Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ kinh nghiệm quay phim và cách dùng máy quay gia dụng

Jindo86
18/2/2009 7:1Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn.gocmaycan nhá.bạn đã nói thế thì mình đi mua thôi
Jindo86
ĐẠI BÀNG
12 năm
hjhj, bác gocmaycan cũng thích máy này lắm, chúc mừng bác sắp có máy mới nhé, mong được chia sẽ với bác những kinh nghiệm quay film , mua dc máy mới thì làm 1 bài review cho a,e nhé. 😃
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm được đĩa chưa?Cái file anh nói có duôi là .tpd
Jindo86
ĐẠI BÀNG
12 năm
dạ a ơi, e có xuất ra đuôi ".tpd" như a nói, đoạn film có 30p mà máy em gà nên render hết 45p, sau đó em dùng procoder 3 để xuất ra DVD (đuôi VOB) nó chạy 1g45, chạy đã đời xong nó cho ra đoạn film bị hư tan nát luôn, e ko biết là do máy yếu nên khi xuất ra bị lỗi hay bị gì nữa, nên e xuất trực tiếp từ power ra avi luôn.
máy em Core 2 duo: 2.8Ghz, ram 2Gb, card màn hình bán rùi vì e thấy yếu wa, ko biết vậy có đủ để dựng film ko nữa, em thấy oải quá 😃
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy vậy OK rồi đâu có sao đâu ,lúc nào rảnh ghé anh đem cái file đó anh làm thử xem nha hahaha.Thất bại là mẹ thành công,không sao hết ,xóa làm lại hahaha
Cảm ơn anh em tinh tế.vn.nếu mua máy mới nhất định mình sẽ có 1 bài review về chiếc HDR CX-700E này.Mình ở THÁI NGUYÊN.hẹn gặp lại anh em trên diễn đàn,sau khi minh mua máy mới.hehe.hẹn gặp lại😢
Mà còn điều cuối cùng xin hỏi anh em trên diễn đàn là:nên mua máy quay ổ cứng HDD hay máy quay bộ nhớ flash.Chiếc SONY HDR-CX700E mình định mua là loại bộ nhớ flash.Anh em nào có kinh nghiệm xin cho biết.2 loại lưu trên có j khác nhau.Cảm ơn anh em diễn đàn
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lưu flash tiện hơn HDD nhiều lắm.Đó là công nghệ mới nhất rồi bạn hahaha
[Sử dụng focus tay để nhấn mạnh điểm nổi bật cho chủ đề, ban đầu ta focus mờ sau đó chỉnh cho từ từ rõ lên.]
cho mình hỏi làm thế nào để forcus chính xác chủ đề được đúng nét .... vì forcus bằng tay nhìn vào monitor mà chỉnh thì hình như không chuẩn lắm ....?
Jindo86
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn có thể nói cho mình biết bạn đang sử dụng máy quay model và của hãng nào mình sẽ chĩ rõ hơn, hiện tại đa số các máy quay handycam của Sony có hỗ trợ lấy nét điểm thông qua màn hình cảm ứng, bạn chỉ vào điểm nào thì điểm đó sẽ focus(lấy nét rất nhanh) ko sợ lấy nét sai đâu bạn.
Rất cám ơn bạn.
Đối với quay phim mình được tham gia quay nhiều hội nghị tại cơ quan để gửi qua đài truyền hình rồi, nhưng điều quan trọng nhất là WB cân bằng trắng trước khi bạn quay. Cân bằng trằng ở chế độ manual rồi sau đó qua chế độ Auto là chuẩn nhất...một vài điều kinh nghiệm từ bản thân gửi đến các bạn tham khảo.
các pro làm ơn chỉ dùm bé cách down load file trong ở cứng HDD của máy quay Panasonic SDR-H18 vào máy tính với 😃
bé cắm cổng USB két nối giữa máy quay và máy tính mà "không có phản ứng" gì cả 😔
pro nào biết làm ơn chỉ dùm bé nha
thanks;)
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Mongvenhs Thường các máy quay có HDD bắt ta phải dùng bô sạc gắn vào máy luôn nó mới cho lấy file vào.Bé thử xem sao nhé.Khi đã kết nối hết ta mở máy vào menu chỉnh kết nối với máy tính qua cổng USB.Khi máy tính đã nhận diện được HDD thì ta lấy files vao máy được ngay.Chúc bé làm được nhé
Giới thiệu về website xem phim hay: http://taifilm.com/

Giới thiệu
http://taifilm.com/ Phim là trang xem phim online với những đặc điểm nổi trội:
- Kho phim cực lớn, Hàng nghìn phim online tổng hợp từ nhiều nguồn miễn phí và hàng nghìn phim HD, chương trình giải trí độ nét cao, được cập nhật mới liên tục.
- Nguồn phim online miễn phí đa dạng, được chọn lọc chất lượng, phim có độ nét cao, xem tốt trên cả máy tính lẫn cắm ra màn hình TV.
- Tốc độ xem nhanh, không cần phải đợi, ngay cả với phim HD độ nét cao.
- Link serveyoutube nên độ ổn định và load rất tốt
Chắc chắn bạn sẽ hài lòng khi truy cập http://taifilm.com/

Mình mới mua máy quay Sony PJ600ve. Trong trường hợp quay đêm, hoặc nơi có ánh sáng yếu mình muốn bật Flash thì làm như nào?

Có phải khi mình bấm Rec/stop thì sẽ cho 1 file mới phải không ạ? Có cách nào bấm Rec rồi quay rồi stop mà ko cho 1 file mới không?

Mong được bác chủ, và các bạn chỉ giáo...
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duanhngheo Để có thể rec thành 1 file liên tục bạn sử dụng phím pause thay cho stop

Sent from my Aurora-II using Tinhte.vn
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thông thường các máy quay fim khi bấm rec sau đó bấm stop thì sẽ tạo ra 1 file,lớn nhỏ tùy thụôc vào thời gian rec và không có cách nào để làm theo ý của bạn được đâu.
Còn đèn flash chỉ dùng để chụp ảnh tĩnh thôi bạn ơi.Nếu bạn muốn quay ở những nơi thiếu sáng thì bắt buộc phải dùng đèn phụ bên bên ngoài rồi.Bây giờ bên ngoài có bán những cái đèn led dùng cho video giá cũng tương đối khoảng 1T5 đổ lại xài rất tốt và dễ mang theo. bạn nghiên cứu thử xem sao nhé.
Chúc bạn có được những đoạn phim quay gia đình đẹp.
@gocmaycan Cảm ơn bạn, bây giờ thì mình đã hiểu thuốc fugaca diệt trừ giun như thế nào.
Điều cơ bản nhất khi cầm camera để chụp hình hay quay phim là tay cầm phải vững ko bị rung lắc tiếp theo mới đến những kỹ thuật khác, nếu bước cơ bản làm ko dc thì đừng nghĩ đến chuyện gì khác.;)
Bài viết có ý nghĩa dễ thương. Đua đòi khóc lóc kêu Bu mua cho một cái đem dzìa vọc được mấy lần rùi bỏ xó. Coi bài viết này vọc tiếp thấy được được. Cám ơn bạn nhìu nhìu nha😃 Mong có thêm bài viết để học hỏi.😃
THẤY BA EM MUA 1 CÁI, 11TRIỆU, CHỤP HÌNH VGA, QUAY PHIM 240x320. MUA NĂM 2002, GIỜ BỎ GÓC NHÀ, THUA XA CÁI ĐIỆN THOẠI NOKIA 6700 BÂY GIỜ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019