[Chia sẻ với Tinhte] những trải nghiệm về Ubuntu 12.04 LTS

ngqnamanh
15/7/2012 7:35Phản hồi: 125
[Chia sẻ với Tinhte] những trải nghiệm về Ubuntu 12.04 LTS
Chào anh em tinhte đặc biệt là những bạn đang sử dụng những hệ điều hành nhân Lunix và Ubuntu. Qua một tuần mình sử dụng Ubuntu 12.04 LTS mình cảm thấy hệ điều hành này có chất lượng có lẽ là nhất trong những hệ điều hành nhân Lunix và nó cũng cho mình cái cảm giác thân thiên hơn và dễ dùng hơn nhiều so với windows. Mình sẽ nói một chút về những gì mình cảm nhận được (có điều gì nói ko đúng anh em thấy ko hay thì góp ý, chứ đừng cho em mấy lu gạch nhé!!!)
1.Giao diện
- nói về giao diện ubuntu 12.04 LTS thật sự là một sự đột phá so với những phiên bản trước tuy đơn gảin nhưng lại rất tinh tế dễ sử dụng không làm người dùng phải đau mắt như window đặc biệt là khi mình vào Pa-nel điều khiển của window nó làm mình phải hoa mắt khi mình vào để cài đặt một số thông cho Pc của mình.
Hình chụp từ 2012-07-15 14:53:20.png
phần cài đặt hệ thống của Ubuntu rất đơn giản và dễ sử dụng
- Giao diện có thể được tuỳ biến theo ý thích chỉ với vài thao tác
Đây là giao diện pha trộn giưac mac os và Ubuntu
2 Hiệu năng
-ở mặt này thì Ubuntu với khả năng ngốn RAM khiêm tốn như Window XP nhưng lại cho chúng ta cảm giao diện đồ hoạ những chương trình giải trí gần bằng với windows 7. Sau 2 tiếng đồng hồ xem clip và nghe nhạc thỉnh thoảng lại vọc và chơi game thì máy của mình cũng chỉ mất gần 40% RAM (máy mình RAM 1.9G) thấp hơn lúc mình dung windows 7 20%
Hình chụp từ 2012-07-15 14:39:46.png

-Ubuntu hầu như nhận hết được các Driver nên bạn sẽ ko cần phải cài thêm phần mềm naof để sử dụng Driver nữa
3. Một hệ điều hành miễn phí
Ubuntu là một hệ điều hành miễn phí nhưng vẫn được trang bị những tính năng văn phòng rất đầy đủ ngang với windows. Ubuntu còn có một Apps store cái mình rất thích vì mún tải phần mềm nào đó chỉ cần lên của hang trực tuyến tải xuống chứ ko phải mất công đi tìm từng web một và của hang này với 90% trong số đó là miễn phí với đầy đủ các danh mục.
Hình chụp từ 2012-07-15 14:49:10.png

Trên đó một số cảm nhận của mình về Ubuntu, Ubuntu rất phù với những bạn nào muốn được trải nghiệm cái mới là khác hẳn với windows. Và muốn giảm thiếu rính đến viruts, và những máy có cấu hình thấp. Chúc các bạn vui vẻ
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết của bạn hơi thiên về ubuntu quá ...Có những điểm U nhỉnh hơn windows ,đó là ngốn ram ít hơn , nhưng về hao tốn tài nguyên cpu và làm nóng máy thì windows chạy theo không kịp ...
Nhận driver hết ? bạn hơi quá lời ..những máy card VGA roi đành chịu thua , nhất là AMD/Ati , không tài nào gắn được ...
Dễ sử dụng ở điểm nào vậy bạn ? Tôi sử dụng 1 thời gian không thể nhớ hết những dòng lệnh : ví dụ bạn muốn cài đặt các codec audio ,video thì dùng những lệnh nào ? chỉ gắn giao diện D.com 3G cũng làm bạn nhứt đầu .
Ai muốn chơi game đỉnh thì đừng nghĩ đến linux .... phần mềm cho ubuntu thì nhiều đấy ...nhưng không thể nào chuyên nghiệp so với windows : ví dụ : autoCad , 3Dmax , photoshop , video studio , và những trình nghe nhạc thì lại thua bên windows .
Về chat thì lại ở lại phía sau quá xa ...làm sao có thứ gì so với yahoo messenger ..?
............Và còn nhiều thứ lắm , Ở đời này không có thứ gì miễn phí lại ngon hơn có phí cả ...Và không ai cho không ta thứ gì ...
lockool
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tronghieuvn bác nói lại hơi thiên về windows, nhưng e cũng đồng ý va bác, dùng 1 ngày thôi thấy máy nóng ran lên, dùng câu lệnh thì khó nhằn là ngày hôm sau chuyển ngay về windows
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@lockool - Mình thấy máy có nóng 1 tí, nhưng chẳng sao cả-
- Dùng Terminal từ từ rồi cũng quen và thấy thú vị ấy chứ
Cheers.
Đồng ý với tronghieuvn về một số nhận định mà Ubuntu còn thiếu .
Theo mình , Ubuntu nói riêng và Linux nói chung thì thích hợp hơn của cho giới lập trình , phát triển ứng dụng , ...

Nhưng nếu đem Ubuntu mà so với cái giá mà người dùng phải trả thì là quá hời cho những đối tượng người dùng tầm trung .
Nếu muốn thưởng thức các tính năng media tuyệt vời , game đỉnh và các tính năng khác của win thì hãy trả phí cho những thứ đó .

Vì đó là môi hôi , công sức của biết bao nhiêu con người làm việc bằng cả niểm đam mê không mệt mỏi .
Đối với Ubuntu bạn không cần cài driver D-Com 3G đâu. Bạn click zô góc phải phía trên màn hình có cái cột sóng đó, rồi chọn viettel hay mạng gì đó bạn đang xài là tự nó kết nỗi và xài bình thường, ko cần chạy app của riêng D-Com đâu....
@formica nhung mà lưu vao như thế sau này khó tìm lắm cậu ah
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maitrang1001 thế thì lưu vào desktop cho nhanh. :|
@maitrang1001 skype 4.0 for ubuntu ở trong ubuntu Software Center đó thây!
@Tung&linux thanks bạn nhưng mình k tải về đc
kho wa y tải về toàn là gì y
mà nó k có phần cho ubuntu 12.4 giúp mình với
Mình học được một kinh nghiệm như thế này, đó là đừng bao giờ dựa vào trong ý kiến người dùng cuối mà đánh giá một sản phẩm. Ví dụ đa số mọi người không dùng được nó, không biết cách dùng, không biết cách vận hành, ... không có nghĩa là application đó kém. Cùng lắm chỉ là thiếu thân thiện, mà cái gọi là "thân thiện" gì đó chỉ là bề ngoài, chẳng ảnh hưởng gì đến chất lượng cả. Ví dụ PostgreSQL khó hơn MySQL nhưng nó tốt hơn và trội hơn rất nhiều mảng, trừ việc ít Web Coder nào sử dụng nó. Ubuntu dễ dùng hơn Slackware, Gentoo nhưng không có nghĩa là sử dụng nó "tốt" hơn Slackware, Gentoo.

Nói chung là bài viết này quá cảm tính, và những bạn post bài vào sau cũng quá cảm tính. Chẳng thấy ai phân tích cái gì về kỹ thuật cả, ví dụ như kernel mới thực hiện việc extract một file 50GB mất bao lâu hay là xử lý được bao nhiêu connect cùng lúc, ... etc.
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Chủ bài viết dùng gì mà Ram lên nhiều vậy nhĩ... của mình 2GB Ram, chạy chiếm tầm 400-500MB thui, còn khá nhiều; tuy nhiên, CPU chạy hình như liên tục hơn Win 7.
Còn ai thấy thix cái nào thì dùng thui, so sánh làm gì nhĩ.
Có ae nào giúp mình cài ubuntu với cài miết mà không được ?
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@nhuthang16 Ahh, ra vậy.
Mac thì mình hok rõ rồi.
Máy mình chỉ dùng Ubuntu 12.04 LTS with Gnome 3 + Joli OS 1.2

Bạn chia ổ đĩa lại xem, 01 phân vùng mới cho Ubuntu files với ext4 format và 01 cho swam. Không quá rõ, nhưng hi vọng giúp đc, hihi.

Không thì bạn tạo 01 Thread mới để nhờ mọi người xem sao.
Cheers.
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
@nhuthang16 mình sẽ có bài viết để giúp bạn cài được ubuntu😁
@ngqnamanh Đang chờ nè, nhanh lên nha.
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
@nhuthang16 mình đanh viết bạn ơi đang viết bạn
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@nhuthang16 Bên Mac phức tạp nhĩ.
Mà không có đĩa, chỉ có usb có cài được không?, down ubuntu về rồi lại xoá đi, down về rồi lại xoá, thấy linux đẹp .
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Thì cứ lên trang chính của Ubuntu rồi download bản 12.04 LTS về, burn it into a CD. Boot with CD xem thế nào, quan trọng là cài thì chọn Keep side by side with your current os hoặc Advance to create/ resize your partition. Chứ select format all là đi tất tần tật data files on disk đấy nhé...hihi
pro cho hởi ubuntu LTS, vậy LTS là gì vậy?
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
LTS - Long Term Support
leephuong19
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác stevedat giải thích rõ ra chứ bản lts là như bác stevedat nói nên trọn bản này vì nó là bản hoàn chỉnh ít mắc lỗi hơn các bản khác bản này nhớ không nhầm 2 năm một lần(em không nhớ bác nào biết bảo em sửa dùng gạch em tội) còn chu kỳ ra là 6 tháng một bản các bản này không phải bản lts nó có thể tốt hơn bản lts trước đó hoặc có thể mắc lỗi nhiều hơn mới dùng chưa có khả năng fix dùng bảng lts thui bác à.
leephuong19
ĐẠI BÀNG
12 năm
một lời nữa anh em linux và windows không choảng nhau nữa nha cái gì chẳng có cái hay cái dở giúp người thui đừng biến thành cuộc ẩu đả
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@leephuong19 Hihi... phải có tranh luận mới sôi nổi chứ bạn... quan điểm cá nhân của từng người mà... hihi.
Tôi cũng đã sử dụng Ub được 1 thời gian khá lâu;
Cũng có 1 số nhận xét như sau:
Ub không dành cho dân amater; các bác sử dụng "nghiên cứu KH với CN" tầm 1 tháng là sẽ chán ngay vì nó hơi khó dùng;
Thực ra việc thay đổi thói quen sử dụng của OS không phải ai cũng dễ dàng thay đổi được; vì lý nó có quá nhiều thứ để học lại từ đầu;
Ở 1 số nước phát triển khi việc sử dụng bản quyền mang tính bắt buộc thì việc sử dụng hệ điều hành mã nguồn mở là việc hết sức kinh tế. Tại VN một số doanh nghiệp cũng đã triển khai Fedora or Debian có giao diện KDE được build khá giống với Windows cho mọi người dễ sử dụng. Giờ đây sử dụng Wine cũng có một số thứ tận dụng và chuyển qua để sử dụng mà.
Nhưng nếu được chọn HĐH để sử dụng về đơn giản; gọn nhẹ dễ sử dụng thì chắc tôi sẽ chọn MACOS.
tqvinh0101
ĐẠI BÀNG
12 năm
làm sao sửa lỗi này nhỉ các Bro??
Em xài dell 15r n5110
http://img685.imageshack.us/img685/7066/hnhchpt20120806223605.png
@tqvinh0101 nó yêu cầu bạn chạy ở chế độ root và chạy lệnh trong dấu cặp dấu ' ,để tạo file xorg.conf sau đó thì xem trong thư mục /etc/X11 có file đó chưa còn không thì nó sẽ nằm mặc định ở home root tức là root nếu ở home root thì copy tới thư mục như đã nêu rồi sau đó đổi tên file thành xorg.conf và lưu ý đây không phải lỗi nhé bạn mà là do nvidia 😃
tqvinh0101
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vimojnguoi Nó xuất hiện file trong đường dẫn rồi mà vẫn còn như thế là sao hở bạn?? 😃
bạn nên sử dụng hệ thống 64 bit và cài thêm các gói mesa + driconf để thêm tuỳ các tuỳ chọn liên quan đến đồ hoạ trong đó có gpu dùng các ứng dụng cao cấp của web liên quan đến gpu.
chúc bạn chủ thớt có trải nghiệm vui vẻ.
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Hey mems, Dell với Win có Dell Meter - dùng chức năng disable charging khi battery remaining; vậy không biết bên Ubuntu có cái nào giúp quản lý việc charging battery cho dòng máy Dell không nhĩ; hay có thủ thuật nào không? Chia sẽ ae với. Thanks.
@stevedat bạn chạy live cd và xem trong system setting chọn phần power để biết có hay không ? còn không thì có lẽ nên hỏi bác gồ vì mình có đã từng nghe các tay dùng linux trên laptop nói là có thể chạy tối đa 4 ~5h vào khoảng năm 2009~ 2010 nhưng không rõ phải config thế nào vì mình thuộc thế hệ tôn thờ máy để bàn cho nên cũng không để ý mấy chuyện này.
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@vimojnguoi Ý mình là: vd khi battery on remaining 60% mà mình cần dùng máy lâu thì input AC vào nhưng disable charging - với Dell Meter trên Win 7 thì làm được -> nên mình muốn hỏi là không biết trên Ubuntu; đặc biệt, là bản 12.04 có apps nào hay có thiết lập nào hổ trợ hay không?
em mới cài ubuntu, thấy chạy máy hơi nóng và pin thì chỉ được có 2,5h thay vì hơn 3h như dùng win. được mỗi cái ổn định, tha hồ nghịch mà ko lo hỏng với cắm usb ko cần phải đắn đo
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
@psybinh chào mừng bạn đến với hội free nhé, còn cái vụ ổ usb và ổ cứng cẩn thận nhé kẻo cái ubuntu nó khoá usb và cái ồ cứng của bạn chỉ có nó mới đọc được còn windows thì chịu chết đấy, đó là 1 chút kinh nghiệm của mình cẩn thận là trên hết! chúc bạn vui vẻ😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019