[Chia sẻ] Kinh nghiệm "xương máu" khi đổi password Gmail - Google

TDNC
22/9/2011 6:56Phản hồi: 199
[Chia sẻ] Kinh nghiệm "xương máu" khi đổi password Gmail - Google

Một ngày đẹp trời nọ, mình nhận được một chiếc Android nọ, thế là mình liền đăng nhập vào Market để bắt đầu vọc máy mới. Không may là bàn phím của con Android này không có phím "|" mà password Google của mình thì lại có phím này, thế là mình bèn dùng máy tính để đổi lại password, chỉ là đổi tạm thời thôi, vọc xong thì mình sẽ đổi lại password cũ. Nhưng sau khi vọc xong, mình tiến hành đổi lại password cũ thì mới tá hỏa khi Google nói với mình rằng: "Bạn không thể đổi lại password đã dùng trước đó" (?!). Đau đầu chưa, trong khi đó nếu chấp nhận số phận xài password mới thì mình phải format lại toàn bộ những máy Android khác mà mình đang xài (chỉ vì password đã bị thay đổi). Nếu ai đã từng lâm vào tình cảnh này như mình thì sẽ hiểu được nó bức xúc như thế nào. Vậy làm sao để chúng ta có thể đổi lại password cũ?

GIẢI THÍCH KỸ HƠN
Khi bạn đổi password Google/Gmail. Tất nhiên Google sẽ lưu password mới, tuy nhiên, nó cũng lưu luôn cả password cũ của bạn. Để mỗi khi bạn đổi password thì nó sẽ rà soát lại coi password mới có trùng với các password cũ trước đây hay không. Nếu có thì nó sẽ báo lỗi không cho đổi lại. Có lẽ Google muốn người dùng phải liên tục đổi password mới, không xài password cũ để tăng cường độ bảo mật, không bị hack tài khoản.

GIẢI PHÁP
Đến đây, mình tự hỏi: "Liệu Google có thể nhớ tất cả bao nhiêu password của mình?", nghĩa là nó có khả năng nhớ được bao nhiều lần mình đổi password. Nếu tìm ra được con số này, chắc chắn mình sẽ biết được cách để đổi lại password cũ. Thì xin thưa, con số đó là 100. 100 lần đổi password, Google sẽ lưu lại 100 password gần đây nhất mà bạn từng đổi. Như vậy có nghĩa là, thí dụ password cũ của bạn là "abc" và bạn đã lỡ đổi sang một password mới, nếu bạn muốn dùng lại "abc" làm password của mình thì bạn phải đổi password thêm 100 lần nữa. Đến lần đổi password thứ 100 thì chuỗi "abc" sẽ bị xóa khỏi máy chủ của Google. Lúc này Google sẽ không còn nhớ "abc" từng là password của bạn nữa.

Nhưng giải pháp này có khả thi hay không? Ai rảnh mà ngồi đổi password 100 lần? Tốn bao nhiêu thời gian?

THỰC TẾ
Phải nói là mình đã rất vui mừng khi biết được "bộ nhớ" của Google chỉ là 100 password. So với những phiền toái mà nó sẽ gây ra khi đổi password mới, việc ngồi xuống và đổi password 100 lần nữa thì có đáng là bao. Và nếu biết áp dụng một số thủ thuật nhỏ, việc đổi password sẽ rất nhẹ nhàng và tốn chừng 10 đến 30 phút là cùng. Sau đó bạn có thể dùng lại password cũ của mình.

CÁCH LÀM
Đơn giản là chúng ta sẽ chỉ đổi pass, đổi pass và đổi pass, nhưng mình sẽ bày cho các bạn cách để đổi pass nhanh mà không tốn nhiều thời gian và công sức. Đầu tiên bạn đăng nhập vào Gmail, sau đó click vào link này: https://mail.google.com/mail/u/0/?shva=1#settings/accounts, link này sẽ mở nhanh đến trang cài đặt Gmail.

Trong link đó, dòng đầu tiên bạn sẽ thấy là Change password. Click vào link này thì máy sẽ mở ra một trang web mới để bạn đổi pass. Bây giờ bạn hãy dùng chuột giữa (hoặc nhấn Ctrl + chuột trái) lên cái link này, và nhấn khoảng 10 lần để mở ra 10 tab mới. Trong đó:
  • Ô Current password: gõ lại password hiện tại.
  • Ô New password & Confirm new password: gõ vào password mới.
Tuy nhiên, điều chúng ta đang muốn làm ở đây là đổi lại password cũ. Cho nên trong 2 cái ô new password, bạn hãy gõ vào một password tạm nào đó vừa ngắn vừa dễ nhớ, chủ yếu là để chép đè lên bộ nhớ của Google. Ví dụ mình gõ zxcv001 để làm pass mới. Sau đó nhấn nút Save để đổi password thành zxcv001. Bấm Ctrl+W để đóng tab này lại, chuyển sang tab mới (cũng là trang đổi pass), nhập zxcv001 vào ô Current password, còn 2 ô new password sẽ là zxcv002, rồi lại bấm Save. Cứ thế bạn tăng dần chuỗi password của mình lên sau mỗi lần đổi pass, zxcv003, zxcv004, zxcv005... làm hết 10 tab thì pass của bạn sẽ là zxcv010.

Bạn tiếp tục mở thêm 10 tab nữa là làm theo tương tự. Càng làm thì bạn càng quen tay và tốc độ sẽ tăng lên rất nhiều. Và bạn có biết không? Mình đã đổi password được 100 lần chỉ trong vòng có 15 phút thôi, chỉ việc copy-paste liên tục mà không cần tốn nhiều công sức (Mẹo: nên copy chuỗi "zxcv" lại để paste vào ô new password cho nhanh).

Có lẽ bạn thấy hơi rườm rà nhưng thực sự lúc bắt tay vào làm thì lại rất nhanh và đơn giản. Sau khi làm xong 100 tab (đổi password 100 lần) thì lúc này bạn có thể ngang nhiên đổi lại password cũ của mình. Xin cám ơn người đã bỏ công ra ngồi thử nghiệm để biết được con số 100 này!

Quảng cáo

199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hx! chỉ là đổi cái password thôi mà dùng hai cái từ " xương máu " nghe ghê quá!
leetromas
TÍCH CỰC
13 năm
Hehehe. Nếu như bạn đã lâm vào tình cảnh của bác chủ thớt thì sẽ thấy từ xương máu là đúng!

Đặc biệt nếu như tài khoản gmail đó quan trọng, hay dùng để gửi mail, lưu nhiều mail quan trọng...
Với tình cảnh của bác chủ đã gặp thì đúng là "xương máu" rồi còn gì nữa ^^
NHư bác này mô tả thì xương máu thật đấy chứ....
nhọc công thế bác, em thì hơi bị đơn giản, em toàn thêm số 1-10 và password cũ, pass em là "abcd" thì lần đầu em đổi là "1abcd" lần 2 là "2abcd"..... dễ nhớ các bác ah
adonis_vql
ĐẠI BÀNG
13 năm
thực sự đây đúng là rất "xương máu". bác cũng chịu khó thật. em là em dùng pass mới.
Phức tạp quá nhở, nếu là mình chắc dùng pass mới. Chắc liên quan đến nhiều kỷ niệm. :twins:
gg gớm quá. nhớ gì mà nhiều vậy.
kyn_krai
TÍCH CỰC
13 năm
Quan trọng đó chứ bác,mấy cái email rất quan trọng mà.Mà vụ change password kiểu này em làm nhanh lắm,có 1 thời clone ID trên voz mà :giggle:
dat2391
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cám ơn vì đã chia sẻ
zanyminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kinh nghiệm rất hay ạ, dù sao e cũng ko có nhiều máy android đến thế để mà lo hehe:hot:
lecaothang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Pass của mình lập để vọc đủ thứ nên nhờ firefox lưu luôn, giờ không thể nhớ nổi pass ;)
không nhớ bác có thể vào options của ff để xem lại pass mà
sẵn đây hỏi chủ thớt luôn: làm cách nào để đổi thông tin người dùng (độ tuổi, giới tinh....)? Vì khi em vào Google+ toàn nhận được thông báo: "Bạn phải quá một độ tuổi nhất đinh để sử dụng chức năng nay."
Bác chủ thật kiên nhẫn ngồi đổi pass để có được con số 100 😃. Google cũng thật dã man 😁
Tội nghiệp anh ấy quá!
thế này nó thêm điều kiện (ví dụ 24h mới cho đổi pass một lần: như đổi tên trong G+) thì vỡ mặt nhỉ
sslazio
TÍCH CỰC
13 năm
nếu đã đỏi pass mới thì các máy android khác có username cũ - pass cũ sẽ ko login được. Chỉ cần đổi sang pass mới thôi, cần gì phải format mày ?
Có cần thiết kô?

Ban nghĩ mình có cần thiết fai làm như vậy ko? nếu có 100 ng` làm y như vậy, liệu google mail có chỉnh lại policy for minimum password age: 1 days, thì bạn sẽ mất 100 ngày để làm lại như thế
Vậy thì thời gian để làm lại như vậy, bạn có cùng lắm 10 cái device của android chứ bao nhiêu, cùng làm sửa lại 10 lần, dễ hơn là sửa lại 100 lần....
ring
ĐẠI BÀNG
13 năm
Is Android really that such? Thật tình mình đọc post này mà ko nhịn được cười =))
leedragon
ĐẠI BÀNG
13 năm
xài pass mới luôn đi bác ơi, google làm cái j cũng hay cả 😁
pass cũ có ngày sinh của vợ . thay đổi pass là tối về khỏi ăn cơm . ngủ ngoài hè .....
tốt nhất là mất công một tí .
em thông cảm cho bác í 😆
cho hỏi sinh nhật vợ bác ngày nào vậy? haha
Khổ thân bác nhỉ . hôm trước thằng em xùng xóm lấy lại tài khoản guni trên zing me bị mất . nó đang kí mail của yahoo
lúc đăng kí game (lâu rùi) thì có đuôi .com.vn
nhưng h nếu gõ đầy đủ như thế thì không gửi được vì chả hiểu thằng yahoo dở hơi thay đổi phương thức
còn nếu gõ mình .com thì nó so sánh cơ sở dữ liệu không khớp thế là hết cách để lấy lại mật khẩu ....!
công phu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019