Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ kinh nghiệm mua máy ảnh DSLR và ống kính đã qua sử dụng.

nvsp18
18/5/2011 1:23Phản hồi: 363
363 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho em hỏi giá Nikon D90 (đã chụp 10k shots) + len 18-105 2nd = 12tr như thế nào ạ. Em mới tập tành tìm nên hiện tại cũng chưa biết gì nhiều, trước đây chưa có máy, giờ mới mua lần đầu
2554
ĐẠI BÀNG
10 năm
@netadalat Cũng được đấy. Riêng cái Lens 18-105 VR mua mới đã 5tr rồi. Cũ trên xomnhiepanh khoảng 4tr. Máy nikon D90, huyền thoại của nikon, có 10k shots là khá mới. Nếu tổng là 12tr tức body khoảng 8tr là quá ngon rồi. Các thương gia bán đồ 2nd vẫn bán tầm 20k shot con này vẫn khoảng 9tr đó.
Như vậy con này mua đc bạn ạ. Giờ chỉ là ktra máy xem tốt ko và lens thế nào thôi. Nếu đc fullbox thì ngon.
Các bro/sister cho mình hỏi ống Canon EF 24mm f/2.8 (đã ngừng sản xuất) chụp có OK với 5d mark II và 60d không nhỉ?
Các bro/sister ơi,mình sắp lấy Canon EOS 5D, mình cần thêm một máy quay phim chuyên dụng rẻ tiền, các bro/sister tư vấn cho mình cái, nghe nói về mảng này thì Canon không phải là vua, Sony hơn
@Lê Thị Lỗi Thời
Máy nhỏ thì nhiều loại chơi được, JVC, Sony, Panasonic, Canon ...
bác nào có kinh nghiệm check e lens tamron 17 - 50 k chỉ e với ạ :x
Sony A7 còn quá mới, nên bạn yên tâm. Chỉ cầm bạn trả tiền tương ứng khi mua hàng dùng rồi (đã khui hộp, xé niêm) so với hàng nguyên hộp (còn nguyên tem, chưa khui). Giá thì tùy theo từng thị trường mà được xác định khác nhau. Bạn có quyền lựa chọn mua ở đâu đế có giá tốt hơn.
Ống kính hiện tại đang bán kèm với A7 là 28-70/3.5-5.6 FE. Mình có chụp thử qua thì không ấn tượng lắm. NGoài ra bạn có thể mua thân máy ghép với ống kính CZ 35/2.8 SEL35f28Z (giá 800$) hoặc CZ 55/1.8 SEL55F18Z (1000$). 2 ống kính sau cho chất lượng ảnh tốt hơn nhưng vì là ống prime nên sẽ hơi lạ với những người mới l;ần đầu làm quen.

Chân máy bạn có thể tìm loại Benro A2980F hoặc tương đương, với tải tối đa 2,1 kg. vừa đẹp với 1 bộ A7 + ống + flash.

Ngàm đổi thì tùy khả năng của bạn, nếu tiền bạc rủng rỉnh, nên chọn ngàm Leica M hoặc Contax G. Sau đó mới đến các ống ngàm Nikon F hoặc Pentax K, Olympus OM. Không dùng ống Canon ÈF. Nếu bạn mới chơi ảnh, khoan mua những món này. Dành thời gian làm quen với ống kính của Sony trước đã.

Flash có thể dùng sony hvl-f20m cho nhỏ gọn. Pin nên mua loại tốt, của chính Sony.

Về giải pháp chống ẩm, bạn xem lại 2 bài viết này:
http://camera.tinhte.vn/threads/camera-chong-am-cho-may-anh.2083873/
http://camera.tinhte.vn/threads/am-va-chong-am-cho-may-anh.214664/
tugdang92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có bác nào ở Hà Nội rành về món test máy này giúp em với, ngồi caphe chỉ xem máy và chỉ giáo cho em với.... muốn mua con 30D mà e là newbie nên k biết tý gì ạ. em cám ơn trc nhá ^^ hjhj
@tugdang92 inbox nhé, thường rỗi buổi tối.
10 triệu có mua được Canon 135mm f/2 cũ không nhỉ?
Bác của em ở ngoài Đồng Hới chơi ảnh ổng kể trong năm đầu ổng 2 lần thay body, 8 lần thay lens với tổng lỗ từ việc bán là gần 30 triệu (kinh quá)
Các bro ơi cho em hỏi Canon EOS 5D có quay phim được không vậy?
@Lê Thị Lỗi Thời không.
@starnt anh thanh ơi em mới có ý định mua 1 em nikon d80 nhưng em chích chụp ảnh phong cảnh từ xa và muốn chụp chim cò thì chọn loại ống kính nào để chụp được từ xa, giá của nó khoảng bao nhiêu? Xin cảm ơn bác Dr. Thanh
,
@nguyen phuong thuan
Nikon 70-300mm, Sigma 150-500, Nikon 80-400mm
@starnt Tiếc nhỉ?????????
Mình vừa test thử Canon EOS 5d cũ ở một cửa hàng máy ảnh và thấy rất thích ảnh của nó, có cách nào để nó quay được video không ? Nếu nó quay được video mình sẽ vác nó về ngay
@Lê Thị Lỗi Thời
You can't teach an old dog new tricks. 😃
Các bro ơi cho mình hỏi mình đã có 5d Mark II và định mua 5D làm back-up body và thỉnh thoảng đem đi bãi biển - dã ngoại, du lịch dài ngày (các điều kiện dễ gây rủi ro cho máy hơn), nhưng mình thắc mắc là chất ảnh, màu của 5D có khác biệt so với 5D Mark II không? (nếu y chang 5D Mark II thì chán lắm), còn độ nét của 5D so với 5D Mark II như thế nào?
Mình mới lấy về một chiếc 5D giá 15 triệu mua ở tiệm máy ảnh , ngoại hình trông như mới tuy có một số vết xước dưới đáy máy, phụ kiện đầy đủ, nhưng bao đựng đĩa đã bị rách. Máy được bảo hành cửa hàng 1 năm. Mua vậy có an toàn không thưa các bro/sister?

Ngoài ra cho mình sao khi chụp ở chế độ AV, 5D không set chỉ số EV là +1/3 , + 2/3 được?
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
10 năm
Làm sao mình check cục pin đi với máy là zin hay không zin mấy pro?
E mua con 70D mà có cục pin mà hok biết đó là pin Tàu hay pin theo máy, cả cục sạc nữa. E mua hàng xách tay nên lăn tăn chút xíu.
@trungqt1b Tuỳ theo từng máy đóng gói cho từng thị truờng mà pin và phụ kiện (có thể) khác nhau. Vui lòng tham khảo kỹ mã số máy và các phụ kiện đi kèm theo trên website của nhà sản xuất hoặc của hộp đựng máy để biết chính xác chi tiết.

@hiep167: nguyên tắc test lens áp dụng chung, không đặc biệt gì cả. Vui lòng đọc kỹ các bài post đầu tiên và nếu có thắc mắc ở những điểm thật cụ thể, hãy nêu câu hỏi. Như vậy có lợi cho bạn và cho cả những nguời đọc khác.

@Lê Thị Lỗi Thời: Chế độ AEB có thể chỉnh ở 1/3 step hoặc 1/2 step trong customed menu của máy. Vui lòng đọc kỹ huớng dẫn sử dụng của máy nhé bạn.
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn bác Binh mà e định mua ở mấy cửa hàng ở thương xá Tax như KL, VH... thì mần ren mà test trên web ở đó được bác.
Có cách nào test bằng mắt thường không bác?
trên hộp máy và hướng dẫn sử dụng nhanh có ghi. Phụ kiện zin theo máy vẫn hoàn toàn có thể nhận biết 1 cách tương đối chính xác nhờ kinh nghiệm. Nếu bạn chưa dùng bao giờ thì nên nhờ ai đó có kinh nghiệm đi theo, Hoặc mua hàng phân phối chính thức còn nguyên seal để yên tâm hơn.
unogroup
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho em hỏi nhỏ 1 tí, em hay đi Quảng Châu nên định sang Quảng Châu sắm 1 con sony A7, ko biết sony mới ra A7 liệu có bị làm giả luôn ko nhỉ vì giá chênh lệch với VN tương đối. liệu mua A7 mới bên đó có cần phải check như chủ thớt dạy ko vì em vẫn còn rất gà mờ khoản này, cầm con A7 trên tay rồi mà còn chẳng biết bấm những cái j để check. các bác nào có kinh nghiệm tư vấn em 1 phát nha.
unogroup
ĐẠI BÀNG
10 năm
vâng cảm ơn bác Binhpt, thế bác tiện tư vấn cho em luôn mấy điểm sau được không:
1. em tính lấy luôn len kit 24-70 đi kèm của sony có ổn ko? vì em chụp kiểu chơi bời, chụp gia đình, thỉnh thoảng đi chơi chụp cảnh góc rộng, chụp các chương trình sân khấu ca nhạc...
2. bác tư vấn cho em tên mã của 1 cái tripod nào hợp lý về kích thước, độ tiện dụng chắc chắn (được hình thức nữa thì tốt) trong khoảng giá 2-3tr tại VN để e mua bên TQ luôn thể (em chỉ dùng cho con A7 là chủ yếu thôi)
3. bác cho em xin tên của 1 cái ngàm đổi từ ngàm E của Sony sang ngàm của canon để có điều kiện em mua len canon về chơi cho bằng anh bằng em 😁
4. ngoài ra em cần mua thêm 1 viên pin dự phòng, 1 cái flash hiệu gì để chụp trong khoảng 3-4tr là vừa
5. sony A7 có cần thêm 1 tủ chống ẩm để nữa không vì em xem trên mạng thấy hộp chống ẩm ko hiệu quả, phải dùng tủ mới bảo quản đồ được, nếu được bác tư vấn cho e 1 cái tủ nho nhỏ xinh xinh để đồ nhé. thanks bác Bình và các bác góp ý cho em
unogroup
ĐẠI BÀNG
10 năm
vâng vậy có lẽ em chưa mua ngàm j vội. Nhưng với len thì 2 cái bác đưa hình như là len fix đúng ko ạ? E muốn loại có thể thay đổi đc tiêu cự, chụp đc góc rộng 1 chút.
Tiền thì cũng không quá nhiều, ngân sách cho chơi máy của e chỉ khoảng 30-40tr thôi ah.
@unogroup Chơi A7 thì nên chơi lens fix vì nhiều lý do, nhưng lý do kích thước là quan trọng nhất. Mình đã cầm A7 với 24-70 cho ngàm A, nói thật không có cảm giác cái máy ở đâu (cảm giác như cầm mỗi cái ống), dù ảnh lên rất đẹp nhưng không khuyến khích cách này.

Vả lại A7 là máy đem lại chất lượng ảnh cao, vì vậy bạn cần có ống tương đương mới đỡ phí -> xác định kinh phí ~70tr trở lên hãy chơi bạn ạ.
Với khoảng 30-40tr, hiện nay có RX10 là lựa chọn rất tốt cho người mới bắt đầu. Bạn thích thay ống kính có thể dùng NEX-6 cũng rất ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019