[Chia sẻ với Tinhte] những trải nghiệm về Ubuntu 12.04 LTS

Thảo luận trong 'Máy tính Linux' bắt đầu bởi ngqnamanh, 15/7/12.

1. ngqnamanh

ngqnamanh Thành viên

mình sẽ có bài viết để giúp bạn cài được ubuntu:D

2. hungcula

hungcula Thành viên

Tôi cũng đã sử dụng Ub được 1 thời gian khá lâu;
    Cũng có 1 số nhận xét như sau:
    Ub không dành cho dân amater; các bác sử dụng "nghiên cứu KH với CN" tầm 1 tháng là sẽ chán ngay vì nó hơi khó dùng;
    Thực ra việc thay đổi thói quen sử dụng của OS không phải ai cũng dễ dàng thay đổi được; vì lý nó có quá nhiều thứ để học lại từ đầu;
    Ở 1 số nước phát triển khi việc sử dụng bản quyền mang tính bắt buộc thì việc sử dụng hệ điều hành mã nguồn mở là việc hết sức kinh tế. Tại VN một số doanh nghiệp cũng đã triển khai Fedora or Debian có giao diện KDE được build khá giống với Windows cho mọi người dễ sử dụng. Giờ đây sử dụng Wine cũng có một số thứ tận dụng và chuyển qua để sử dụng mà.
    Nhưng nếu được chọn HĐH để sử dụng về đơn giản; gọn nhẹ dễ sử dụng thì chắc tôi sẽ chọn MACOS.

3. nhuthang16

nhuthang16 Thành viên

Đang chờ nè, nhanh lên nha.

4. ngqnamanh

ngqnamanh Thành viên

mình đanh viết bạn ơi đang viết bạn

5. tqvinh0101

tqvinh0101 Thành viên

6. vimojnguoi

vimojnguoi Thành viên

bạn nên sử dụng hệ thống 64 bit và cài thêm các gói mesa + driconf để thêm tuỳ các tuỳ chọn liên quan đến đồ hoạ trong đó có gpu dùng các ứng dụng cao cấp của web liên quan đến gpu.
    chúc bạn chủ thớt có trải nghiệm vui vẻ.

7. stevedat

stevedat Thành viên

Hey mems, Dell với Win có Dell Meter - dùng chức năng disable charging khi battery remaining; vậy không biết bên Ubuntu có cái nào giúp quản lý việc charging battery cho dòng máy Dell không nhĩ; hay có thủ thuật nào không? Chia sẽ ae với. Thanks.

8. vimojnguoi

vimojnguoi Thành viên

nó yêu cầu bạn chạy ở chế độ root và chạy lệnh trong dấu cặp dấu ' ,để tạo file xorg.conf sau đó thì xem trong thư mục /etc/X11 có file đó chưa còn không thì nó sẽ nằm mặc định ở home root tức là root nếu ở home root thì copy tới thư mục như đã nêu rồi sau đó đổi tên file thành xorg.conf và lưu ý đây không phải lỗi nhé bạn mà là do nvidia :)

tqvinh0101 thích nội dung này.
  9. vimojnguoi

vimojnguoi Thành viên

bạn chạy live cd và xem trong system setting chọn phần power để biết có hay không ? còn không thì có lẽ nên hỏi bác gồ vì mình có đã từng nghe các tay dùng linux trên laptop nói là có thể chạy tối đa 4 ~5h vào khoảng năm 2009~ 2010 nhưng không rõ phải config thế nào vì mình thuộc thế hệ tôn thờ máy để bàn cho nên cũng không để ý mấy chuyện này.

stevedat thích nội dung này.
  10. stevedat

stevedat Thành viên

Ý mình là: vd khi battery on remaining 60% mà mình cần dùng máy lâu thì input AC vào nhưng disable charging - với Dell Meter trên Win 7 thì làm được -> nên mình muốn hỏi là không biết trên Ubuntu; đặc biệt, là bản 12.04 có apps nào hay có thiết lập nào hổ trợ hay không?

11. tqvinh0101

tqvinh0101 Thành viên

Nó xuất hiện file trong đường dẫn rồi mà vẫn còn như thế là sao hở bạn?? :)

12. psybinh

psybinh Thành viên

em mới cài ubuntu, thấy chạy máy hơi nóng và pin thì chỉ được có 2,5h thay vì hơn 3h như dùng win. được mỗi cái ổn định, tha hồ nghịch mà ko lo hỏng với cắm usb ko cần phải đắn đo

13. ngqnamanh

ngqnamanh Thành viên

chào mừng bạn đến với hội free nhé, còn cái vụ ổ usb và ổ cứng cẩn thận nhé kẻo cái ubuntu nó khoá usb và cái ồ cứng của bạn chỉ có nó mới đọc được còn windows thì chịu chết đấy, đó là 1 chút kinh nghiệm của mình cẩn thận là trên hết! chúc bạn vui vẻ:D

psybinhstevedat thích nội dung này.
  14. hungcula

hungcula Thành viên

Mấy bác này vui tánh nhể; Theo em nghĩ thì Ubuntu ko dành cho dân amater đâu nhá; nếu sử dụng Ubuntu mà thi toảng lại mở GUI ra đọc thì có đến 1 năm may ra thành thạo được T_T;
    Còn về độ mượt và mềm mại thì chắc chắn là sẽ ko thể nào ăn được OSX hoặc Windows roài; Ubuntu hơn ở cái là : free; tận dụng tài nguyên và phân bổ tài nguyên hệ thống tốt hơn vì nó được phát triển theo các gói nhỏ!

15. formica

formica Thành viên

trải nghiệm của mình khá đơn giản: dùng bình thường thì không sao nhưng khi mở ubuntu software center là đơ máy 1 lúc, tốc độ khởi động thì rất nhanh. mình đang tìm cách cài microsoft powerpoint viewer thông qua wine mà chưa được. mình vẫn mong ubuntu có được một vài điểm hay của fedora như mặc định khoá phân vùng ntfs, cài được gói gyachi, wine 1.5 và có cái thông báo khi chat thì vô đối, onl thông báo, off thông báo, gõ nói chuyện với mình cũng thông báo. sướng. nhưng fedora thì kém hơn ubuntu khá nhiều. :(

16. stevedat

stevedat Thành viên

Quan trọng có muốn đổi qua hay không thôi, chứ amater gì, Windows thì những ai mới làm quen thì cũng không biết dùng đấy thui, sử dụng dần sẽ quen thôi.

17. hoivuth

hoivuth Thành viên

Đi học thì đa số các nơi đào tạo dùng win (có thể xịn) để đào tạo học viên, từ Office, Photo, Video..., win nó nhiễm vào người ta từ thuở bập bẹ rồi! Ra ngoài thì đa số các cơ quan, doanh nghiệp cho đến các quán net đều dùng win... Nói chung, win là một lối mòn, có thể nó xa nhưng người ta lại đã quen thuộc, ít người dám bỏ lối đi quen để đi một con đường lạ lắm, nhất là đường đó lại ít người qua lại nữa! Nếu như việc quản lý bản quyền của nước mình mà làm rắn hơn thì mọi thư tự nhiên sẽ khác! Win phải mất tiền mới đc dùng, nhưng ở VN mình mấy người trả tiền cho win đâu, chưa nói các soft... VN vô đối!!!! ;)

18. formica

formica Thành viên

http://123do.vn/landing/viral/?ref=52354
    1: link mf đó hả? (đang dùng dt)
    2: có biết ubuntu là gì ko hay là spam thế?

stevedat thích nội dung này.
  19. Tung&linux

Tung&linux Thành viên

vào box linux không được QC cho win8 hay win9 gì gì đó nhá!:cool:
    ai dùng win đừng click vào cái link đó nha, die máy đó, linux 'vô tư lự':D

formica thích nội dung này.
  20. hungcula

hungcula Thành viên

Vâng thưa bác; đa số người sử dụng windows cũng phải mất tầm 1-2 năm mới thuần thục được bác ạ; Ubuntu thực sự khác với windows ở chỗ là có thể cấu hình bằng Graphic và cả dòng lệnh nữa; ở một số trường hợp thì việc cấu hình bằng Graphic cũng ko chắc là cài đặt được bác nhá; còn ở windows thì việc này hoàn toàn làm được vì đã được đóng gói và biên dịch sẵn rồi ạ.