Chia sẻ Ebook Epub Tiếng Việt chuẩn

trankhanhhoang
6/11/2010 0:8Phản hồi: 739
739 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Test bản mới nà😔Chưa hoàn chỉnh, test tốc độ thôi)

OS 5: http://www.bbkeeper.net/apps/BePub/0.5.0.4/BePub.jad
OS 4.5: http://www.bbkeeper.net/apps/BePub/0.4.9.4/BePub.jad
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi luôn là khi đã paste đoạn code <link rel="stylesheet" type="text/css" href="style.css" />
vào file text rùi thì có cần paste vào file html sau khi đã làm ebook ko vậy.
Mà sao mấy ebook mình tạo bằng ecup thì thả vào itune ko sao nhưng khi bung zip ra rùi sửa lại thì khi thả vào itune nó lại ko hiện bìa, tên sách, tên tác giả nhỉ 😔
Chào các bác, em mới tham gia diễn đàn và rất quan tâm đến việc tạo Ebook epub của riêng mình. Em rất cảm ơn bác TRANKHANHHOANG đã chia sẻ kinh nghiệm làm Ebook của bác. Bác hướng dẫn rất tận tình, nhưng trong quá trình làm em gặp 1 số trục trặc, mà gặp rắc rồi là toi rồi. Em rất mong các bác hỗ trợ - giúp đỡ em trong việc tạo ebook cho chính mình và cũng chia sẻ cho anh em. Sau đây là 1 số vướng mắc em gặp phải.

1. "Mở Notepad++ vào theo đường dẫn Settings - Preferences - New Document/Default Directory" em cài win 7 nên vào start là nó ra cái notepad ++ rồi => vào cái này có được không?
  2. "Phần mềm kiểm tra file ebook ePub Firefox - sử dụng Add-on epubreader " thành thật mà nói thì em kích vào link bác đưa thì em thấy nó là bản cập nhập cho FF nên e cứ cập nhập thôi chẳng thấy phần mềm kiểm tra nào cả ^^.
  3. "Phần mềm kiểm tra file ebook ePub: epubcheck"cái này em cũng down về nhưng thấy toàn file gì thôi chẳng biết làm thế nào cả. hic :
Tạm thời thế thôi đã, vì hôm qua cái notepad em ko biết làm thế nào, ngồi nghịch bằng cái notepad cũ cũng để định dạng như bác nói nhưng ko ăn thua đến lúc check ứ check đc. => các bước về sau là em tịt. Các bác nào làm thành công rồi hướng dẫn em với, em cảm ơn lắm lắm.
I'm sorry
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thấy trong bài hướng dẫn của bạn thì lúc kiểm tra file text trước khi Compile thì bạn cũng bảo chèm đoạn code vào trước <title>.
Đoạn sau khi đổi đuôi *.zip rùi kiểm tra file *.html thì bạn cũng bảo chèm thêm đoạn code giống thế vào trước <title>.
Nhưng mình thấy là khi thêm vào ở bước kiểm tra text rùi thì khi tạo file html thì nó đã thêm đoạn code vào trước <title> thì mình còn phải thêm vào nữa ko, nếu thêm thì thành 2 dòng code giống nhau à @@.
uhm
mình xin lỗi chỉ cần 1 dòng thôi bạn ạ (nếu không có mới cần thêm - mình sẽ edit lại bài hướng dẫn nhé)
Cho mình hỏi không có cách nào chuyển từ đinh dạng .prc sang .doc ah, mình muốn làm ebook epub nhưng cứ copy paste thì lâu quá
Có cách chuyển nhưng cho đến thời điểm này những cách này chưa được chuẩn và tối ưu. Cách làm thủ công vẫn là phương pháp tốt nhất và cơ bản nhất để làm epub chuẩn và tối ưu.
anh Keeper hiểu nhầm ý bạn frank23 hỏi rồi - có thể chuyển được bạn ạ
vo_tran_phu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trankhanhhoang Hình như file prc có DRM nó báo lỗi ko chuyển được bạn à
@vo_tran_phu DRM bạn đưa mình chuyển cho
ok. Để mình thử làm xem. Mình vẫn làm epub theo cả 2 cách mà 2 bác hướng dẫn, vì các ebook toàn là định dạng prc nên khi làm epub hơi lâu thôi.
hjhj không sao mà ai cũng có công việc riêng của mình mà mình chỉ mong mỗi ngày mỗi người đóng góp được 1,2 ebook là vui rồi 😁
đã có cách tạo file ebook ePub đơn giản hơn rất nhiều
Mình đã thực hiện theo cách của bạn nhưng ra file htm 0kb, trong dos báo toàn Warning
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Một số file prc đã bị mã hóa nên khi chuyển từ prc sang html bị lỗi -> 0kb, bạn có thể dùng calibre để chuyển đổi từ prc sang html hoặc txt. mấy file mã hóa mình toàn mò bằng calibre để chuyển sang word 😁
Narga
ĐẠI BÀNG
13 năm
ôi trời ới, với những truyện >1000 chương mà làm thì chết:unsure:
Có vẻ như chưa có chết vì làm ebook =))
vậy mai em làm bài báo Một người đột tử do làm ebooks nhá 💣

tình hình là sắp có thêm một bài hướng dẫn convert đơn giản từ prc --> html
Narga
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang làm thử bộ Phàm nhân tu tiên từ source chuẩn của prc đang đọc trên 8700 nhưng thấy oải quá, >1400 chương = >1400 file 😕:rolleyes:
Chia ra nhiều phần rồi làm từ từ thôi bạn. Làm xong phần nào thì đọc phần đó chứ đâu đọc hết cùng lúc được 😃
I'm sorry
up
topic tụt quá nhỉ
Cho đi rồi bạn sẽ nhận được nhiều hơn đấy
Thân
Ok. Để mình thử xem, chuyển sang html làm epub cho tiện
Đã làm xong cả bộ Harry Potter - các bạn vào download về nha 😁
mình thử 2 cách cũng không được nhỉ
có thể là do file .prc chưa chuẩn nữa bạn ạ :|
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Update lại........

Vừa sửa lại mấy ebook mình đã up ở mấy bài trước, nay up lại link mới cho các bạn 😁. Bác chủ thớt cập nhập lai link trang đâu nhé
mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vừa làm thêm 2 quyển ebook nữa góp với cả nhà ^^

1. Yêu Anh Hơn Cả Tử Thần - Tào Đình (theo yêu cầu của bạn nào quên mất tên rùi ^^)

“Yêu anh hơn cả tử thần” là câu chuyện tình yêu lãng mạn mang một chút màu sắc cổ tích thần thoại. Tác giả của câu chuyện còn rất trẻ và hai nhân vật chính của chuyện là Mễ Bối và Mạc Ngôn Hy cũng rất trẻ, thế nên khi thưởng thức câu chuyện, ta có một cảm giác rất ngọt ngào và nhẹ nhõm tựa như đang thưởng thức một quả dâu tây. Quả thật là một cuốn sách rất phù hợp với những người trẻ tuổi, lứa tuổi mà tình yêu đang ở thì sôi nổi nhất, rạo rực nhất.

Mễ Bối là một Tiểu tiên nữ của Thiên đình vì mắc tội mà bị đày xuống hạ giới. Mang sắc đẹp hoàn hảo của một Tiên nữ nhưng cô gái mồ côi - Mễ Bối cũng phải nếm trải đủ những nhục nhằn của một người phàm tục. Cho đến khi được gia đình nhà họ Mạc nhận nuôi, cô đã gặp Mạc Ngôn Hy, người con duy nhất của gia đình này - một anh chàng mang bản tính kỳ quái, vừa thô lỗ cục cằn lại vừa bê tha bệ rạc. Một sợi dây duyên nợ tiền kiếp đã kết nối 2 người lại với nhau, tình yêu nảy nở giữa Mễ Bối – cô gái câm xinh đẹp - con nuôi nhà họ Mạc và Mạc Ngôn Hy, chàng trai có số phận trớ trêu bất hạnh – công tử duy nhất của Mạc gia. Nhưng Mễ Bối là Tiên nữ, là con dâu tương lai của Ngọc Hoàng, nàng không thể yêu một người phàm tục, nếu cứ tiếp tục người nàng yê sẽ phải chết. Câu chuyện từ đây rẽ sang một hướng khác kịch tính hơn, hấp dẫn hơn nhưng vẫn nhẹ nhàng và lãng mạn đúng như bản chất của tình yêu vậy.

“Yêu anh hơn cả tử thần” như là một câu chuyện cổ tích hiện đại có thần tiên, có sự luân hồi, đầu thai, có tình yêu giữa Tiên nữ và người trần. Tình yêu của Mễ Bối và Mạc Ngôn Hy được Tào Đình đặt vào bối cảnh rất trong sáng và lãng mạn nhưng không vì thế mà mất đi sự quyết liệt, sẵn sàng hy sinh tất cả cho người mình yêu. Tình yêu trong trẻo của Mễ Bối đã hóa giải được một Mạc Ngôn Hy bất cần và sa đọa, đưa anh trở về đúng con người mình của những ngày trước, trở về với một Mạc Ngôn Hy tài tử trên những phím dương cầm. Không những thế, tình yêu đó còn khiến Mễ Bối quên đi mình là một Thần tiên mà sẵn sàng hy sinh tính mạng để cứu sống người yêu khỏi đòn ghen tuông mù quáng của Cửu Hoàng. Kịch tính lên đến cao trào khi Mễ Bối hay tin Mạc Ngôn Hy đang bị AIDS ở giai đoạn cuối, nàng đã làm gì? Đã hành động như thế nào? Quả thực những hành động đó của Mễ Bối chỉ có tình yêu mới lý giải nổi tại sao, tình yêu mới hiểu nổi thế nào!

Mặc dù bối cảnh của câu chuyện không quá rộng, tình yêu của các nhân vật trong chuyện cũng không phải là quá độc đáo nhưng chỉ cần đọc những dòng đầu tiên mà Tào Đình đặt bút viết là ta có thể hiểu tại sao “Yêu anh hơn cả tử thần” lại cuốn hút đến như thế. Viết về một đề tài cũ, chuyển tải một thông điệp cũng đã rất phổ biến trong văn chương, nhưng con đường mà Tào Đình vẽ ra đã khéo léo dẫn dụ được những tâm hồn độc giả phải “lạc đường” trong đó rất lâu, đến ngay cả khi câu chuyện đã kết thúc mà vẫn còn phải ngơ ngẩn, như vẫn còn muốn đi tìm kiếm mùi hoa đào trên cơ thể Tiểu tiên nữ trong mê cung của tình yêu mà thực chất đó là mê cung của văn học Tào Đình.

Dù có thể bạn chưa yêu, có thể đang hạnh phúc với tình yêu hay đau đớn khi tình yêu tan vỡ, nhưng khi đọc “Yêu anh hơn cả tử thần” bạn vẫn sẽ tìm thấy cho mình một góc riêng đồng cảm. Khoảng trời nhỏ bé đó sẽ chứa đựng đầy đủ những hỉ, nộ, ái, ố mà ai cũng sẽ đều gặp phải trong tình yêu của mình, soi mình vào đó bạn sẽ được tình yêu ru lòng yên bình trong cuộc sống đầy bất ngờ và biến động này.

Về tác giả:
Tào Đình (Sinh năm 1985), với nick name là Bảo Thê tưởng như còn quá trẻ so với những gì mình đã làm được. Được độc giả Việt Nam biết đến với tác phẩm rất “đình đám” có tựa đề “Xin lỗi em chỉ là con đĩ”, Tào Đình được coi là thế hệ nhà văn trẻ đầy hứa hẹn và “Xin lỗi em chỉ là con đĩ” được đánh giá là tác phẩm văn học “kinh điển” mới của dòng văn học mạng.

Quay trở lại với độc giả Việt Nam lần này với “Yêu anh hơn cả tử thần” Tào Đình mang đến cho bạn đọc Việt Nam những câu chuyện rất thật về một thế hệ trẻ say mê “dịch chuyển” trong xã hội Trung Quốc hiện đại. Và đâu đó, hình ảnh những thanh niên trẻ của xã hội chúng ta cũng được khắc họa một cách khá rõ ràng.

Download

2. Bên Nhau Trọn Đời - Cố Mạn

Bên nhau trọn đời là cuốn sách nằm trong trào lưu văn học mạng đang rất thịnh hành ở Trung Quốc những năm gần đây. Tác phẩm đăng liên tục trên mạng bắt đầu từ tháng 9 năm 2003 cho đến nay vẫn là tác phẩm được bạn đọc trong và ngoài mạng yêu thích bởi lối viết dung dị và chan chứa yêu thương. Tình yêu là chủ đề muôn thuở, có bao nhiêu chuyện tình trong cuộc đời thì có bấy nhiêu diễn biến thăng trầm. nhưng hạnh phúc nhất vẫn là được nắm tay nhau đến đầu bạc răng long. Điều mà Bên nhau trọn đời muốn nói không dùng lời hoa mỹ, không dùng những chi tiết câu khách tầm thường, mà bằng văn phong đơn giản, từng lời thoại nhẹ nhàng nhưng đi vào lòng người đọc tự bao giờ... Toàn bộ câu chuyện là một cảm giác thú vi, lâng lâng, mang đến cho người đọc những xúc cảm ngọt ngào….

Download

mrnguyentla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix,định làm mấy quyển Kiếm Hiệp mà kiếm mãi hok thấy bìa nào phu hợp, bác nào có tranh ảnh vẽ kiếm hiệp ko cho mình xin ít về tự làm bìa vậy 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019