[Chia sẻ] Một số cách để chụp ảnh đẹp hơn trên smartphone

Duy Luân
22/5/2012 7:53Phản hồi: 183
[Chia sẻ] Một số cách để chụp ảnh đẹp hơn trên smartphone

Những chiếc smartphone đời mới hiện giờ đã có nhiều cải tiến đáng kể về khả năng chụp ảnh, từ cảm biến, thấu kính cho đến phần mềm trên máy. Một số smartphone có thể cho ra ảnh chất lượng tốt không hề thua kém gì máy ảnh ngắm chụp, và đương nhiên là đem theo điện thoại thì gọn và linh hoạt hơn một chiếc máy ảnh rồi. Bên dưới là một vài mẹo sử dụng mà mình tích cóp được sau một thời gian dài sử dụng camera trên smartphone và muốn chia sẻ với mọi người. Nếu bạn có kinh nghiệm gì thì hãy chia sẻ cùng mọi người ở ngay tại topic này luôn nhé.

Giữ cho ống kính được sạch
Điện thoại chúng ta phải bỏ trong túi, cầm tay và đặt xuống nhiều bề mặt khác nhau nên thường ống kính máy ảnh của nó rất dễ bị dơ. Đó có thể là bụi, nước, vân tay và hàng tá những thứ khác có thể dính vào. Do đó, nếu không vội, bạn nên lau nhẹ phần camera trên smartphone trước khi chụp để loại bỏ hiện tượng lóa, mờ hay có các vật thể lạ nhỏ xíu xuất hiện trên ảnh.

Ống kính dơ thế này thì hình ảnh không thể nào đẹp được

Hạn chế rung

Khi chụp ảnh, mình rất sợ bị rung, và chuyện này càng dễ xảy ra với smartphone hơn vì nó nhẹ, một số máy không đầm tay thì nhấn nút chụp hình là sẽ rung ngay. Vậy cách đối phó khả dụng là gì?

Trước hết, bạn cần lưu ý rằng nên cầm smartphone bằng hai tay khi chụp ảnh. Chuyện này thì chắc nhiều bạn cũng biết rồi. Thứ hai, ngay sau khi nhấn nút chụp ảnh, bạn nên giữ đó đến khi máy báo "tách" và ảnh đã chụp xong, kể cả đó là nút cứng hay nút ảo trên màn hình. Mình đã từng bị rất nhiều lần nhanh nhảu đoản, vừa chụp xong là vội lia máy ảnh sang chỗ khác, và tấm ảnh vừa chụp bị mờ. Với các máy có tốc độ xử lí nhanh thì vấn đề này không thường xảy ra, nhưng đề phòng vẫn hơn. Trên những máy đời mới, việc giữ nút chụp ảnh sẽ kích hoạt tính năng chụp ảnh liên tục. Nhưng như vậy cũng không sao, ví dụ như máy chụp bốn tấm thì ta vẫn có ít nhất là một tấm ảnh không bị rung.

Bạn cũng nên để ý đến việc lấy nét vì hiện tường ảnh mờ do lấy nét sau khi bấm nút chụp rất hay xảy ra. Các bạn đọc tiếp phần "Chờ đến khi máy lấy nét xong hãy chụp" ở bên dưới.

Luôn cầm máy bằng hai tay

Bạn có bao giờ nghĩ đến việc dùng "chân máy" khi chụp ảnh bằng smartphone chưa? Nếu bạn có thể sắm cho mình và mang theo một chiếc tripod nhỏ gọn cho smartphone thì tốt rồi, nhưng vấn đề là không phải ai cũng kiếm ra chân máy tương thích với smartphone của mình, đem theo thì có khi nặng nề quá. Thay vào đó, ta sẽ tận dụng "địa hình địa thế" để giả làm chân máy. Ví dụ, bạn có thể đặt máy ảnh lên bệ cửa sổ, đặt lên bục đá, lên vai người bạn cùng đi chụp, đặt ngang lên một cái li, hoặc tận dụng chính thân của bạn để giữ vững máy ảnh (tựa người vào cột đèn rồi chụp, chẳng hạn như vậy). Thủ thuật này phổ biến trên máy ảnh compact nhưng vẫn áp dụng tốt với smartphone.

Để ý đến ánh sáng

Thường thì các máy ảnh trên smartphone cho ra ảnh đẹp hơn khi dùng ánh sáng tự nhiên (nhất là ngoài trời), do đó bạn nên tận dụng tối đa nguồn ánh sáng này để có được bức ảnh tốt nhất. Nếu bạn mới di chuyển từ chỗ tối sang sáng, như khi bước từ nhà ra ngoài đường, hãy chờ vài giây để máy tự điều chỉnh lại thông số phơi sáng cũng như cân bằng trắng. Cũng nên lưu ý những chỗ có ánh sáng vừa phải. Quá nhiều ánh sáng sẽ làm máy nhận diện thông số sai và chúng ta bị mất chi tiết ảnh.

Còn khi chụp trong nhà thì sao? Tương tự, sau khi chạy app chụp ảnh, hãy chờ đợi một chút để đạt kết quả ảnh tốt nhất. Thử chuyển qua lại các chế độ chụp cảnh (Scene Mode) cũng là một ý hay. Đừng ngại thử, hãy chọn hết tất cả các chế độ và xem mode nào cho ảnh bạn cảm thấy hài lòng nhất. Mỗi máy, mỗi hãng có nhiều chế độ Scene khác nhau nên mình không thể đề nghị bạn sử dụng một chế độ cố định nào được. Trong trường hợp cần ghi ảnh gấp thì thôi, đành chụp Auto vậy.

Quảng cáo

Cũng nên nghĩ đến việc thay đổi góc chụp ảnh, vì chỉ cần thay đổi một chút là ánh sáng sẽ thay đổi, hình ảnh cho ra sẽ khác ngay. Đừng ngại di chuyển nhé các bạn. Đứng lên, ngồi xuống, nghiên bên trái, ẹo một tí qua bên phải, chỉ vậy thôi mà sẽ có bức ảnh tốt hơn hẳn, nhất là ở những nơi ánh sáng phức tạp như trung tâm triển lãm, nhà hàng, vũ trường, v.v

Có một trường hợp nhiều bạn cũng sẽ gặp phải, đó là khi chụp cảnh ngoài trời, người đứng gần thì tối đi, trong khi cảnh mây trời thì lại sáng quá. Vậy phải làm sao? Giải pháp hữu hiệu nhất và đơn giản nhất đó là sử dụng ảnh HDR. Trên iPhone, các máy Android mới, Sony và nhiều smartphone khác có chức năng chụp ảnh HDR này. Bạn hãy thử tìm kiếm trong phần Settings của ứng dụng xem có chế độ HDR hay không. Với loại ảnh này, bạn sẽ thấy rõ được đối tượng trong cả vùng quá sáng, quá tối và tất nhiên là cả vùng có ánh sáng vừa phải nữa. HDR còn áp dụng tốt với các trường hợp khung cảnh có độ chênh sáng, tối quá lớn.

Đây là ảnh chụp bằng chế độ HDR của HTC One X. Nếu không dùng HDR, mặt trời ngoài sau sẽ rất sáng, trong khi các con thuyền bị tối đen

Tinh chỉnh các thông số chụp ảnh
  • Exposure Value (EV) (Độ phơi sáng): EV càng lớn, ánh sáng trong hình sẽ càng nhiều và hình cáng chói, ngược lại, khi giảm EV thì ánh sáng sẽ ít đi và bức hình của bạn cũng tối hơn. Tùy vào từng môi trường mà bạn tăng giảm EV cho đúng với ý đồ của bạn. Ví dụ, khi chụp phong cảnh hay kiến trúc có ánh sáng Mặt Trời chiếu vào, bạn có thể tăng EV lên một chút để tạo nên một khung cảnh chói chang ở mức vừa phải, làm cho đối tượng công trình vừa mạnh mẽ, vừa cứng cáp hoặc thể hiện được sự khắc nghiệt của thiên nhiên. Còn khi chụp những cảnh như trong nhà, một góc phòng trong quán trà, một tách cafe bên cửa sổ, một cánh quạt cũ kỹ, chụp từ trong cửa sổ nhỏ nhìn ra ngoài... bạn hãy thử giảm EV xuống để tăng mảng tối của bức hình lên. Lúc này bạn sẽ thấy hình ảnh rất dịu mắt và tạo nên một cảm giác nhẹ nhàng, sâu lắng, bức hình ẩn chứa một thứ gì đó huyền bí và trắc ẩn. Tất cả tùy thuộc vào cách bạn nghĩ cũng như sở thích chụp hình của mình.
  • White balance (Cân bằng trắng): Thông số này dùng để điều chỉnh màu ánh sáng cho đúng với ánh sáng thật ngoài môi trường. Bạn không cần quan tâm cụ thể nó là gì, arc có nhiều chế độ cân bằng trắng, bạn cứ thử chuyển qua lại từng chế độ một để có được màu ánh sáng ưng ý nhất. (Trích bài Chụp ảnh đẹp với Sony Xperia Arc của anh TDNC)
  • Brightness (Độ sáng): tăng lên thì ảnh sáng hơn, giảm xuống thì ảnh tối đi. Rất đơn giản. Nhưng hãy coi chừng khi tăng quá sáng thì ảnh bị mất chi tiết, còn mặt người dễ bị bệt lắm nhé.
  • ISO: đây là độ nhạy sáng của cảm biến. ISO càng cao thì ảnh càng sáng, giảm được hiện tượng rung tay vì tốc độ chụp sẽ nhanh hơn. Tuy nhiên, ISO cao có tác hại là làm ảnh noise. Trên smartphone, cảm biến của máy nhỏ nên noise càng nặng hơn nữa. Tùy vào tình hướng mà bạn có thể chỉnh ISO cho thích hợp, còn nếu bạn không rành về nhiếp ảnh thì cứ để Auto cũng ổn.
  • Saturation (Độ bão hòa màu): thông số này càng cao thì ảnh càng đậm màu hơn, còn càng thấp thì ảnh nhạt màu hơn.
Bạn có thể kiếm được chỗ tùy chỉnh các thông số này ở phần Settings của trình chụp ảnh trên smartphone. Đó có thể là biểu tượng hình bánh răng cưa, một số biểu tượng liên quan đến hình ảnh, nhấn nút menu để tiết lộ,...

Các thông số chụp ảnh trên máy ảnh của HTC Android 4.x

Hạn chế dùng zoom kĩ thuật số
Các anh em rành về máy ảnh thì sẽ biết rằng zoom số không tốt, nhưng người dùng bình thường thì có lẽ không rành về điều này. Bạn bè của mình thường phóng to bằng cách nhấn nút volume hoặc nút zoom trên màn hình mà không biết rằng nó sẽ làm giảm chất lượng ảnh đi rất nhiều. Bạn cần hạn chế, thậm chí là không dùng zoom số. Khác với zoom quang học, zoom số sẽ dùng thuật toán nội suy để phóng to ảnh, kết quả là ảnh mờ, sai màu, nhìn rất chán. Hầu hết smartphone hiện nay không có zoom quang, nên nếu muốn phóng to, hãy để máy gần vật cần chụp nhất có thể.

Quảng cáo

Đây là bức ảnh zoom số, chụp bằng HTC Titan, nhìn bể và không đẹp

Chờ đến khi máy AF xong thì hãy chụp

Máy ảnh hiện nay hầu hết đều có khả năng tự động lấy nét (Auto Focus - AF). Quá trình chụp một bức ảnh trên smartphone sẽ như thế này. Đầu tiên, khi nhấn phân nửa nút chụp ảnh, thiết bị sẽ xác định điểm lấy nét, điều chỉnh lại thấu kính cho ảnh rõ nhất có thể (một khung màu xanh hoặc trắng sẽ sáng lên trên màn hình kèm tiếng beep), sau đó, bạn nhấn mạnh xuống thì máy mới bắt đầu chụp. Trên vài máy, nếu bạn nhấn mạnh thì máy chụp ngay, không thèm lấy nét. Như vậy ảnh sẽ bị mờ.

Ở các máy không có nút cứng thì thường ta nhấn vào nút ảo chụp ảnh là máy sẽ tự lấy nét rồi mới chụp nên bạn không phải lo lắng về chuyện này. Chỉ cần bạn để ý đừng lia tay đi khi máy chưa chụp xong là được. Ngoài ra, khi máy báo không lấy nét được (khung trên màn hình chuyển sang màu đỏ), bạn nên thử di chuyển sang một góc chụp khác hoặc tăng khoảng cách đến vật thể cần chụp.

Một vài smartphone mới có khả năng chạm để lấy nét. Hãy tận dụng nó để bạn có được bức hình nét nhất có thể (bằng cách chạm vào điểm mà bạn muốn nó nét) rồi bỏ tay ra. Như vậy ta cũng không lo lắng về vấn đề "lỡ bấm chụp rồi máy mới AF".

Xanh như thế này là đã AF xong, có thể chụp được rồi

Dùng thử các phần mềm bên thứ ba

Nếu bạn cảm thấy chán trình chụp ảnh mặc định trên máy, hãy thử dùng các ứng dụng khác. Với iPhone, bạn có thể truy cập vào App Store và tìm các phần mềm trong mục Photography, còn với những bạn sử dụng máy Android, vào Android Market và tìm mục tương tự. Tất nhiên, các máy BlackBerry cũng có thể dùng App World, còn Windows Phone 7 có Marketplace. Hãy thử qua càng nhiều ứng dụng càng tốt. Thường thì các lập trình viên sẽ cung cấp hai phiên bản của cùng một ứng dụng: bản Lite (miễn phí) và Pro (hoặc bản trả phí). Bạn nên thử bản Lite trước, nếu ưng ý thì hãy mua bản Pro hoặc bản full sau. Ứng dụng bên thứ ba sẽ giúp mang những tính năng mới cho camera trên smartphone của bạn, có những tính năng ngộ nghĩnh như kích hoạt bằng giọng nói, bằng huýt sáo, và thường là lập trình viên sẽ cho bạn rất nhiều hiệu ứng có sẵn nữa.

Ứng dụng bên thứ ba sẽ cho bạn nhiều lựa chọn hơn, vui vẻ hơn, chuyên nghiệp hơn

Ảnh Panorama

Ảnh toàn cảnh muốn làm được bằng máy chụp hình bình thường thì hơi khó, trừ các máy có sẵn chế độ panorama ra thì ta phải ghép tay. Nhưng chúng ta đang cầm trong tay smartphone, và không điều gì là khó cả. Bạn có thể nhờ ứng dụng chụp ảnh ghi ảnh theo dạng toàn cảnh rộng, đảm bảo kết quả sẽ cho bạn nhiều bất ngờ. Trên Play Store của Android, App Store của iPhone hay Windows Phone Markteplace có rất nhiều ứng dụng có thể giúp bạn tạo ảnh panorama. Hãy thử tìm với từ khóa "panorama" là sẽ ra ngay. Nguyên tắc chụp loại ảnh này là sẽ lia máy từ trái sang phải (hoặc trên xuống dưới), do đó bạn có gắng giữ tay thẳng nhất có thể để ảnh được liền mạch, không bị méo mó nhé.

Một bức ảnh panorama
Xử lí ảnh hậu kì

Trên máy tính, người ta chụp xong hay về "Photoshop" lại, vậy tại sao với smartphone thì lại không? Thậm chí còn tiện hơn đấy chứ vì ta có thể làm mọi việc ngay trên chiếc điện thoại nhỏ gọn của mình. HTC, Sony và Apple (tất nhiên có vài hãng khác nữa) có tích hợp trình chỉnh sửa ảnh đơn giản trên điện thoại của mình. Hãy thử dùng nó để chỉnh những thứ đơn giản cho bức hình của bạn. Còn nếu không có? Đừng lo, ta vẫn còn cả một thế giới ứng dụng rộng lớn cơ mà. Hãy lên kho ứng dụng tương ứng với hệ điều hành bạn đang dùng rồi tìm kiếm với từ khóa "Photo Editor" là sẽ có ngay. Bật mí: Photoshop có phiên bản nhỏ gọn và dễ dùng mang tên Photoshop Express cho Android và iOS. Instagram cũng là một phần mềm hay mà bạn nên tham khảo.

Instagram là một trong các ứng dụng để chụp và cả chỉnh sửa hậu kì được nhiều người ưa thích hiện nay

Chúc các bạn luôn vui vẻ và có được những bức ảnh đẹp với smartphone của mình.
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
hơ hơ.. iphone không có các chức năng chỉnh thông số chụp, chỉ đưa lên và bấm thôi
@phuongaltec xài phần mềm của 1 hãng thứ 3. iphone có HDR cũng khá đẹp, thĩ nhất 4s vì cam đẹp hơn hẳn so với 4
@phuongaltec Cùi bắp ;)

Đùa thôi đừng chém 😃
Ảnh mấy con thuyền chắc chắn là do Tây họ chụp. CÒn mấy cái ảnh về sau Việt Nam ta chụp thấy vẫn xấu như thường. Hoặc không thấy tác giả đưa ảnh của chính mình lên đây để minh hoạ.
Tom lại : Ống kính ko bẩn, chụp tránh rung tay. CÒn lại để Auto nó xử lý. Vì bạn đang chụp trên điện thoại nên đừng bao giờ so sánh với máy chuyên dụng.
Red_Skin
TÍCH CỰC
12 năm
@Canon100is Sao cái gì xịn, đẹp các bác cũng nghĩ là của Tây thế nhỉ 😁
@Red_Skin Đến cái điện thoại bác đang dùng cũng là của tây mà ?
Metallicy
TÍCH CỰC
12 năm
@Canon100is Đương nhiên là không thể so với máy chuyên dụng được, nhưng nếu bác đã từng dùng qua các dòng đt Nhật, hay 1 số dòng của se như c901 chẳng hạn( tham khảo thêm bên se-cafe.net) thì bác có thể thấy chỉnh các thông số trước khi chụp sẽ cho ra những bức ảnh đáng ngạc nhiên hơn nhiều auto, ngay trên chiếc đt của bác đấy ạ 😃
viethieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
cám ơn bạn vì những hướng dẫn cơ bản và rất hữu ích
Các bạn có thể lau kính camera bằng giẻ mềm nhúng 1 ít xi cana. Mình làm thử rồi, chụp nét hơn hẳn 😁
@nightfox23 :D xi cana là cái chi vậy bạn
@zeus8410 Xi dùng để đánh bóng. Bạn ra cửa hàng đồ điện hỏi là có ngay :D
@nightfox23 Xúi dại. Lau bằng cana có mà trầy kính. Trong cana có các hạt nhỏ, sờ bằng tay đã thấy nhám rồi, có điên mới lấy lau kính.
Tốt nhất là mua tấm giẻ / khăn lau micro fibre, loại này lau kính thì số một, dễ dàng nhanh chóng, sạch bóng không để lại dấu quần hoặc các hạt bụi.
bài này hay quá
01216661136
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài hay quá nhưng mà không hữu ích với mình 😁
Hữu ích đấy :rolleyes:
nhưng vẫn mong có thể thay thế máy ảnh du lịch tầm trung,chụp bằng sf vẫn thấy độ chi tiết và ánh sáng ko đều
(sensation)
ostar
TÍCH CỰC
12 năm
Tính năng chụp ảnh trên smart phone ngày càng mạnh và đa năng. Máy P&S dần lui vào hậu trường rồi vì nếu nhu cầu up lên facebook hoặc rửa ảnh khổ thông thường thì smart phone đáp ứng tốt. ;)
dht7479
ĐẠI BÀNG
12 năm
ipad2 sao chụp xấu quá... nhất là thiếu sáng 1 chút...
có pro nào hướng dẫn chụp đẹp hơn tý hok?
@mr.nhoxsin Ipad 3 cũng ko đẹp cho lắm bác ui , chụp đủ sáng mà vẫn thấy hột nó đc cái chụp gần + 1080 là đc
@dht7479 ipad3 mà ko biết chụp vẫn xấu như thường :rolleyes:
@dht7479 éc éc! camera của ipad 2 rất tệ! k bằng con 3gs khi xuất ra lap đâu bác
Bài viết đầy đủ, em dùng 9900 , không có auto chụp đường nào cũng xấu =))
@mrkun&blackberry Không tán thành. 9900 chụp cảnh rất là đẹp 😁 😆
@Duy Luân Ý em là dạng Close up =))
issacnhut
TÍCH CỰC
12 năm
@mrkun&blackberry Vẫn không hiểu tại sao BB 99xx không có auto focus
dovanpho
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Duy Luân Mình chụp hoa (ở gần) dùng cả chế độ close - up vẫn mờ tịt thì làm như nào bạn nhỉ?
tjjjjj
ĐẠI BÀNG
12 năm
tiếp thu kinh nghiệm..😁
smartphone dần sẽ thay thế máy ảnh du lịch. Còn thay thế DSLR thì còn khá dài 😁
@vicktorbui Ko thay thế đc DSLR
@HoangPigg chuyện công nghệ tương lai thì khó nói trc được gì lắm bạn ạ.
Cách đây chục năm ai dám nghĩ tới smartphone giờ đang sắp thay thế cam du lịch ? Thậm chí vài năm trc ai nghĩ tới có con điện thoại nào 42mpx
@vicktorbui Hiện nay có máy Du lịch nào thay đc DSLR chưa bạn?
@HoangPigg Vẫn đề là ở chữ hiện nay của bạn thôi. Trong khi mình đang nói tới tương lai.
2 thời điểm thời gian này chắc là cũng khác nhau nhỉ ?
@vicktorbui Bạn cũng đang hiểu vấn đề rồi....tương lai Điện thoại sẽ thay đc máy du lịch=>Tương lai máy du lịch sẽ thay đc máy DSLR=>Lúc nào Điện thoại mới thay đc máy DSLR?
Nếu bạn nói:Tương lai điện thoại sẽ chụp ảnh ngang ngửa với các máy DSLR,như vậy nghe còn hợp lý...Chứ bạn dùng từ "thay thế",nó ko chuẩn!!!
•Góp ý đôi lời chứ ko có ý tranh cãi!
Oxi
CAO CẤP
12 năm
Hay quá! Nhờ bài này mình mới biết chức năng của HDR là gì. Thanks!
Vậy làm sao để làm mở hậu cảnh trên smartphone vậy mọi người?
Lotu$
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay quá có cái tham khảo rồi
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Có rất nhiều công cụ có trên smartphone mà từ hồi nào đến giờ chẳng bao giờ dùng tới, cảm ơn tác giả vì bài viết rất thiết thực này
Thanks 1 bài viết bổ ích......
Ảnh bến tàu: khung cảnh đẹp nhưng đúng là hình chụp bằng phone vẫn thiếu chi tiết nhiều lắm!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019