :oops:
@cuLong Đầu tư khoảng hơn chục triệu để có bạn gái thì nhà nghèo như em ế mất thôi
@anhtuanngoc xin chia bùn cùng bác vì e cũng nghèo nên ế là chắc
@amv8vantage719 Không vấn đề gì. Có bạn gái thì làm sao có thời gian lên Tinhte hầu chuyện các bác được
Bàn phím mà 😃. Thằng nào ăn được BlackBerry :rolleyes:.

Mong một ngày được vuốt vuốt, bay bay vs BB10 quá 😔. Thanks a Hải vì bài viết rất công phu, sau này có BB10 lục lại coi sau 😃)).
Mình vẫn kua gái bằng Nokia 1280 màu tím 😆
@Trung Dt bạn giống m
Mình là mình thích cái vụ gái đổ ầm ầm đó😆)
minhminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio đổi tên thành phone love ah
Hoainam.
TÍCH CỰC
11 năm
những từ tiên đóan kiểu này tiện lợi thật.vote 1 phiếu
ngon quá
dinhhocph
TÍCH CỰC
11 năm
Nhắn tin nhanh quá e nó cứ nghĩ mình chuyên gia cưa gái :p
K tin lời mình nói thì khổ 😁
Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
Kết lắm rồi nhưng mà không có đủ lúa mà xúc. Gần 1k$ thì biết bao giờ mới gom đủ @@
Chờ vài năm nữa giá hạ nhiệt rồi xúc....chắc chết trong mỏi mòn quá 😕
Tinh tế dạo này chán quá. Mình chờ đợi 1 bài đánh giá chi tiết và toàn diện của chiếc z1o và bb10. Nhưng sao thấy các bài rì viu với trên tay hời hợt quá. Ko chỉ riêng z10 mà rất nhiều bài như thế.
Trước có bài về khả năng chụp hình của z10 kém. các trang khác(trong ngoài nước) đã có bài phản biện lại còn tinhte thì ko?

Cảm ơn bác vuhai6. các bài của bác mình rất thích
@dr.vanchuong Vote bác, những bài trên tay của bác Tài TD gì đó khá hời hợt. Toàn nói những thứ mà đt nào cũng có như cáp usb, sạc, giắc 3.5, cổng sạc... Haiz, mấy cái đó để cái máy trước mặt đủ tầm mắt em nhìn thì e cũng phân biệt đc chứ đâu cần giới thiệu. Cái mem nói chung và riêng em muốn xem là mở hộp ra, test sơ sơ vài tính năng mới, giao diện, camera hoặc các trò đặc biệt riêng của sản phẩm. Chứ cái lỗ sạc, cổng hdmi j j đó đt nào chả có mà phải trên tay(có nhiều bài mod chỉ có mở hộp ra, giới thiệu phụ kiện và ba cái khe trên sản phẩm là hết phim, ko "giả vờ bấm nhầm" nút khởi động cho mem coi vớt vát chút cái giao diện gọi là...).😔
Em góp ý thẳng thắn, vote anh cuhiep trở về làm chuyên mục trên tay. A cuhiep mà trên tay là soi, test đủ trò, coi mới thích :X
@vuhai6 Thì thế mới chán. nhiều trang công nghệ trong nước có z10 dùng từ lâu, mà tinh tế chưa có thì hơi buôn.tr hay mượn bác cell, giờ có vẻ ko còn thế nữa
@spsp Kiếm mua chứ mượn thì cầm được 1 2 ngày, có tìm kĩ được đâu mà làm chi tiết, lại thành chém gió 😃
@vuhai6 Thì mới buồn. Trước tt là nhanh nhất roài. giờ toàn qua cell. bên ấy mấy bác nhanh kinh khủng.
Ngon như lon sữa bò :p
Bb lúc nào cũng đem lại trải nghiệm bàn phím tốt nhất cho người dùng
Frankvu88
ĐẠI BÀNG
11 năm
chờ để trải nghiệm:x
Lên mạng chửi nhau nhanh phải biết :eek:
shinbee304
ĐẠI BÀNG
11 năm
Test gõ "Anh Yêu em rất nhiều" trên 920 cũng tương tự, chỉ khác là ấn chữ rồi mới ra gợi ý và phải chọn. ko được gảy lên như Z10 😁
@shinbee304 mình gõ a ra chữ anh xong gõ y ra chữ yêu nó gợi ý luôn từ em
@shinbee304 Mình cũng mới test thử, cũng ra được y vậy. Hài thiệt, vậy mà cũng lên được trang nhất.
cuong_bb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shinbee304 vãy lên nhah hơn chứ bạn
cuong_bb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@angle_squall thời gian bác thỏ ngon tay lên trên để bấm , vs time bác gãy lên cái nào nhanh hơn ?
@angle_squall bàn phím này cũng có chỗ hay hơn mà bác. ví dụ: telex (có thể vì câu này mình lại ăn gạch), mấy cái chức năng giữ 1 phím để abc... cũng hay, cách chuyển qua chuyển lại các ngôn ngữ cũng hay.
Còn cái tiên đoán thì mình đánh giá là ko có gì mới cả
thailino3
ĐẠI BÀNG
11 năm
yêu cái bàn phím rồi đấy cứ gọi là đổ ầm ầm
hấp dẫn nhất đoạn cưa gái đổ ầm ầm , giá trị về tinh thần mà cái máy mang lại thật là to lớn 😁
Mình phải tắt mấy cái bay bay đó đi... nhìn khó chịu lắm vì tốc độ của mình nhanh hơn nó nhiều. Các ngón của mình đã được lập trình vị trí trước cái hiện lên đó rất lâu 😁
@bacdvn Ơ... cái đó để trình diễn thôi bạn ơi.
Khi nào bạn cầm nó và dùng trên tay thì bạn sẽ thấy.
Bây giờ mình dùng rồi còn bạn thì ngồi coi mà bạn phán lung tung quá.
Mình vẫn thích BB nhưng không phải là người cuồng.
@cuhiep Đúng là em chưa dùng thật, nhưng em có nói gì quá đáng đâu mà bác nói em phán lung tung, bác thuộc về chuyên gia rồi,các ngón tay bác đả được lập trình để gỏ phím được nhanh còn người dùng và em đâu có được như vậy ,nên thấy nó rất hay
@cuhiep Cho hỏi sao máy mình không có phần ngôn ngữ trên bàn phím nhỉ
@binhyen86 Ý bạn muốn hỏi là sao? Nếu bạn muốn thêm tùy chọn ngôn ngữ vào bàn phím thì bạn vào setting > language anh input > input language

Sent from Z10 using Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019