[Chia sẻ] Tiết kiệm pin cho Xperia Z

Thai@Khang
10/5/2013 3:6Phản hồi: 411
[Chia sẻ] Tiết kiệm pin cho Xperia Z
Chào tất cả anh em dùng Xperia Z! Rất nhiều anh em than phiền về việc thời lượng pin khá kém, mình xin phép chia sẻ anh em những kinh nghiệm thực tế, và có tham khảo các topic tiết kiệm pin khác của bác harrynghiem. Đây là những kinh nghiệm thực tế của mình từ thời S2, S3 và bây giờ là Xperia Z, thực tế là on screen trên em Z của mình luôn luôn gần 5h với nhu cầu bình thường hàng ngày như chơi ít game, chủ yếu lướt web, facebook, tinhte với tỷ lệ wifi/3G là 50%/50%.Thời gian dùng từ 6h sáng đến 23h đêm luôn còn khoảng 15%-20% pin.

Một số thủ thuật như sau:
  1. Bật Stamina: vào trong Settings và chọn Power Managerment, ở chế độ Lowbattery mode các bạn có thể điều chỉnh việc tối ưu hóa khi pin yếu, mức % bao nhiêu các bạn có thể tùy chọn điều chỉnh.
  2. Tắt Mobile BRAVIA Engine 2 khi không cần xem hình, xem phim
  3. Các kết nối: khi không dùng tới: các bạn có thể tắt hết các kết nối wifi, 3G, Bluetooth, GPS, các dịch vụ định vị và tìm kiếm của Google.
  4. Khi không dùng đến máy, hãy bấm soft menu recent app: và xóa hết các app đang chạy và đã chạy, việc này rất hiệu quả vì mình phát hiện app baomoi tự động update dữ liệu nền, nhưng khi xóa đi thì không bị vấn đề này.
  5. Độ sáng màn hình nên để từ 40% đến 60% tùy nhu cầu mỗi người, hiện mình đang dùng mức 50% khá ổn cho mọi hoàn cảnh.
  6. Nếu ai có dùng Viber nên điều chỉnh app không chạy ngầm khi máy không dùng đến, bằng cách vào Settings của Viber chọn Wifi-Sleep policy và chọn Use device's settings
  7. Xóa bớt các app hệ thống không dùng đến theo topic này, có thể xóa thêm các app ngoài danh sách trong topic như các app Backup & Restore, các add-on của Facebook, Twitter ..., các hình nền động, các plug-in như karaoke, tìm lời bài hát
  8. Không sử dụng Task killer (Thanks harrynghiem)
    Những app có tác dụng killer không những không giúp tiết kiệm pin mà còn làm tiêu hao pin nhiều hơn do phải chạy nền. Đồng thời việc kill app 1 cách tự động đôi khi gây lỗi cho hệ thống.
  9. Bỏ bớt Widget + màn hình Home (Thanks harrynghiem)
    Đưa nhiều widget không cần thiết + số màn hình Home theo launcher cũng làm tiêu hao pin không cần thiết. Nên để Widget cần thiết + số màn hình Home vừa đủ dùng. Một số Launcher với nhiều hiệu ứng + tính năng nó cũng chính là thủ phạm gây hao pin.
  10. Bỏ chức năng auto update
    Một số app khi cài vào có chức năng tự động update như weather, sms backup, facebook, email ... Nên bỏ chọn chức năng update định kỳ or cho update với chu kỳ lâu hơn.Đặc biệt cái thời tiết ở màn hình chính rất hao pin do thường xuyên kết nối với server lấy dữ liệu.
  11. Tắt chức năng Tài khoản và đồng bộ (Thanks harrynghiem)
    Chức năng này dùng để đồng bộ danh bạ, mail, ... lên tài khoản của google ... khi không dùng đến nên tắt chế độ tự động để tiết kiệm pin vào Setting (Cài đặt) - Accounts and sync (Tài khoản và đồng bộ) - Gạt nút bên góc phải qua trái để off nó đi. Khi nào cần bạn có thể mở nó lên lại. Hoặc bạn có thể tắt mở nhanh bằng cách kéo thanh bar xuống và off chức năng Auto sync (Tự động đồng bộ).
  12. Không sử dụng hình nền động, và hạn chế dùng màn hình với tông màu quá sáng.
  13. Nên root máy và cài các app chặn quảng cáo: việc này rất hữu ích cho máy chạy nhanh hơn khi chơi game online, lướt web, tiết kiệm pin và chi phí 3G.
  14. Nếu có thể thì dùng rom cook như AUR 2.7 có app Performance Control: có thể điều chỉnh mức min/max của CPU, qua đó máy sẽ không chạy các tác vụ ở mức xung nhịp cao.Bên cạnh đó, có thể tải các app như Set CPU, Voltange Control cũng có chức năng hạ mức xung nhịp max xuống.
  15. Thay thế những app chạy nền được cài vào (Thanks harrynghiem)
    Một số phần mềm khi bạn cài vào nó sẽ có chức năng chạy nền dù bạn có sử dụng hay không, kiểm tra bạn có thể vào setting (Cài đặt) - applications (Quản lý ứng dụng) - qua tab running (Đang chạy) sẽ thấy những app chạy nền. Vì vậy bạn có thể tìm kiếm 1 apps khác có chức năng tương tự nhưng không chạy nền gây tốn pin + ram.
    Nếu bạn là 1 tín đồ của facebook không nên dùng app của facebook vì nó luôn chạy nền dù bạn có sử dụng hay không. Vì vậy bạn có thể dùng browser để truy cập or dùng app FBM for facebook để thay thế.
Chúc các bạn thành công.😃😁
411 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

còn một cách bác chưa đề cập: Khỏi phải dùng smart phone nữa sẽ k phải lo hao pin :p
Đùa thôi chứ các bác nên xài app Greenify sẽ khỏi phải làm theo mục 4.6,8,10,15. App đó quản lý RAM và có chế độ hibernate các ứng dụng. Cách dùng thì tự tìm hiểu nhé
@haga22 quay về với 1280 cho nó đỡ vất vả 😁
màn hình lúc nào đem test so sánh thì cũng săm soi từng tí.
nhưng khi xài thì lại để ánh sáng 40-50% xấu mù.
quả là smartphone :D
@haga22 app này có cần root máy ko b ?
@cuongking
cuongking
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mallbro ko bạn
Amarkong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hết thì sạc chứ cũng kg cần tk làm gì cả 😃
cuongking
ĐẠI BÀNG
11 năm
cảm ơn nhé, cái này ko phải ai cũng biết và nhiều như bạn
sau khi lam xong chắc chắn android sẽ quản lý pin tốt như ip, thực ra ip quản lý pin tốt tại tắt màn hình hoặc chuyển qua các app khác thì nó sẽ lập tức dừng và tắt đồng bộ, do vậy pin tốt nhưng ko thể nào tiện như dùng android được
Các bác biết ROM nào pin ngon nhất không ạ?
cuongking
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TungDart theo mình, AUR vẫn đang ngon nhất, nhưng mà cài đặt hơi phức tạp
Cài theo hướng dẫn, đơn giản mà.

Sent from Sony Xperia Z®
thaikhang91
Sorry, mình ko thấy mục Accounts and sync ở đâu hết, trong setting của mình chỉ có 1 dãy tài khoản của mình đã nhập vào rồi thôi.
@cloudran1412 Chính nó đó bạn, bạn có thể điều chỉnh chế độ tùy chọn đồng bộ của từng tài khoản của bạn.

Sent from Sony Xperia Z®
@thaikhang91 Bấm vào từng tài khoản thì chỉ có 2 lựa chọn là Xóa tài khoản và đồng bộ ngay thôi.
@thaikhang91 Bác ơi bác cho em hỏi ngoài lề chút. Sao khi em tắt màn hình đi thì dữ liệu em đang download nó tự động stop lại mặc dù em đã tắt Stamina đi ạ?
@HieuSilver Bạn vào Cài đặt > Wifi > Nhấn phím ba chấm dọc phía dưới bên phải chọn Nâng cao > Nhấn Bât WiFi khi ngủ > Chọn Luôn luôn. Máy sẽ không ngắt wifi khi tắt màn hình nhé.
Like mạnh cái avatar mới của anh. Cảm ơn bài tổng hợp, lại phải sờ con Z một tí rồi.

Gửi từ C6603 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
bb9000bn
ĐẠI BÀNG
11 năm
theo mình thì đã dùng smatphone thì cứ dùng thoả mái đi, hết lại sạc có gì đâu.
@bb9000bn Suy nghĩ của bạn là chính xác đấy.
Tuy nhiên thực tế, với mức độ sử dụng như nhau thì thời gian dùng pin có tăng lên, máy mượt hơn thì cũng nên cải thiện nó.
Ví dụ như hàng ngày bạn đều phải di chuyển từ A đến B với cự ly 100 km tốn 2 lít xăng, nhưng nếu bạn biết làm chủ nó thì cũng khoảng đường 100 km như vậy, bạn thấy xe chạy bốc hơn, máy mát hơn và chỉ tốn 1,8 lít xăng thì bạn chọn cái nào.😃
@bb9000bn Đã sài smartphone thì phải chấp nhận thui, sao mọi ngừ cứ được voi lại đòi hai bà trưng thế nhỉ..................phải chừa chỗ nào đó chưa hoàn thiện để người ta hoàn chỉnh chứ....
@BienKhanh Bạn tội cho hãng, ai tội cho bạn.
Nhảm ...

Sent from Sony Xperia Z®
Mơi dùng Z đc nửa tháng thấy e nó cũng đc pin có khá hơn, tiết kiệm cũng đc 2 ngày.
Đang cài greenyfi 1.8 nhưng đọc ko thây hương dẫn dùng nó ra sao.
A em nào biết có thể hướng dẫn kỹ hơn tý đc ko
@tuanpro8172 bạn đọc ở đâu đưa mình xem nào 😃
@tuanpro8172 Cái pm đó thì bác ấn vào cái dấu + bên góc trái màn hình. Nó sẽ tự động tìm ra những ứng dụng đang chạy ngầm theo máy. Sau đó mình chọn pm nào thì nó sẽ tự động tắt những pm đó khi ko dùng đến.
Anh oi, anh cai root explore phien ban nao the a. anh cho em link down duoc k a. em cai ban root explorer 2.2.1 vao phan app ma cha thay file nao co trong danh sach co the xoa duoc. ma em dang dung rom stock. Thanks anh
Chào cả nhà,mọi nguời có ai biết xin chỉ giúp mình nên mua dock sạc cho XZ ở đâu ko?xin cảm ơn truớc!
@dinhquang595 OK, chiều mai anh ghé, tầm 2h30
@thaikhang91 ngoi doi hoai ma chang thay a dau 😔. ma e noi truoc e dang xai rom stock 307 rui kg bit co root dc hem nua
@dinhquang595 Anh mới reply chiều tối ngày hôm qua 18/06 mà😁

Sent from Sony Xperia Z®
@thaikhang91 thanks a Khang nhieu nha sau khi up rom nhin dep hon han 😃
Theo mình thì dùng thoải mái đi. Mình dung tiêt kiệm cũng đc hai ngày,còn lướt web nhiều một ngày cũng đủ.
Mình chơi Candy được nửa ngày, mua them cục sạc 5500ma đút túi cho lành 😁
cuongking
ĐẠI BÀNG
11 năm
trên Ebay có 9,9$ 1 dock sạc, chưa thấy thương gia nhập về bán nhỉ? chứ dock sạc có gì đâu mà mua cái hơn 1tr thấy phí phí thế nào😃
rongvangmt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đêm qua người mất tí còn máy không mất tí nào!hehe😁
AUR 2.7 quá ngon!😃
Có 1 cách hiệu quả mà chỉ cần mất 3phút các bạn sẽ thấy pin cực trâu chó

Vào appstore.vn
Cài phần mềm Deep Sleep Battery Pro vào máy
Chạy phần mềm đó,chọn chế độ cuối cùng

Xong,oke

Phần mềm này nó hoạt động theo cách sau

Khi các bạn khóa màn hình lại,là 100% các ứng dụng chạy ngầm bị xóa,ngăn ko cho chạy,tất cả kết nối bluetooth,3G,wifi bị ngắt hết

Chính vì vậy pin để cả ngày nếu ko dùng cũng ko mất quá 3% (để mạng 2G nhé)

Khi các bạn mở khóa laị màn hình thì nó sẽ tự khởi động lại tất cả các apps chạy ngầm và tự bật lại data ,wifi như ban đầu cho các bạn dùng

Cứ đơn giản dễ hiểu là khi các bác khóa màn hình cái con Z chỉ là cái đen trắng nghe gọi,sms
Khi mở màn lại trở lại là smartphone :p
tuanan1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@HieuSilver Cái này thì em biết rồi. em tín đồ của cái appstorevn từ hồi nó chưa thu phí cơ. giờ thì nó thu phí acc quá. Em down được rồi, tại sáng seach k thấy! thanks bác!
@tuanan1 Nó chỉ thu phí những ứng dụng như truyện,... nó làm thôi mà bác. Còn những apps thu phí ở CH Play thì vẫn free 😃
duchdtn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satthumuhn Là slumberer phải k bác
@duchdtn Chính cái đó
Trẻ con cũng phải tự hiểu chứ 😃
1 ngày sạc 2 lần dùng tẹt đi, hehe
Ai ở HN muốn mua miếng dán chống nước như congnghenhat rẻ cho Z thì vô đây nhé. đang co shangf tại nhà 😃 http://www.nhattao.com/threads/oder-mieng-dan-man-hinh-cho-xz-nhe.2151140/#post-38867393

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019