Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ kinh nghiệm và ảnh chụp từ Canon S90, S95, S100

caivinnguyen
5/6/2012 10:34Phản hồi: 478
Chia sẻ kinh nghiệm và ảnh chụp từ Canon S90, S95, S100

Tinh tế thấy ít người dùng canon dòng S để chia sẽ kinh nghiệm nhỉ. Em tạo 1 cái thớt để các bác chia sẻ kinh nghiệm chụp ảnh và hướng dẫn những người mới vào nghề như em học hỏi... E xin Up 1 bài đọc được thấy hay post luôn, các bác có cẩm nang hay tài liệu quý đã sưu tầm được post lên chia sẻ nhé ^^

Cách sử dụng chế độ chụp P, M, Av, Tv
Ngoài những chế độ chụp ảnh tự động nhận diện khung cảnh có sẵn trong máy ảnh, để giúp người sử dụng làm quen với những chế độ tự điều chỉnh tốc độ khẩu độ, nhiều máy ảnh compact hiện nay trang bị các tính năng chụp ảnh thường chỉ có trên máy ảnh DSLR và máy bán chuyên, bao gồm các chế độ có ký hiệu P, M, Tv, Av nhằm giúp người dùng chụp ảnh “chuyên nghiệp” hơn.

Trong đó, các chế độ M, Tv, Av cho phép người dùng chủ động hơn về tốc độ mà trập và khẩu độ ống kính, nhằm mang lại hững hiệu ứng hình ảnh như độ phơi sáng dài, bắt cứng chuyển động nhanh, độ nét ảnh nông hoặc sâu…

Program – Lập trình (P)

Khi sử dụng P, máy ảnh sẽ thay bạn quyết định toàn bộ khẩu độ, tốc độ chụp (tương tự chế độ Auto) nhưng vẫn cho phép bạn điều chỉnh mức ISO và lựa chọn chế độ đo sáng, bù trừ sáng. Nói cách khác, sử dụng chế độ chụp P, bạn có thể điều chỉnh mọi thông số ngoại trừ độ mở ống kính và tốc độ màn trập.

Khi chuyển về chế độ này, đèn flash của bạn sẽ tự động tắt nhưng nếu cần thiết bạn có thể mở lên để sử dụng.
Chế độ P thích hợp sử dụng khi chụp sinh hoạt đời thường, ảnh kỷ niệm hay chụp động vật và tốt nhất khi bạn cần chụp ảnh nhanh mà không muốn quan tâm đến tốc độ và khẩu độ ống kính.

Aperture Priority – Ưu tiên khẩu độ (Av)
Sử dụng khẩu độ nhỏ để có độ nét sâu chụp ảnh phong cảnh

Ở chế độ này, người chụp có thể tùy ý thiết lập thông số độ mở của ống kính ở một giá trị nhất định, máy ảnh sẽ tự động tính toán tốc độ phù hợp với điều kiện ánh sáng của khung cảnh. Như vậy, với chế độ này bạn có thể điều chỉnh mọi thông số trừ tốc độ màn trập.

Chế độ này sử dụng khi bạn cần điều chỉnh khoảng nét giữa tiền cảnh và hậu cảnh, đặc biệt là khi chụp chân dung, macro (mở khẩu độ để tạo độ nét nông cho đối tượng nét, còn hậu cảnh mờ) hay chụp kiến trúc, phong cảnh (khép khẩu độ để tạo độ nét sâu cho tất cả khung cảnh đều nét).

Shutter Priority – Ưu tiên tốc độ (Tv)
Sử dụng tốc độ thấp chụp thành phố lên đèn

Ngược lại với chế độ Av, ở chế độ Tv người chụp tự quyết định tốc độ màn trập ở một giá trị nhất định, máy ảnh sẽ tự động tính toán khẩu độ phù hợp với điều kiện ánh sáng củ khung cảnh. Với chế độ này, người dùng có thể điều chỉnh mọi thông số trừ khẩu độ màn trập.

Chế độ này thích hợp khi bạn cần tốc độ cao để “bắt dính” vật thể đang chuyển động (thường sử dụng khi chụp thể thao) hoặc tốc độ chậm (để tạo các hiệu ứng thành phố về đêm, bầu trời đêm, nước chảy mềm mịn như dải lụa…)

Quảng cáo

Manual – Chỉnh tay (M)
Với chế độ này, bạn hoàn toàn làm chủ các thông số chụp, bạn có thể điều chỉnh các thông số tốc độ, độ mở ống kính một cách động lập và máy sẽ thông báo giá trị lộ sáng bạn thiết lập đã cân bằng sáng hay chưa, thông qua thanh phơi sáng.

Chế độ M thích hợp cho những ai muốn làm chủ mọi tình huống chụp, đòi hỏi người dùng phải nhanh nhạy cảm nhận tốt ánh sáng và biết cách sử dụng tốc độ, khẩu độ để tạo ra các hiệu ứng thú vị.

Tuy nhiên, trong những trường hợp đòi hỏi cần chụp nhanh với nguồn sáng thay đổi liên tục, bạn không nên sử dụng chế độ M mà sử dụng các chế độ tự động để thực hiện các thao tác chụp nhanh hơn.

Nguồn: dientutieudung

Hướng dẫn sử dụng S90 tiếng Việt (Áp dụng luôn cho s95 và s100)
(lấy từ tài liệu S90 bên tamviet)
478 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Canon S100 nhỏ gọn tiện dụng, hoàn hảo trong tầm tiền. Hay!
@Wind_n_Metal cam on bac ung ho em pot vai kieu canh vinh ma em moi di ^^
@caivinnguyen Bạn up vài hình cho mọi người xem nào? 2 hình ở trên không phải là chụp từ S100 chứ?
ko ^^,2 anh do cop tu bai cua nguoi khac
Về quê mới có thời gian rảnh rảnh đi bắt mấy con nghệ thuật, mời các bác thưởng thức 1 vòng quanh vườn nhà em
Marco

[​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]

Tiếp theo...

Các bác thấy vườn nhà em có đẹp ko^^
Em chụp bằng S100 và chỉ Cờ rốp thôi.
@caivinnguyen bác tài ghê.chụp được khoảnh khắc chúng nó đang xxx.:D
Canon S và canon G thì khác nhau nhiều không bạn? ( Mình dùng G12, cũng chẳng biết gì nhiều)
(Vườn nhà này lắm sâu bọ nhẩy, chụp xong có bị ...ngứa ?)
@cassia mình cũng cùng thắc mắc với bạn này. đang tìm hiểu để mua 1 iem, có ai nói rõ điểm khác nhau của 2 dòng này với.
@TMLOVETM Về cơ bản thì chất ảnh của 2 em này tương đương nhau nhưng mỗi em lại có 1 lợi thế riêng, em S100 thì nhỏ gọn hơn, tinh chỉnh ko tiện bằng G12, G12 thì hầm hố hơn, các chế độ chỉnh tay tiện dụng hơn, nói chung mọi người nghiêng nhiều về G12, em thì mới chụp vẫn xấu hổ lên chọn S100 cho gọn nhẹ 😁
@caivinnguyen nhìn G có vẻ chất hơn nhỉ? thấy iem S100 giống đồ chơi wa' (mới chỉ nhìn wa hình trên mạng có gì sai mong bác bỏ wa :D)
@TMLOVETM Nghe nói sensor của dòng G lớn hơn bạn ạ, nhạy sáng tốt hơn
Vườn nhà em tòan muỗi độc, sáng dậy mặc quần đùi ra vườn chụp, chụp xong đỏ tấy hết chân, lên HN mới thấy ngứa :mad:, hnào gặp bác em cho bác xem những vết thâm😕
matmeo007
ĐẠI BÀNG
12 năm
@caivinnguyen chụp Macro cho AE Tinhte xem...hehehe
@matmeo007 E cũng ko ngờ Mod lại cho thớt này lên trang chủ để bàn dân thiên hạ chiêm ngưỡng, hehe
Chỉ toàn ảnh Macro, 1 số ảnh đẹp, nhiều ảnh nhìn chưa thích. Mình thích tấm này.
Góp 2 ảnh phong cảnh lấy trên flickr (xem link nhé)
http://www.flickr.com/photos/djh644/7427633028/
http://www.flickr.com/photos/stevefreitag/7400710442/
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em theo 1tấm cũng từ S100 đây:

@quanghu Lâu lắm mới có người cùng chơi s100, bác tham gia up ảnh cho vui nhé! em mới tập chụp cần học hỏi nhiều, mà bông hoa bác rê máy sang trái 1 chút thì đẹp hơn
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Những ngày đầu chụp còn phải học hỏi nhiều, cảm ơn bác đã góp ý 😃, em cũng thích chup hình. Thấy "rừng" hoa cỏ đuôi chồn đẹp em làm 1 tấm!

quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác caivinnguyen có hình phơi đêm của em nó không? up lên đi
[quote="quanghu, ]Bác caivinnguyen có hình phơi đêm của em nó không? up lên đi[/quote]
Vài hình chụp đêm,

Up vài pic trên flickr cho topic xôm tụ.😁

S100 mà chụp được mấy tấm như trên sao, hay thế nhỉ.
Mấy tấm marco là do em mới tập chụp lúc mua máy^^
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phơi đêm của em!

Nhìn lên màu mặt hồ thích nhỉ
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chụp hoa:

Sida.Big
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quanghu Bác cho em hỏi máy cái ảnh này bác chụp ở chế độ nào thông số bao nhiêu ạ !
p/s: hướng dẫn cụ thể luôn nha bác !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019