Chia sẻ kinh nghiệm phơi đêm

cuhiep
14/8/2009 9:41Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

I_care™
TÍCH CỰC
15 năm

Mây của bác đẹp quá 😁
Cảm ơn bác đã xem ảnh, em chụp khi đằng xa có cơn mưa lớn đó.Nhiều mây nên tia sét không rõ lắm.
Thông tin rất hữu ích. Tks về bài viết này
devon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Phơi không biết có khô không?!, nghịch tí~ thanks bác Hiệp
phamduysc
ĐẠI BÀNG
15 năm
hix, em đi làm 1 năm trời mới dành dụm được ít tiền, đang băn khoăn không biết dùng vào việc gì thì gặp topic này, khỏi nghĩ nữa. Cảm ơn bác Hiệp 😃
VietDragonn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Anh Hiệp có thể chia sẻ cho em cái tấm nhà thờ đức bà được ko. Em thích tấm nhà thờ đức bà quá ! email em là : hoangquocviet0103@gmail.com Cảm ơn anh Hiệp nhiều
penny
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bác!
Hình chụp rất đẹp!
hình chụp đẹp thật đấy thnkas .
Có cái ảnh phơi sáng hồi mình đi đến Đồng Hới.
Thấy góc view đẹp đẹp nên chụp luôn.
Cầu Nhật lệ - phơi sáng 20s, F 32. Iso 200.

cxd1
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đẹp quá..............bác cho e hỏi có phải dùng đèn FLASH ko ạ?
E hơi gà và mới mua máy rất mong đc chỉ giáo.Thanks......
không dùng flash đâu bác! vì khi sensor phơi sáng lâu thì ánh sáng của cảnh (rất tối) được thu vào và "dồn" trong thời gian dài khiến cho tấm ảnh rất sáng, cũng gây ra các hiện tượng như ánh đèn xe... bác cứ mày mò thử với việc thay đổi thời gian chụp (có thể chỉnh được ở các máy PnS)
fptvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho mình hỏi, tại sao khi phơi sáng, máy chụp hình của mình lại xuất hiện mấy cái đốm đốm dưới ánh đèn, đúng ra là hình phải ko có xuất hiện mấy cái đốm đó. Cho mình hỏi cách khắc phục các đốm đó.

bác vệ sinh ống máy và sensor lại xem....
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Bác ơi e định mua chiếc Nikon Coolpix L100 nhưng ko biết nó có phơi sáng được như thế ko ạ?
tom871986
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phơi đêm

Em thì em ko nghĩ là vấn đề là bụi ở sensor mà cái này gọi là flare, tại bác chụp trực tiếp vào nguồn sáng mạnh như đèn nên xuất hiện, bác có thể xóa dễ dàng ở PS hoặc để thế em thấy cũng đẹp

@all em nghĩ là phơi đêm yêu cầu về máy ảnh khá là đơn giản. Chỉ cần có máy nào chỉnh được chế độ A hoặc S, mua thêm 1 cái tripod là có thể đi phơi đêm được rồi 😁
Em ngưỡng mộ hình của các bác quá, Hôm nào em phải xách bộ đồ nghề ghẻ (450D+kit) của em làm thử mới được!
tonton
ĐẠI BÀNG
14 năm

Em vừa chụp thử tối hôm qua nè, có cảm giác không được rõ nét lắm 😔, mấy anh chị góp ý cho em với.
Ảnh nét đấy chứ. Có vẻ hơi dư sáng nhưng không quá.

Quả thật là phơi đêm về kỹ thuật không khó. Khó là chọn góc nhìn và ý tưởng cần truyền dạt trong ảnh là gì thôi.
cũng bon chen đi chụp cho biết các bác nhận xét giúp.

senso máy bạn hơi dơ nên khi khép khẩu và phơi có vài vệt dơ hiện ra nè bạn.. Thanks for share
các bác ơi cho e hỏi cái nhe...e co cai may fe3100 chup kieu phoi dem duoc hok vay neu dc thi chinh che do nhu tthe nao ah
@zakal: bác cũng ở Melbourne đúng ko hihi 😁 e cũng ở melbourne nè bác e cũng có tập phơi mấy tấm hihi

@phuongdat: đúng rùi bác, hôm nào anh em mình giao lưu 1 bữa cho vui. ảnh bác chụp nét quá.
máy kts bình thường như canon ixy930is có chụp được ko bác. Bác chỉ e chỉnh thông số như thế nào để chụp phong cảnh đc đẹp ko?
muốn tham gia chụp phơi đêm thì máy ảnh của bác phải có chế độ cho phép chỉnh tốc độ màn trập, iso, khẩu độ, tiêu cự, etc...
thường thì máy ảnh du lịch PnS như IXY 930 IS được tự động hóa hết rồi, nên ko thể chụp phơi đêm đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019