Chia sẻ kinh nghiệm phơi đêm

cuhiep
14/8/2009 9:41Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qscqng
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bac Hiệp, thank bác nhìu lém! Bác có nghe được em cám ơn thì trả lời em tiếng cho em biết. qscqng@yahoo.com
mridea
ĐẠI BÀNG
15 năm
tự nhiên thấy yêu thành phố hơn hihihiihihihiihh
ngocanhrb
TÍCH CỰC
15 năm
Rất Pro bác Hiệp à. Vừa rồi có dịp vào SG, mon men ghé qua Cafe tinhte mà không được gặp bác.
Đẹp, chỉ biết nói vậy. Sẽ cố gắng chụp được một tấm thật đẹp để up lên.
Ở đây có cả cuộc thi nè các bác: http://www.tinhte.com/forum/t244437/

Ảnh bác Hiệp chụp đúng là
  • Thiên Thời (buối tối)
  • Địa Lợi (góc chụp rộng từ trên cao và không có chướng ngại vật)
  • Nhân Hoà (chính người đi đường đã tạo nên những vệt sáng đầy nghệ thuật)
Em xin phép hóng hớt tí trong topic 😁

Đây là mấy cái ảnh chụp cùng với cuhiep hôm đó. Máy chụp Fuji F30. Dùng với chân máy, mode chụp - Night mode, tốc độ chụp 4", ISO =100.

Kinh nghiệm em chụp với rất nhiều máy compact thế này:

Chế độ M thường là có cho vui, vì nó khác phức tạp, và cuộc sống của chúng ta đủ phức tạp rồi, tạm quên mấy cái ấy đi thì vui hơn 😃. Nói đùa thôi, chứ mode M trong máy compact thường khá hạn chế. Nên em thường tận dụng các chế độ có sẵn trong máy mà chụp thôi. Nhất là các bạn chưa có thời gian chụp nhiều, chưa có kinh nghiệm đo sáng và điều chỉnh các yếu tố phơi sáng thì các chế độ sẵn có trong máy là những tiện ích vàng cần được khai thác tối đa.
Nên với các máy compact, các bạn cứ mạnh dạn làm các bước sau:
- Đặt mức ISO thấp nhất, đặt máy lên chân tripod hoặc trên 1 cái đế nào vững trãi. Sau đó chọn mode Night Shot, hoặc Firework. Ở chế độ này, máy thường cho phép ta chọn thời gian phơi sáng. Bạn cứ chọn thời gian phơi sáng lâu nhất có thể.
- Chọn khung hình và bố cục phù hợp
- Rồi bật chế độ selftimer,
- Nhấn chụp, chờ kết quả. Nếu hỏng, thử lại với thời gian phơi sáng ngắn hơn.

Các bạn sẽ hỏi vì sao cần đến self timer. Chế độ chụp hen giờ này cho phép bạn không phải chạm vào máy khi máy bắt đầu chụp. Điều này cũng có nghĩa là bạn đang giảm đi những tác động có thể làm máy rung, ảnh hường đến chất lượng của tấm ảnh đấy.

Chúc các bạn có những tấm ảnh đẹp.
huuduyus
ĐẠI BÀNG
15 năm

Anh cuhiep va anh binhpt cho em hỏi cái này, thời gian phơi 30'' tức là từ lúc anh bấm cái nút chụp cho tới lúc máy kết thúc việc chụp là 30'' hả ? Em chưa dùng DSLR nhưng em nghe cuhiep giải thích em hiểu thế này không biết có đúng không, trong khoảng thời gian phơi sáng là 30'', thì cảm biến sẽ liên tục ghi lại tất cả các thay đổi trên khung cảnh mà mình chụp từ khi mình bấm nút chụp, :D:D:D (hok biết đúng hok nữa), Khung cảnh mà ta chụp có thề chia ra làm 2 loại chủ thể, một loại chuyển động và một loại đứng yên. Do cảm biến liên tục ghi lại nên mình sẽ thấy đèn xe (chủ thể chuyển động) kéo thành một vệt sáng dài (lạ một điều là em không thấy xe đâu nữa), các chủ thể không chuyển động sẽ được cảm biến liên tục ghi lại giống nhau về vị trí, màu sắc ... vì vậy mà nếu cầm tay chắc chắn ảnh sẽ bị rung (vì vị trí không trùng nhau). Nếu những gì em nghĩ là đúng thì anh cuhiep và anh binhpt cho em hỏi thời gian giữa những lần cảm biến liên tục ghi lại hình ảnh được đặc trưng bằng thông số nào ? Nếu chụp với thời gian phơi sáng lâu thế này thì máy mau nóng lắm đúng không anh ? ( em tưởng tượng ra vậy :D)
Cảm nhận của em đơn giản chỉ là "ghép" tất cả những hình ảnh mà cảm biến ghi được trong 30'' để cho ra bức ảnh giống như anh cuhiep va anh binhpt.

Em đang để dành tiền sắm DSLR. :D:D:D, không biết có đủ khả năng học hỏi và chơi DSLR không nữa. Thấy mấy anh pro quá.
Em rất thích mấy tấm hình của anh cuhiep và anh binhpt :p:p:p. Chúc anh ngày càng có nhiều hình đẹp, chiều thứ 7 sẽ không bỏ buổi offline về Màu ảnh số :D
sorry bác cu Hiệp (em cũng tên Hiệp), hình bác chụp đẹp nhưng hơi bị bệt màu tí...so với bác Binhpt thì rực hơn nhưng ánh đèn gây nhòe mắt quá
titanvn05
ĐẠI BÀNG
15 năm
em kết tấm trên, thanks bác nhiều
orionviva
TÍCH CỰC
15 năm
Ở tấm ảnh trên mặt sông nhìn lặng như tờ là do thời gian phơi là 30"(30 giây) nên mọi gợn sóng coi như không. Tương tự bức ảnh dưới ta thấy các vệt sáng chạy dài mà với mắt thường ta không thể thấy được, các vệt sáng đó chính là các chiếc xe, do chụp lâu nên hành trình của các hiếc xe đều được ghi lên trên cảm biến.

cho em hỏi phơi 30 giây có nghĩa là sau 30 giây máy mới đóng màn trập hả bác:confused1bb:
30" tức là thời gian màng chập mở ra để cho hình ảnh đi vào cảm biến. Khi mình bấm chụp thì màng chập mở ra 30" và đóng lại.
xbacks
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cho e mấy bức đó có thêm tí PS đúng ko?
Tại e nhìn thấy nó ko dc tự nhiên lắm, có gì sai Sorry bác trước....
csvifi
ĐẠI BÀNG
15 năm
thích cái hình thứ 2 đẹp quá........... ^^
Cảm ơn Cuhiep. Bây giờ mình mới biết tại sao có thể chụp các tấm hình như vậy.
Đây là năm 2009. Ai chụp hình bằng máy số xong mà không xử lý hậu kỳ bằng phần mềm trên máy tính thì chẳng khác nào nông dân vẫn dùng trâu thay vì máy cày.

Trong câu đầu tiên mình đã nói rồi:
k800i làm như thế này đc k bác cuhiep :|
.a.l.e.x.
TÍCH CỰC
15 năm
THAKS BÁC hIỆP , BÁC CHIA SẺ KINH NGHIẸMTT6 5 HÂẦN THẾT CHO NHỮNG AI CHỤP HAY CHỤP HÌNH ĐÊM , TÊỆN TÊỂ BÁC CHIA SẺ KINH NGHIỆM CHỤP HÌNH BẰNG ĐT DD LUÔN ĐI
Cả 2 tấm hình đều tuyệt đẹp. Hi vọng là sẽ còn được chiêm ngưỡng nhiều tác phẩm còn đẹp hơn thế ^_^
bblagi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em đang dùng Canon IXY510IS (của Nhật), nghe nói mẫu này ở mình là IXUS 110IS. Em không bít có thể dùng máy của em để chụp được như các bác không, các bác chỉ em cách làm cũng như hướng dẫn sử dụng để chụp ảnh bằng máy này cho TinhTe........ (Chụp ảnh bình thường thì em chụp được rui ah, nhưng để chụp thật tinh tế, thật nghệ thuật thì em chưa biết, cũng không có cái hướng dẫn sử dụng cho máy ảnh này, toàn tiếng Nhật mà, nên bác nào có bản tiếng Việt thì cho em xin luôn nhé). Thanks các bác trước!
tmha2610
TÍCH CỰC
15 năm
bác Hiệp No.1

rất ngưỡng mộ bác............................!
Hai tấm hình quá đẹp, nhìn lung linh huyền ảo quá!
Xin hỏi anh Hiệp và anh Bìnhpt, mong anh giải đáp thêm giúp:

- Máy Canon G10 của em chỉ cho phép set Max time là 15" và F là 8, vậy nên set sao cho tốt nhất cho bức ảnh?
- Có phải chỉnh thêm gì về bù sáng (+-) không?
- Set ISO 100 hay 200 tốt hơn.

Xin cảm ơn 2 anh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019