Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Bạn đặt tên trong danh bạ điện thoại như thế nào?

TDNC
24/7/2010 10:53Phản hồi: 181
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

djcuongvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
tơ hay dùng theo kiểu (aptech - "name")
1 cách sắp xếp khoa học đấy chứ 😁
Hay quá , từ trước tới giờ mình chỉ đặt tên một các thông thường và chỉ để theo vần A-Z thôi , mình sẻ làm thử 😁 , nhìn cái danh bạ cỏ rất đẹp và lạ nữa 😃 thank nhiều

---------- Post added at 02:18 PM ---------- Previous post was at 02:15 PM ----------

Cách của pa cũng giống tui , cũng rất dễ tìm nhung nhìn ko đẹp và ko chuyên nghiệp như chủ top ;) nên tui thay đỗi để trải nghiệm he he :eek:
Báo cáo bác là máy em E63 ko có phần add text for call như của bác nhỉ?
hay thật mình cũng chưa biết làm ntn , may quá
Cách đặt tên hư vậy chỉ phù hợp với ái lưu danh bạ đt trên máy mà thui, còn nêu lưu trên sim thì khó lắm vì trên sim thường giới hạn tên danh bạ là từ 10-15 ký tự mà thui. Nhưng cũng Thanks bạn vì 1 cách đặt tên danh bạ đt hay
nphunghung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tổng hợp tất cả ý kiến của mọi người lại thì sẽ ra một cách ghi danh bạ rất tiện lợi.
Mình hay ghi name trước, sau đó mới ghi company, address or extra information.
Theo m thì vẫn sẽ để tên trước vì khi nhớ đến một người nào đó thông thường bạn sẽ nhớ đến tên của người đó trước rồi mới đến extra infomation. Dù sao thì khi tra vẫn đầy đủ các thành phần để phân biệt đấy thôi, sau tên là các ký tự nhận dạng.
thainguu
TÍCH CỰC
13 năm
Em ghi đơn giản: Tên x n + Nghề nghiệp.

Ví dụ:

Hoàng Tourguide
Liên Manager
Liên Customer
Nhi 1 Tourism
Nhi 2 Tourism

Vì khi đặt tên như vậy thì sẽ rất dễ kiếm và đơn giản, thường em hay flash Firmware liên tục, lại ko hay dùng PC để đồng bộ nên em đặt tên như vậy rồi lưu vào Sim ko bao giờ mất.
hix, cái này em nghĩ ra từ khi còn dùng con 8250 cục gạch cơ mà 😁.
Mình ghi : "Tên_nó" ->"Tên bố,mẹ hoặc vợ nó đằng sau" tìm nhanh hơn nhiều
mình thấy cứ đặt sao cũng được, nhưng phải có các ghi chú xung quanh (VD: home - Minh Hoang, cty - Kha Vy ... ), và đảm bảo cho các contact đều theo quy tắc đó, ko được xáo trộn. Và lúc search thì chỉ cần bấm tên người hoặc ghi chú thì nó sẽ lọc ra rồi, và khi lọc ra thì chẳng đến 10 contact hiển thị đâu, lúc này thì mọi việc trở nên dễ dàn rồi đúng ko. Đừng đề ra những quy tắc quá nhiều ghi chú rườm rà, sẽ gây khó khăn thêm thôi ^^
namlem
ĐẠI BÀNG
13 năm
cám ơn bạn đã chia sẻ
Em đặt tên bình thường, đứa nào trùng tên mới ghi thêm ký hiệu hay biệt danh vào cho dễ nhận ra, rồi sau đó lập cái nhóm, nhét vào, ví dụ nhóm Gia đình, nhóm Đại học, nhóm Lớp cấp 3, nhóm Game, rồi Yahoo, đủ kiểu, muốn tìm chỉ cần vào nhóm là đc, vì mỗi nhóm chỉ khoảng 20-30 người nên tìm cũng nhanh
Em thì cứ lưu theo kiểu:
Họ: Nơi học, công tác, nơi ở.
Tên: Tên người cần lưu + chức vụ (nếu có)
Cứ vậy mà tìm! hi hi!
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thì từ lúc xài đt cùi bắp của Nokia, tới Sony K750i, rồi giờ là Iphone thì mình chỉ dùng 1 cách ví dụ: A Thanh BMW --> Anh Thanh BMW (thêm công ty chỉ khi sợ quên, hoặc trùng tên) - nếu công ty mình có thêm ngừ tên thanh nữa thì mình sẽ ghi thêm bộ phận ở sau, mình thay vào A = Anh, C=Chị, E = Em,... để phân biệt lúc đầu, rồi tên, rồi tới cty, phòng ban, hay lớp học...cách của mình thì mình nghĩ nó...ngắn gọn.

Theo mình cách đặt tên của tác giả phần phân biệt lúc đầu sẽ khó dùng hơn, vì với người mình gọi hoài thì ko nói rồi, với những người lâu lắm mới gọi lại thì chưa chắc mình nhớ anh ta làm ở cty nào, hoặc có khi quen ngừ ta còn ko biết họ làm ở đâu thì sao ? (nhưng vấn đề là vẫn có việc phải liên lạc), hehe, và còn cái chưa hay nữa của cách đặt của tác giả nữa là mình cảm thấy nó dài dòng.

Nói chung đó là ý kiến riêng của mình thôi
Mình thì đặt tên theo kiểu : H.gia đình, W.công việc, F.bạn bè,...
Chủ đề khá hay, mà mình cũng vấp phải. Hnay nhờ bài viết của chủ thớt, mình có thể sắp xếp gọn ràng. Tổng hợp tất cả thì có 2 cách khoa học nhất :
Cách 1 :
VD: PWC Phú KT
Nhóm + Tên + phòng ban
Ưu điểm : nhiều khi quên tên ai đó, xem theo nhóm để nhớ lại.
Khuyết điểm : Tìm tên ai đó, phải tìm theo nhóm -> tên
Cách 2 :
VD :
VD : Phú PWC KT
Tên + Nhóm + phòng ban
Ưu điểm : Tìm tên ai đó nhanh
Khuyết điểm : khi quên tên ai đó, thì làm sao tìm.
Nếu như bạn kinh doanh sẽ càng rắc rối khi quên tên ai đó, trong trường hợp gặp mặt.

=> Để khắc phục sắm 1 smartphone thông minh, bạn chỉ cẩn nhập tên (hoặ nhóm , phòng ban) thì sẽ hiện ra danh sách có những chữ bạn nhập. Nhanh + ngăn nắp danh bạ
Hj :p ! Nên mình vẫn chọn cách 1, vì trí nhớ hơi yếu, nếu quên ai đó, thì nhớ người đó làm gì, chọn nhóm là sẽ tìm được thôi.
suilovemap
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nghĩ thế này, danh bạ giống như sổ tay của cá nhân, mỗi người ghi theo một cách khác nhau nhưng với mục đích làm thế nào để khi cần tìm sẽ dễ dàng tìm nhất. Với điện thoại thông minh như ngày nay, thì việc duyệt danh bạ trực quan hơn ngày xưa rất nhiều. Mình đang dùng con Nokia N97 và con HTC HD2, 2 con này mình dùng chung một danh bạ (mình đồng bộ danh bạ qua gmail cá nhân). Khi mình thêm một số điện thoại vào bất kì 1 trong 2 máy, chỉ mấy giây sau là máy bên sẽ được đồng bộ y hệt và ngược lại!
Về cách đặt tên thì mình đặt như sau:
Ví dụ Nguyễn Văn A
Firtname: Nguyễn Văn
Lastname: A
Sau đó, tiếp tục khai đầy đủ nghề nghiệp, chức danh, tên thân mật, ngày sinh, địa chỉ hòm thư, và trực quan nhất: lưu kèm ảnh chân dung(cái này chắc cũng dễ vì bạn có thể chụp trực tiếp thân chủ hoặc cắt từ các ảnh khác ra).
Tiếp theo, ở fần cài đặt danh bạ, chọn hiển thị Tên trước, họ sau (ở N97) còn ở Android thì chẳng cần.
Hehe, hưởng thành quả nào: khi có cuộc gọi đến hoặc tin nhắn đến (hoặc mình gửi đi), sẽ có họ tên đầy đủ kèm ảnh hiện lên, nhầm vào niềm tin nhá!
Vô vàn tiện ích khác kèm theo cái danh bạ này như khi bạn gửi mail chỉ cần đánh vài kí tự về tên hoặc hòm thư là nó sẽ hiện ra luôn, bạn chỉ việc tích gửi giống gửi tin nhắn là ok. Hehe, nếu bạn điền đủ cả ngày tháng năm sinh thì chuẩn bị đến ngày sinh nhật, máy sẽ thông báo nhắc bạn luôn (tính năng này chỉ thấy trên con HD2 cài Android, còn N97 thì không thấy có, cũng lười vọc vì con N97 chủ yếu dùng để nghe nhạc và lắp sim phụ)...
Vấn đề cuối cùng, đó là nhiều bạn sẽ thắc mắc, đó chính là thời gian và công sức bỏ ra để làm nó. Mình xin thưa luôn, làm danh bạ này đương nhiên mất nhiều thời gian hơn các loại danh bạ khác nhưng không nhiều. Có đáng để đánh đổi không, khi thời gian tốn hơn chút ít nhưng bạn lại sở hữu danh bạ dưới dạng lí lịch trích ngang của người thân, bạn bè, đồng nghiệp, đối tác...và chỉ làm một lần, dùng cả đời. Như mình đã nói ở trên, mình đồng bộ với gmail qua wifi và 3g nên càng ngày, danh bạ của mình chỉ càng nhiều thêm. Sau này, nếu mua điện thoại mới, mình lại đồng bộ danh bạ từ gmail về cái điện thoại mới là ok. Hehe, nhấn mạnh thêm, đồng bộ ở đây bao gồm luôn tất cả các thông tin về mỗi cá nhân như nghề nghiệp, chức vụ, ngày sinh, hòm thư điện tử và đương nhiên: cả ảnh chân dung.
Một vài chia sẻ mang tính chất cá nhân, các bạn đừng ném đá nhé!

Not Good but Passion! (On HTC HD2)
Nay lục lại thấy bài này cũng khá thú vị , nó cũng liên quan đến 1 phần cách quản lý cá nhân của từng người

Năm 2007 (lớp 12) mình mới bắt đầu đc phép dùng đth , hồi đó là con Nokia 7610 , và từ đó đến giờ mình chỉ dùng đúng 1 cách duy nhất để lưu danh bạn

Tiền tố - Tên - Note

VD : A-Hai-NSTech-1
A(anh) , Hai(tên Hải) , NSTech(cty NSTech) , 1(vì anh này dùng 2 số nên ghi vậy cho dễ phân biệt)

-Tiền tố : A(anh) , C(chị) , Ch(chú) , B(bác) , Co(cô) , Th(thím) , K(ku) , E(em) ...
-Tên : tên của người được lưu trong danh bạ
-Note : ví dụ như C3(cấp3) , NSTech(tên cty) ...

Trước giờ mình toàn lưu kiểu này , từ những chiếc đth cổ cho đến bây giờ dùng smartphone đều lưu vậy , dễ kiếm , dễ nhìn , theo quan điểm cá nhân mình , còn những người khác thì tùy theo cách suy nghĩ và bố trí sẽ lưu theo cách mà họ tự quy định để dễ quản lý nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019