[Chia sẻ] Bạn đặt tên trong danh bạ điện thoại như thế nào?

TDNC
24/7/2010 10:53Phản hồi: 181
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cùng quan điểm này từ khi biết dùng điện thoại!
Cách đặt tên này e dùng từ 2004. A1 - bạn cấp 3 12A1, BK- Bạn học Bách Khoa, BS bạn cùng thị xã,..... Tìm dễ mà dễ nhớ ai là ai
thanhtamlx
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng dùng phương pháp lưu danh bạ như chủ thớt đã hơn 5 năm nay nhưng cách mình làm gọn hơn và được phân biệt như sau:
Số đt gia đình: hA XXX (h: home - A là tên danh bạ - XXX là ký tự nhận dạng lần 2)
Bạn bè: fC XXX (f: friend)
Đồng nghiệp: oB XXX (o: officer)
Khách hàng: cE XXX (c: custom)
nhân vật đặc biệt: xG XXXX (chỉ mình mới biết và được nằm ở cuối danh bạ)
3G 16GB
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng là 1 chủ đề rất ít người nối đến nhưng rất quan trọng.
Đúng là phân chia theo nhóm là hay nhất, mọi người có cách phân chia khác nhau.
Em thị lại dùng cách: Ký tự nhóm. Tên. Quan hệ
VD: CQ. Thắng. BTX (Cơ quan. Thắng. Bùi Thị Xuân - Cấp 3)
BB. Nghi. CVA (Bạn bè. Chu Văn An - Cấp 2)
Ký tự nhòm: GD - gia đình, QH - quan hệ xã hội, CQ - cơ quan, .......
Quan hệ: là 1 biệt danh, cũng có thể là Tên
VD: BB. Vân. Malo
QH. Nhung. Thắng CQ (Nhung là bạn của Thắng ở cùng Cơ quan)
Tùy mọi người mà có cách lưu ký tự riêng cho mình.
trungctu
TÍCH CỰC
14 năm
Dùng trên WM, nếu giữa các prefix, suffix có khoảng cách, lúc cần tìm sẽ rất nhanh vì mình có thể bấm thẳng suffix mà ko cần prefix; nhưng nhìn thì ko đẹp.
Cách của bạn cũng giống hệt cách của mình, he he. Vừa dễ tìm lại dễ quản lý. Ghi tên thì tốt nhất là nên để tiếng việt ko dấu để tiện tìm kiếm và có thể lưu vào sim mà ko sợ thiếu ký tự
cuongvu
TÍCH CỰC
14 năm
[Ký tự nhận dạng lần 1] @ [Tên người] [Ký tự nhận dạng lần 2]

em dùng theo cách này nhưng bỏ @ đi
sanhoo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cách của bạn rất hay. Mình cũng đã từng loay hoay về vấn đề này. Áp dụng ngay.
Cách đặt tên của chủ topic rất khoa học. Nó rất tiện cho việc tìm nhanh.
Nhưng với iphone, đặc biệt là ios 4 mới ra hỗ trợ hoàn toàn tiếng việt thì dù đặt tên kiểu j cũng rất dễ dàng đc tìm ra.
zSilverStar
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình dùng cách ghi này từ khi xài DT cảm ứng, vì cảm ứng ghi vậy search rất nhanh, vuốt vài cái là đến ng mình cần gọi
MÌnh đặt giống bác nhưng ko có chữ @ .. lắm lúc cũng nhầm .. cái này phải cập nhật 😆 ....!
te_te
ĐẠI BÀNG
14 năm
E thì lại ko để tên nhóm trước, vì nó sẽ bất tiện khi muốn tìm nhanh tên 1 người. e đặt tên theo thứ tự và tùy:
Người lớn hơn (ko phải người thân): Tên + Mr/Mrs/Ms để tôn trọng họ + nơi làm việc (nếu dài quá thì viết tắt)
Bạn bè bình thường, người nhỏ tuổi hơn: Tên + lớp/nơi làm (nếu có nhìu ng trùng tên cùng lớp/chỗ làm thì thêm họ và tên lót phía sau)
Người thân: cứ tên thân mật mà lưu, khi search càng dễ vì thường là tên "độc" :p
Vì xài iphone nên mỗi lần search, tên sẽ được ưu tiên trước hết. Nếu để tên nhóm trước tiên thì sẽ hơi bất tiện vì tên người khác sẽ hiện ra bên trên tên người trong nhóm cần tìm, mất công. Danh bạ em cũng hơi nhìu (~700 số) nên cũng hơi cực mỗi khi search nhanh
ongdo2004
ĐẠI BÀNG
14 năm
mới các dòng điện thoại thông minh hỗ trợ tìm kiếm text trong text thì cách đặt tên như của bác đang dùng thực sự là khoa học ( hiện em cũng đang áp dụng )
nhưng với các dòng điện thoại cấp thấp ( 1100 .. ) thì chỉ có cách là đặt là [Name] [Note] là dễ tìm nhất
p/s : nhìn vào mấy cái mấy của mấy bà chị toàn : chú A , chú B ... tìm mà muốn nản T_T
KeithChen2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế các bro đặt tên vợ / chồng / ng yêu trong danh bạ là gì: voi, cọp , hổ báo, gấu . .
artetavn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bạn cứ thoải mái nghĩ ra đủ kiểu đặt tên trong danh bạ sao cho dễ nhớ, sao cho lưu được vào SIM đi, rồi 1 ngày kia các bạn có thể phải sửa lại toàn bộ đấy. Mình cũng đã từng lâm vào tình trạng đó rồi. Bởi vì 1 danh bạ không theo chuẩn mực sẽ là 1 danh bạ cô lập, khó có thể sync tốt được với các hệ thống khác. Mình nói đơn cử nhé. Bạn để tên 1 người là "A Phong FPT", lúc đó danh bạ nó hiểu Last Name là "A Phong FPT" còn First name là trống (hoặc có khi ngược lại), vậy lúc search bạn search làm sao? Bạn có từng làm việc với email trong Outlook chưa, giữa 1 đống 500 cái mail, bạn muốn nó sort ra theo tên, vậy mà tất cả các thể loại "Anh" nó đều để vô 1 chỗ bởi vì tên trong danh bạ đều bắt đầu bằng chữ "A"

Tốt nhất là lưu đúng bài bản, First Name, Last Name, Tên cty, số ĐT bàn, số ĐT di động, Note. Lúc đó bạn sẽ sync được thoải mái giữa điện thoại - Outlook - điện thoại khác.

Sẵn tiện mình cũng muốn hướng dẫn về chuyện First Name, Last Name. Rất nhiều người không rõ mình nên phân thế nào với tên người Việt. Ví dụ , anh Nguyễn Lê Hoàng Phúc , vậy thì phải để First Name là Phúc, Last Name là Nguyễn Lê Hoàng. Vì khi sort theo tên, bạn sẽ sort theo tên Phúc, chứ không phải là Hoàng Phúc hay Lê Hoàng Phúc. Trong Outlook, Sender hiện ra sẽ là Phúc, Nguyễn Lê Hoàng. Chỉ cần bấm sort ở cột From thì tất cả mail của anh Phúc sẽ nằm ở vần P. Còn nếu đặt sai thì nó sẽ nằm ở vần H (Hoàng) hay L (Lê), lúc đó tìm chết mịa luôn cũng không ra.

Nói đơn giản vậy thôi, bạn nào nghĩ rằng mình không có nhu cầu chuẩn hóa aka tự tạo chuẩn cho danh bạ của mình thì cứ múa may thoải mái.
bmw_125i
TÍCH CỰC
14 năm
Thacks bro bài viết rất bổ ích😁 giờ mí đọc
Vấn đề này tùy thuộc vào thói quen của từng người thôi.

Mình thì đặt tên đầu tiên rồi mới đến hậu tố vì thông thường tên bao giờ cũng được gõ đầu tiên khi tìm kiếm. Nếu làm theo chủ topic, giả sử muốn tìm 1 ng` tên là Tuấn, khi đó lại mất 1 chút thời gian để nghĩ xem Tuấn này làm ở công ty nào, sau đó sẽ nghĩ xem công ty này có tiền tố là gì, dù có nhớ mấy đi nữa thì cũng khá mất công 😁. Dù sao cũng rất cám ơn chủ topic vì tinh thần chia sẻ với mọi người 😃

Có 1 điều mà mình muốn chia sẻ như thế này. Danh bạ dù có nhiều contact như thế nào nhưng chỉ số ít trong đó là liên lạc thường xuyên. Đối với những contact như vậy, mình sẽ thêm số vào trước để những số đó sẽ hiện lên trên đầu danh bạ. Đỡ mất công tìm kiếm. Ví dụ:
00 Home
01 Mylove
02 abc
03 xyz
...
Nếu bạn muốn gọi Tuấn thì cứ gõ Tuấn là ra hết, không cần phải nhớ hay gõ tiền tố gì cả, nhiều máy bây giờ cho phép tìm kiếm bất cứ từ nào trong tên chứ không nhất thiết phải gõ ký tự đầu tiên trước 😃
azzurind
ĐẠI BÀNG
14 năm

Từ trước khi dùng BlackBerry mình cũng gặp một số vấn đề trong việc quản lý danh bạ dù trong máy chỉ có hơn 200 số điện thoại. Nhưng giờ nó không còn là vấn đề nữa...phải công nhận là việc quản lý danh bạ, tin nhắn của BlackBerry rất tuyệt vời 🆒. Những ai đang dùng nó chắc cũng có suy nghĩ như mình 🆒.
hiennt_px
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo mình cách bạn đặt như vậy rất khoa học, nhưng sẽ bị rườm rà.
Mình đã từng làm như vậy nhưng theo phân biệt rõ thêm 01 tí ( ví dụ : bạn thân thì : , Gia đình thì . , Khách hàng thì ! , còn chưa biết thì ? . sẽ lọc được nhiều thứ hơn ). và dễ dàng quản lý hơn.
Cách của bác chủ khá giống em. Danh bạ của em gần 600 người, toàn nhân vật quan trọng như khách hàng, chủ nhà (em làm môi giới BĐS), bạn học, bạn bè, bạn đá bóng... Em thường lưu theo cấu trúc: Tên nhóm(viết tắt) + Tên riêng + Tên công ty/địa chỉ/đặc điểm khác. Ví dụ Khách hàng thì em lưu là "KH a.Cuong ks Phuong Nam", bạn học thì e lưu "BB M.Huyen 05CNA09", chủ nhà thì e lưu "CN C.An 88 Vu Huu",... Cách này tiện lắm các bác ah. Mỗi lần muốn tìm số của ai, e chỉ việc bấm tên nhóm là hiện ra hết. Được cái màn hình điện thoại rộng nên cũng dễ quản lý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019