Chia sẻ kinh nghiệm quay phim và cách dùng máy quay gia dụng

Jindo86
18/2/2009 7:1Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiến thức rất hay đấy chủ thread .! mặc dù máy quay đời cổ như mình ko sánh = bây giờ nhưng những kinh nghiệm cho thêm kiến thức rất tốt ! 1 lần nữa thank you chủ thread !
Máy mình lưu trữ bằng DVD, bấy giờ muốn lưu trữ bằng ổ cứng gắn ngoài được không ? Mình mua sony DVD 803E năm đời 2006, máy này lưu trữ bằng DVD, không có khe cắm thẻ nhớ. Bất tiện là dung lượng mỗi DVD chỉ 1,4GB, quay xong nếu lỡ bị trầy xước là coi như mất dữ liệu. Mình đã thử lưu trữ bằng ổ cứng ngoài thông qua dây USB nhưng không được. máy báo lổi không có DVD nên không thể hoạt động. có cách nào khắc phục không các bạn ?
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
12 năm
@uocgicoem Máy quay thiết kế để chỉ ghi DVD thì ko thể ghi hdd ở bất kì dạng nào. Hiện tại, theo mình được biết chỉ có máy quay với thẻ nhớ thay thế được chứ chưa có hdd thay thế được (có hdd gắn trong)
Bạn có thể lưu lại dvd với chuẩn .iso trong máy tính để có thể đánh ra xem lại.
Nên dùng dvd rewrite để có thể dùng lại nhiều lần.

Sent from my Aurora-II using Tinhte.vn
có video mẫu thì hay
honiukim
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình có máy quay handycam của sony. Mình thấy trong nhiều clip ng ta quay có hiệu ứng đang mờ tịt rồi dần dần rõ dần 1 vật j đó ở gần. Hoặc khi rõ 1 vật ở gần thì các vật khác ở xa sẽ mờ đi,và ngược lại.
Có ai biết cách để lấy nét kiểu đó đc chỉ mình vs. Thank

Sent from my LG-P925g using Tinhte.vn
Jindo86
ĐẠI BÀNG
12 năm
@honiukim hi bạn honiukim !
theo mình thì bạn có thể thử theo 2 cách này:
1. là bạn chuyển máy sang chế độ manual focus (lấy nét tay), trước hết bạn chỉnh cho máy lấy nét (focus) sai* (có thể lấy nét phía trước hay phía sau vật , cảnh bạn muốn lấy nét), sau đó bạn bấm nút record ghi nhận cảnh đang bị mờ, mất nét, sau đó bạn focus từ từ (càng đều tay thì chuyển cảnh từ mờ sang nét càng đẹp).
2. là bạn làm như cách 1, chỉ khác là nếu máy bạn có khả năng focus tốt, nhanh lấy nét thì sau khi bạn focus sai*, thì bạn chuyển sang chế độ lấy nét tự động (bạn chọn lấy nét theo điểm thì tốt hơn)thì cũng sẽ làm cho cảnh từ mờ sang rõ, hjhj mình viết văn lủng củng ko biết có giúp dc gì cho bạn ko.
chúc bạn thành công.😃
honiukim
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Jindo86 oh,thank bạn nhiều lắm. mình hiểu ý bạn rồi,mình sẽ cố làm thử 😃 thank b lần nữa
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Mình nghĩ dùng phần mềm chỉnh sửa cũng rất hay và cần thiết , cắt những đoạn ko cần thiết, nối, thêm hiệu ứng, title , phụ đề chú thích , thêm một đoạn nhạc vũ trường hay cải lương sẻ tăng cảm xúc rất nhiều và giảm nhàm chán , do máy quay rẻ tiền chống rung rất kém xem lại rất chóng mặt , mình dùng một phần mềm như steady shot ,hay smooth cam . . . . . Hiệu quả rất tuyệt vời mượt mà như máy quay chuyên nghiệp 😁, trên máy tính thì dùng sony amplie premier gì gì đó , trên mac thì cut pro quá nổi tiếng rồi , trên điện thoại thì imovie có thể nói là quá đỉnh , chúc anh em có nhiều thước phim đẹp :">
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
Bác cho một chuản chấp nhận được ở thời điểm hiện tại và mức giá của nó để anh em dễ so sánh khi có nhu cầu mua đi bác!
quyetk12
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết hay quá. cứ oánh dấu, sau này có điều kiện thì sẽ làm theo :rolleyes:
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
12 năm
Để có được nhũng video như ý thì các bạn phải chịu khó đọc hướng dẫn sử dụng thiết bị. Trong hướng dẫn sử dụng sẽ chỉ những điều cơ bản nhất để có những video rỏ, còn muốn có được video đẹp thì đòi hỏi cần nhiều kiến thức hơn.
Với những máy quay đời mới như hiện nay, việc nắm rỏ những tính năng của máy cũng cho ta những thước phim + kỹ sảo tuyệt vời rồi.
Chịu khó đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng
handukims
TÍCH CỰC
12 năm
bài viết bổ ích
Cảm ơn sự hướng dẫn của anhtuanph !
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
12 năm
@uocgicoem Không có gì, biết gì chỉ nấy thôi bạn. Nếu thấy hay thì nhấn like nhé
Chúc vui vẻ

Sent from my Aurora-II using Tinhte.vn
naminh71
ĐẠI BÀNG
12 năm
Oánh dấu cái, để tham khảo từ từ
mong có them e nhiều bài như thé này nữa
Thank bác chủ đã mở một thớt có ích!
hi. chủ nhật này canon tổ chức buổi offline, mọi người ai rảnh tham gia đi, dki miễn phí tại đây nek : http://legria.com.vn/, dc chuyên gia tư vấn miễn phí, được tham gia bôc thăm trúng thưởng, được ăn nhẹ, uống nước, hihi
các bác giúp em nhé.em đang để ý em này sony drc-sr21e. các bác cho em hỏi để quay phim gia đình.du lich.1 trận đấu bong bàn."quay tốt ban đêm ".ko bị rung giật .mờ hình.zoom xa.thì con này có đáp ứng tốt ko.à nó phải khởi động nhanh.bin tốt nữa.mong các bác giúp.sinh viên có tí tiền cũng chập chọe đòi làm phim các bác ợ...hi.hi .con handycam em dang để ý sony DCR- sr21e.thấy room với bộ nhớ con này mà thích quá.thông số kĩ thuât;
Giải mã hình ảnh SD MPEG2-PS
Loại thiết bị lưu trữ Ổ cứng 80GB
HYBRID Memory Stick PRO Duo™ / PRO-HG Duo™ / SD/SDHC/SDXC
Memory Card
Cảm biến hình ảnh 1/8 (2.25mm) Advanced HAD® (Hole Accumulation Diode) CCD
Imager
Bộ xử lý hình ảnh Sony Imaging Processor
Đường kính ống kính / bộ lọc Ống kính Sony / -
Zoom quang học / Zoom kỹ
thuật số
57x / 1800x
Định dạng âm thanh Dolby® Digital 2ch Stereo, Dolby® Digital Stereo Creator
Zoom Mic Có
Độ phân giải ảnh tỉnh tối đa
(chế độ chụp ảnh)
560.000 pixels (4:3)
Cơ chế ổn định hình ảnh Ổn định hình ảnh quang học-Electrical SteadyShot™
Kích thước & loại màn hình
LCD
6.7cm (2.7) Clear Photo LCD (230.000) Wide (16:9)
Đèn LED Video Có
Nhận diện khuôn mặt Có
Chế độ tự động thông minh Portrait/Backlight/Landscape/Spotlight/Night Scene/Macro
Hỗ trợ ánh sáng nền Có (Tự động)
Chép đĩa trực tiếp Có
Chỉ mục bằng hình ảnh Có
Chỉ mục theo dạng phim Có
Khởi động nhanh Có (mở màn hình LCD)
Kích thước (rộng x cao x dày) 59 x 64.5 x 124.5mm
Trọng lượng (không có băng,
pin,...)
270g
AC adaptor Có
Bộ pin sạc NP-FV30
Dây AV Có
Cáp USB Có
Dây nguồn Có
nhờ mọi ngượi.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wangphengpccc Chào bạn.
Với yêu cầu quay thể thao và quay đêm thì để chọn 1 sản phẩm bình dân mà chất lượng tốt là khá khó. Vì tốc độ bắt hình và độ sáng là 2 giá trị quan trọng khi lượng chọn máy quay.
Model drc-sr21e được sản xuất cũng khá lâu rồi, thiết nghĩ bạn nên chọn những dòng sản phẩm gần đây thì tốt hơn. Sản phẩm này không phù hợp với nhu cầu của bạn.

- Kinh phí định đầu tư?
- Bạn định phát trên thiết bị gì? HD ready hay full HD?
- Cảm biến gần như là giá trị quan trọng nhất trên Camcorder, nếu công nghệ 1 cảm biến thì ít nhất phải lớn hơn 1/3" còn công nghệ 3 cảm biến thì còn tùy. Cảm biết Cmos đời mới như Exmor cho chất lượng quay thiếu sáng tốt hơn CCD cùng kích cở.
- Zoom Optical là giá trị quan trọng, đừng quan tâm zoom digital, thường thì chỉ cần trên 12X là tốt rồi, 20X là ổn. Chế độ ổn định optical rất quan trọng, mắc hơn chế độ ồn định digital, để giảm rung khi quay. Zoom optical lớn thì sướng thật như sẽ tăng độ rung, zoom càng xa thì mức độ rung khi quay càng lớn.
- Lưu trữ, nếu có kèm HDD gắn trong là tốt nhất (nhưng giá sẽ cao), để tiết kiệm thì dùng SD gắn ngoài (mua cở 2 thẻ 8G cũng lưu được tầm ~ 4h chuẩn HD 720p chế độ fine chuẩn nén AVCHD).

Một vài thông tin chia sẻ, hy vọng giúp ích được cho bạn.
@anhtuanph cám ơn bác nhé.bác có thể cho em biết con này quay phim so với iphone 4s thế nào ko.nó zoom quang lên đến 57x thì chắc ko thua ống nhòm là mấy nhỉ.em thấy trên youtobe có mấy cái clip test zoom con sony cùng dòng này mà zoom tận măt trăng.zoom xa thì chắc chắn rung rồi.nhưng mà em vẫn kết cái zoom đấy và bộ nhớ 80g của nó.quay tối thì phải dùng đèn flash rồi.trông vậy mà nó ko quay đc 1 trận bóng bàn hả bác.em chủ yếu quay 720 rồi để xem trên laptop .bác có thể chỉ cho em trong tầm 7-8 tr có con handycam nào ok ko bác.cám ơn sự tư vấn của bác rất nhiều.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
11 năm
Việc so sánh máy quay với điện thoại rất khó vì mỗi cái có một thế mạnh riêng. Máy quay thì zoom được còn điện thoại thì cố định, tốc độ lấy nét của máy quay thường sẽ nhanh hơn điện thoại v.v...
Iphone 4s sẽ cho chất lượng video khá đẹp > đa số máy quay tầm 6tr trở lại nếu không tính zoom trong điều kiện đủ sáng.

Đèn flash trên máy chỉ để chơi thôi bạn, chỉ dùng để quay cận cảnh với khoản cách từ 3m trở lại.

Với tiêu chí quay ở độ phân giải 720 thì model trên không đáp ứng được nhu cầu của bạn. Lâu rồi mình không cập nhật thôgn tin máy quay nên bạn cứ dựa vào tiêu chí mình đã nêu ở trên mà lựa máy với số tiền định đầu tư là được. Có thêm 1 lựa chọn nữa cho việc đơn giản hóa thiết bị là mua máy ảnh co 1tích hợp tính năng quay video.

Nếu bạn đang sở hữu Iphone 4S, nếu kiếm mua được Ống kính zoom 2x-8x chắc sẽ giải quyết được yêu cầu của bạn với chi phí thấp nhất đấy.

Chúc bạn lựa được máy vừa ý
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau khi tìm hiểu thì mình chỉ thấy bàn ống kính zoom fix cho iphone chứ không có loại điều chỉnh được mức độ zoom, như vậy thì rất bất tiện, loại lại lựa chọn máy quay nhé bạn
@anhtuanph à.bác cho em hỏi zoom test trong con sony này là thật thay giả.nhìn khiếp quá.
http://m.youtube.com/watch?client=mv-google&hl=en&gl=US&rl=yes&v=FBo1nEsxT_8&feature=fvwrel
http://m.youtube.com/watch?client=mv-google&hl=en&gl=US&rl=yes&v=fmMtkaOYK48&feature=relmfu
ko biết Sony DSC-HX200V ơ việt nam bán bao nhiêu bác nhỉ.zoom thích quá
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình chưa đủ chuyên nghiệp để đánh giá loại review này. Mình không hiểu hiện bạn đang muốn gì?

Sent from my SC-02B using Tinhte.vn
@anhtuanph cám ơn bác nhé.nhờ bác tư vấn em biết có lên mua con sony sdc-sr21e hay ko rồi.cám ơn bác nhiều nhé...
Mình có 1 camera handycam HDR-cx220 của sony. Mình đang cần quay trực tiếp hội thao và phát ra màn hình lớn bằng máy chiếu. Nhưng không biết làm thế nào. Mình mày mò chỉ thấy kết nối ofline xem lại file đã ghi mà không làm sao vửa quay phim vừa kết nối với máy tính ( rồi nối vơi máy chiếu qua cổng VGA ) hoặc nối thẳng ra máy chiếu được.
Bác nào biết về lĩnh vực này giúp mình với
@HungvaiO bác mua lấy cục wifi gắn vào máy quay , kết nối với điện thoại hay laptop bằng wifi , rồi kết nối trực tiếp điện thoại hay máy tính vào màn hình tv lớn hay máy chiếu , khi đó bạn quay và phát trực tiếp lên màn hình lớn , ai cũng có thể thấy bạn đang quay cái gì
@chubetomo
Sent from my GT-N7000 using Tapatalk 2
@chubetomo topic này nghèo wua ha , đợi mãi mà chả thấy ai hồi âm

Sent from my GT-N7000 using Tapatalk 2
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc file hướng dẫn máy của bạn, mình thấy mọi kết nối vối tivi bằng cable AV hay HDMI đều ở chế độ Play mode, chắc máy bạn không hỗ trợ xuất hình ảnh ra thiết bị ngoài khi đang quay rồi.
Bạn thử kết nối cable HDMI hay av vào tivi, chuyển sang chế độ ghi hình, bấm vào màn hình, tìm xem có lựa chọn đầu ra cho hình ảnh không, nếu không có thì chắc không được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019