Chọn mua Chia sẻ kinh nghiệm mua máy ảnh DSLR và ống kính đã qua sử dụng.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp, thảo luận' bắt đầu bởi nvsp18, 18/5/11.

1. benkhang

benkhang Thành viên

Thêm tí tiền mua lens mới EF-s 18-135mm/f 3.5-5.6 STM (không phải USM) IS giá 6tr9 đa dụng hơn.
  2. alantran

alantran Thành viên

hay quá, học hỏi dc nhiều từ bài viết này :)
    thank!
  3. Rizwan Huynh

Rizwan Huynh Thành viên

Cho em hỏi body Nikon D3100 (1K shot) giá 5tr5 có được không?
    Thấy bên ngoài có vẻ ổn!
  4. nkei83

nkei83 Thành viên

Bài viết rất bổ ích, thanks các bác lão làng!
  5. vodanhhd

vodanhhd Thành viên

thanks các đại ca, em lại có thêm kiến thức về món này roài:D
  6. otaku8910

otaku8910 Thành viên

Các bác cho em hỏi em đang phân vân giữa sigma 30 f1.4 và sigma 50 f1.4 bác nào dùng qua rồi cho em xin đôi điều đánh giá và em nên chọn con nào, em dùng crop.
    Thêm nữa nghe thiên hạ đồn là 2 em này hay bị lỗi focus nên cũng ko biết có nên mua ko? Em xin cám ơn.
  7. chapter

chapter Thành viên

8. phamtranbinh

phamtranbinh Thành viên

9. chapter

chapter Thành viên

Bác có thể nêu chi tiết ngon hơn ntn ko vậy :D
  10. phamtranbinh

phamtranbinh Thành viên

Em đã dùng qua 2 con này và là kinh nghiệm thực tế. 55-250 vẫn có thể chơi đc cả chân dung. Chất ảnh tốt hơn hẳn. 75-300 hơn đc đúng 1 điểm là zoom xa hơn tý.
  11. btno08

btno08 Thành viên

cho e hỏi ngocdungcamera bán hàng đc không mấy anh, e là sinh viên cũng ham chụp ảnh đang định mua 1 con thử
  12. Venice CF

Venice CF Thành viên

CÓ BÁC NÀO RÃNH GIÚP EM ĐI XEM HỘ CÁI CANON 500D 2ND VỚI :| EM MÙ TỊT À, TUẦN NÀY CÁC BÁC ƠI! AI CÓ GIÚP EM VỚI, EM KHAO CHẦU CÀE TÌNH NGHĨA :d
  13. taitus

taitus Thành viên mới

e mới mua lại con canon 600D mà check serial number bằng ACDsee vs cả Opanda đều không thấy là sao hả mọi người???
  14. anhdungpvcmpc

anhdungpvcmpc Thành viên

Bác nào có PM check shutter count Canon 550d/T2i cho em xin với ạ! thanks.... email của e: anhdungpvcmpc@gmail.com
  15. baxam

baxam Thành viên mới

Bài viết hay quá, cảm ơn bác.
    nvsp18 thích nội dung này.
  16. nkn1506

nkn1506 Thành viên

Bai viet hay ne
  17. tiinoox

tiinoox Thành viên

các bác tư vấn hay quá. nhưng chốt lại vẫn phải: "Cách tốt hơn cả là kiếm 1 ai rành về món này, vác người đó đi theO" ^^
  18. mtnhan

mtnhan Thành viên

Mình bổ sung một số ý như sau

Check sesor:

Chỉ cần set iso thấp nhất 100 hoac 200 để tránh noise, chinh f22 , tắt autofocus, sau do chụp cái gì đó có màu sắc đồng nhất đặc biệt là xanh và trắng. Ví dụ như bầu trời, bức tường.
    Zoom 100% trên pc hoac lcd của máy để check bụi

Dể check dead pixel
    Chỉ cần dùng lens cap đậy ống kính lại, chỉnh về MF rồi chụp. View trong lcd hoac pc để xem.

Bụi và dead pixel trên sensor hoac lcd là bình thường nếu chỉ một vài nhưng nếu nhiều, có thể bạn nên xem xét lại.

Ống kính thì mình bổ sung chổ check gắn filter xem các răng có bị vỡ ko, cái này cực kỳ quan trọng vì lens và ko gắn dc filter thì mua làm gì.
    bad_boy174 thích nội dung này.
  19. mtnhan

mtnhan Thành viên

Về lens mình thường mua lens cũ vì lens ko có chống rung và ko bị rớt thì chỉ là cơ học ko nên rất khó hư. Lens tuổi thọ có thể vài chục năm và giá trị ko giảm. Đối với third party lens thì mua mới khi bán lại giá sẽ giảm mạnh nhưng đối với nikon hoac canon lens giá ko giảm bao nhiêu.

Mua body để ý shutter count, những dòng trung và thấp, tuổi thọ chỉ khoảng 100k shot, còn cao cấp thì 150-200k. Mình chỉ mua những mấy dưới 25k đối với dòng trung và thấp.
    bad_boy174 thích nội dung này.
  20. mtnhan

mtnhan Thành viên

Cả 2 lens bạn chọn đều ok. Nhưng hình như chân dung chỉ là option nên chọn 17-50 đi. Con này chụp chân dung cũng vẫn dc.