Chia sẻ kinh nghiệm mua máy ảnh DSLR và ống kính đã qua sử dụng.

nvsp18
18/5/2011 1:23Phản hồi: 363
363 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

25 triệu có mua được 5d Mark II cũ không nhỉ (mục đích chính backup và quay phim)

Mình có một 5D Mark II like new dùng để chụp ảnh quan trọng và 5D classic với mục đích back-up và chụp ở những môi trường khắc nghiệt hơn như đem đi du lịch, đem đi bãi biển, (ngoài ra nhiều trường hợp quan trọng như đám cưới người nhà... mình có thể kết hợp 2 body với 1 body gắn ống wide và 1 body gắn ống tele rất tiện) nhưng 5D classic không có quay được phim và khử nhiễu ở ISO 3200 quá kém (nhiễu nặng trong khi 5D Mark II vẫn rất trong ở 3200), nói chung là khá thất vọng với 5D nên mình định thay bằng 5D Mark II khác (do đã quá hài lòng với 5D Mark II hiện tại). ngân sách chỉ tầm 25 triệu, (có thể chụp vài vạn shot, ngoại hình không nhất thiết like new, có thể xước chút ít ở vỏ nhưng quan trọng là chất lượng ảnh không hề giảm) thì tầm 25 triệu vẫn có thể mua được phải không nhỉ?

Con 5D Mark II like new của mình mua tận 35 triệu nên không nỡ đem đi du lịch, bãi biển, quay phim
kun1709
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cũng đang tập tành dslr. Có 1 đứa cùng trường rao bán canon 50D 46k shot, có vết xướt hông máy - 8tr . Lens 50 1.8 - 1.6tr . Các bác cho em lời khuyên. 46k shót giá như vậy ok không các bác.
@kun1709 Khá là nhiều, tuy nhiên nếu máy hoạt động tốt thì cũng ko sao 😃
hx100
CAO CẤP
10 năm
@kun1709 có bác bạn 50d 25k shots có 8tr kìa bác, 46k shots chắc chỉ tầm 7tr thôi, giờ 50d giảm lắm rồi
ngân sách có 30-40tr thì tránh xa con Sony A7 ra bạn ơi. Nguyên tắc cơ bản: bạn có 10 đồng thì mua máy tối đa 2-3 đồng, ống kính 3-5 đồng. Phần còn cho các khoản khác. Nội thân máy đã vượt ngân sách của bạn rồi, đào đâu ra tiền mua lens và các phụ kiện khác.

Mới bắt đầu chơi, bạn có thể thử sức với Sony NEX 3000 hoặc Sony RX10 nhé.
unogroup
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn 2 bác tư vấn, e ko xác định theo đuổi bộ môn này nhiều nên mua 1 lần chơi cũng lâu lâu. A7 bên QC body chỉ khoảng 26tr còn thêm len kit khoảng 32tr thôi, khoảng 5tr còn lại e đầu tư tripod và flash hoặc 10tr cho cái len (nếu mua body) là ok.
@unogroup Thế thì bạn càng không nên mua A7 với kit.
NEX 6/7 + CZ 16-70 (hoặc 18-105), vừa rẻ vừa ngon hơn.
Các bác cho em hỏi về lens MF Vivatar 50 f1.7 for Pentax giá 650k. Chất lượng ảnh của lens này so với SMC 50 1.8 thì sao ạ ? Bokeh của lens này em thấy được đánh giá trên pentaxforum tới 9.3. Có bác nào đã dùng cho em ý kiến đi ạ.
Cách test lens này khi không có body thì test như thế nào ạ ?
Vì chiều mai e mua lens này, tối mai em mới mua body K5. Em không còn thời gian nên đành vậy.
Mong các bác giúp đỡ.
Đang định mua con nikon d5100 mà hết hàng, kiếm được con nikon d5200 2nd nhưng khổ nỗi là mù tịt về test máy. Có bác nào rảnh 3 ngày nữa đi cùng e tést dùm cái máy, sẽ gửi ít tiền cà phê thuốc nước nếu cần. Đi cùng e cà phê cà pháo là chuyện nhỏ !! hj Ai gíúp e cái xin đa tạ
Nhiều bác rành quá ta!
Vác bác nào đi đây😁

Mẹo thêm là: kiểm tra cũng nên khôn khéo nhanh gọn, ưu tiên check list để chuồn êm, chứ vần em nó mãi, phơi sáng 10s, kéo vô nhà nghỉ (phòng tối)... thì thân chủ nó cũng ngán;)
thế các bác có kinh nghiệm cho mình hỏi mua máy mới full box thì có cần test kĩ vậy không.thanks
@ZhiQuy@nokia.lumia Máy mới tinh thì test coi có phải máy mới thật không 😃 chứ không cần quá kỹ như vậy, ngoài ra nếu là máy chính hãng thì yên tâm hơn 1 chút với số series và bảo hành tại chỗ
Cám ơn các bác, bài tổng hợp về kinh nghiệm mua máy ảnh và ống kính vô cùng bổ ích
Cái này mua hàng xách tay thì có áp dụng được không bác thớt ơi😁
huynhtu81
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng là Newbie, cho mình hỏi trong tầm 20-25 củ thì nên mua máy nào luôn len, và nên mua ở đâu các bác ....Mình chủ yếu chụp hình gia đình, con cái và chụp phong cảnh sơ sơ thôi, thanks các bác
@huynhtu81 NEX-6+ Kit + 50 f1.8 + 55-200.
Mua tại sony center 😃.
huynhtu81
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Nếu dslr thì nên mua body và len nào vậy các bác, em chủ yếu chụp gia đình , con cái, du lịch,...
mua máy full frame với giá tiền đó được không, máy second hand cũng không sao, và nên mua ở chổ nào vậy các bác,
Cám ơn các bác đã chiếu cố
@huynhtu81 Bạn chủ yếu chụp gia đình, con cái, du lịch, tại sao phải dùng FF và tại sao phải dùng máy to?.
Mình nghĩ bạn nên xác định lại chính xác nhu cầu của bạn đã 😃. Còn theo mình, 25tr chưa nên đầu tư vào Full Frame.
Số bức ảnh đã chụp có quan trọng không mấy anh?
Các bạn cho mình hỏi có ống nào AF 30f1.4 tiêu cự tầm đó hoac 28 chụp gia đình cho nex ko? Tầm 7tr trở xuống sel35 mình thấy hơi mắc
các bác có địa chỉ cửa hàng bán máy ảnh cũ uy tín ko ?
gaconsooner
ĐẠI BÀNG
10 năm
sẵn chủ đề này các bác cho em hỏi Zoom Camera (HN) và Vũ Lê (q6, bà hạt HCM) có uy tín để mua hàng ko ạ
trandat_a3
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo các bác D700 + 80-200f2.8 III + 50/1.8G vs D800 + 501.8G vs D610+ 80-200f2.8 III +50/1.8G thì bộ nào là ổn :3
xin tư vấn ! thank's
@trandat_a3 Tùy nhu cầu 😃. Thông thường D610 ngon hơn với cảm biến mới 😃
Chào các bác,

Em là newbie, hiện tại đang nhắm mua Nikon d7000. Hôm trước được 1 bác bên nhattao.com chào bán 1 em 9000 shot với giá 12t5 (bác ấy bảo là hàng xách tay từ Hàn Quốc về).

Các bác đánh giá giúp em tầm giá bao nhiêu thì hợp lý ạ?
Em cám ơn các bác ạ.
@trangtm89 Máy móc oke, fix càng nhiều càng tốt. 😁
gaconsooner
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trangtm89
ở SG thì bạn nên mang đến chỗ
a PhongDigicam nhờ kiểm tra, còn an tâm thì mua hàng chỗ a Phong lun, bảo đảm yên tâm
còn ở hn thì nên nhờ ai làm kỹ thuật của Nikon
các bác cho em hỏi tí em có 1 len 85 1.8 e thấy cái vòng lấy nét nó bị dơ 1 chút có ảnh hưởng gì k các bác ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019