Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ kinh nghiệm quay phim và cách dùng máy quay gia dụng

Jindo86
18/2/2009 7:1Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gocmaycan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu máy quay của bạn có kết nối HDMI thì khi quay bạn vẫn đưa hình ảnh ra ngoài được mà.Chúc bạn kết nối thành công
xin chào các bác , em là thành viên mới ở topic này , em chơi cẩm đã lâu con sony handycam DCR-DVD301 quay bằng đĩa mini mm , giờ em mới mua con SONY PJ790 V mua bên nhật gửi vể , trên màn hình menu toàn tiếng nhật , em không biết sử dụng thế nào , nghe nói mang về việt nam có thể up rom để chuyển đổi ngôn ngữ , chủ thớt và các bác nào tư vấn giùm hộ em , xin cảm ơn thanks
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chubetomo À thì ra là cái này.
Việc up rom để chuyển đổi ngôn ngữ là rất hiếm, chắ chỉ hỗ trợ những máy chuyên dụng vài ngàn đô.
Nếu cá nhân xài và chịu khó mày mò thì việc sử dụng cũng dể thôi, còn máy cho nhiều người gia đình dùng thì không nên mua.
Trước mình cũng dùng 1 máy tiếng Nhật, mình tìm hướng dẫn tiếng anh về so sánh, mày mò thì dùng 1 thời gian cũng quen.
Chúc vui
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hồi âm việc gì vậy bạn?
.như bộ thu phát wifi này.jpg
thanh8318
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn ơi cho mình hỏi hiện mình đang cần một máy quay thu lại bài giảng thì nên đầu tư loại handycam nào rõ và thu âm rõ ngân sách có khoảng 5tr đổ xuống thì nên dùng dòng nào, nếu mua cũ thì nên lưu ý gì (có đường âm thanh vào) được không để mình cầm mic. cám ơn bạn rất nhiều
có bác nào quay phóng sự cưới bằng máy nikon d810 chưa ta, em đang định lên đời con nầy để quay nhưng chưa có kinh nghiệm
gocmaycan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm trước thấy có 1 người quay bằng Nikon D810,nhìn view bạn ấy thấy màu sắc lên không thích lắm.Không biết bạn ấy ra file như thế nào vì mình quay truyền thống.Tuy nhiên mình đã quay thử bằng Canon 60D va Canon 6D hai máy nầy ra file rất đẹp.Nhìn view sao ra vậy.
Bác nào rành cho mình nhờ xíu.
Mình có con Sony: http://www.sony.com.vn/electronics/may-quay-handycam/hdr-cx405

Sao mình quay trong nhà, đủ sáng mà khi lấy phim coi trên laptop nó có hột hột, phim không nét cho lắm. Mình quay ở cự ly gần (khoảng 20cm). Ah, cho hỏi thêm là mình dùng ánh sáng là đèn chữ U và đặt 1 góc 45 độ so với máy quay thì có đúng không?
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
8 năm
C
Cái máy này là dòng rẻ tiền, quay đêm không đủ sáng độ phân giải cao thì bị hột, Mình cũng đang dùng em này.
Mình quay bằng điện thoại các vật thể trên bàn, nhưng điều kiện ánh sáng trong phòng ko được tốt nên phải dùng thêm đèn bàn trợ sáng. Nhưng cho ra chất lượng video ko tốt lắm. Cụ thể là bóng của vật thể rất rõ, nhìn rất thô. Video thì có sọc đen chạy dọc màn hình (chắc do thiếu ánh sáng). Vậy có cách nào cải thiện ko? Mong được giúp đỡ.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
8 năm
@#JK Video có sọc đen đều chạy ngang màn hình từ trên xuống hay dưới lên là do máy quay không đồng bộ tầng số quét với 50hz (tầng số điện VN, máy bạn chắc xách tay)
Vật thể rỏ và thô do nguồn sáng có độ mạnh quá chênh lệch so với xung quanh. Bạn có thể để đèn xa vật thể ra hoặc dùng 2 đèn đặy ở 2 bên máy quay chiếu vào vật thể. Muốn ánh sáng dịu tự nhiên thì dùng vải trắng hay giấy trắng mỏng đặt trước đèn.

Chúc vui vẻ
chào các bác em có cái máy quay mini sony hdr-cx220e ông bác e sạc lâu quá nên lỗi main rồi giờ bác nào có main thay không ah? bác nào có thì pm cho e vào mail chimcanhcut87b1@gmail.com với nhé em cần lắm
có bác nào quay phim bằng máy chụo hình panasonic gh4 ko tư vấn cho mình với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019