[Chia sẻ với Tinhte] những trải nghiệm về Ubuntu 12.04 LTS

ngqnamanh
15/7/2012 7:35Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy bác này vui tánh nhể; Theo em nghĩ thì Ubuntu ko dành cho dân amater đâu nhá; nếu sử dụng Ubuntu mà thi toảng lại mở GUI ra đọc thì có đến 1 năm may ra thành thạo được T_T;
Còn về độ mượt và mềm mại thì chắc chắn là sẽ ko thể nào ăn được OSX hoặc Windows roài; Ubuntu hơn ở cái là : free; tận dụng tài nguyên và phân bổ tài nguyên hệ thống tốt hơn vì nó được phát triển theo các gói nhỏ!
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@hungcula Quan trọng có muốn đổi qua hay không thôi, chứ amater gì, Windows thì những ai mới làm quen thì cũng không biết dùng đấy thui, sử dụng dần sẽ quen thôi.
@stevedat Vâng thưa bác; đa số người sử dụng windows cũng phải mất tầm 1-2 năm mới thuần thục được bác ạ; Ubuntu thực sự khác với windows ở chỗ là có thể cấu hình bằng Graphic và cả dòng lệnh nữa; ở một số trường hợp thì việc cấu hình bằng Graphic cũng ko chắc là cài đặt được bác nhá; còn ở windows thì việc này hoàn toàn làm được vì đã được đóng gói và biên dịch sẵn rồi ạ.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungcula mình dùng Linux cũng dc gần 2 năm rồi, vẫn chưa thuần thục lắm nhưng đủ dùng. 😁
mình vẫn gặp 1 đống người dùng windows ko biết cài win mặc dù dùng windows còn lâu hơn mình. Cài đặt gói phần mềm trên win mà c***k nó thì thôi rồi. Có cái cài dễ, có cái nhiều bước, có cái làm hoài ko dc. @.@
Còn cài gói phần mềm trên ubuntu thì cứ ubuntu software center mà phang, bảo đảm cài đặt đơn giản gọn lẹ. 😃
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@formica Bạn này cũng đúng, bạn kia cũng đúng... dùng Ubuntu Software Center(USC) cài ứng dụng mà nói khó nữa thì chịu thôi. Dùng máy tính đâu ai kiu mình "vọc" đâu, mà muốn "vọc" thì phải tìm hiểu chứ, vọc mà bảo khó thì cứ dùng USC mà cài. Dùng Web, Office, 01 vài game nhỏ giải trí thì Ubuntu và Windows đều dễ dùng như nhau. Khác biệt gì đâu bạn.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
trải nghiệm của mình khá đơn giản: dùng bình thường thì không sao nhưng khi mở ubuntu software center là đơ máy 1 lúc, tốc độ khởi động thì rất nhanh. mình đang tìm cách cài microsoft powerpoint viewer thông qua wine mà chưa được. mình vẫn mong ubuntu có được một vài điểm hay của fedora như mặc định khoá phân vùng ntfs, cài được gói gyachi, wine 1.5 và có cái thông báo khi chat thì vô đối, onl thông báo, off thông báo, gõ nói chuyện với mình cũng thông báo. sướng. nhưng fedora thì kém hơn ubuntu khá nhiều. 😔
hoivuth
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đi học thì đa số các nơi đào tạo dùng win (có thể xịn) để đào tạo học viên, từ Office, Photo, Video..., win nó nhiễm vào người ta từ thuở bập bẹ rồi! Ra ngoài thì đa số các cơ quan, doanh nghiệp cho đến các quán net đều dùng win... Nói chung, win là một lối mòn, có thể nó xa nhưng người ta lại đã quen thuộc, ít người dám bỏ lối đi quen để đi một con đường lạ lắm, nhất là đường đó lại ít người qua lại nữa! Nếu như việc quản lý bản quyền của nước mình mà làm rắn hơn thì mọi thư tự nhiên sẽ khác! Win phải mất tiền mới đc dùng, nhưng ở VN mình mấy người trả tiền cho win đâu, chưa nói các soft... VN vô đối!!!! ;)
ubuntu có một nhược điểm là khi bạn install soffware thì sẽ install lần lượt xếp hàng đợi. ko install cùng lúc 2 hay nhiều soffware cùng lúc như windows.
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@khanh291985 windows có nhược điểm là bạn phải bấm next, next, i accept, install.....finish. sau đó thì lên mạng tải c***k về. còn Ubuntu thì install rồi đi làm việc khác. 😁
chào bạn mình mơi mua may tinh va nta cài cho minh ubuntu 12.4 sao minh f thấy kho quá ubuntu k cai dc yahoo hả bạn có gì bạn giúp mình với
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn muốn dùng Ubuntu hay windows? nếu muốn xài windows thì đem ta tiệm hoặc nhờ ai đó cài cho. còn nếu muốn dùng Ubuntu thì phải làm quen. nếu bạn muốn chat yahoo thì trong Ubuntu 12.04 lts có cài sẵn empathy, bạn có thể cài thêm pidgin từ ubuntu software center hoặc mở terminal ra và gõ:
sau đó gõ y rồi gõ enter
@maitrang1001 bạn mở Pidgin ra, vào Tài khoản > Quản lý tài khoản hoặc phím tắt <Ctrl> + <A>
bạn vào Thêm (như hình)
yahoo on pidgin.png

chọn Giao thứcYahoo, nhập ID + pass vào, Nhớ mật khẩu > Thêm
cũng không khó phải không nào. nếu bạn dùng tiếng Anh thì nhớ mấy vị trí đó thôi.;)
Chúc thành công!😁
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@maitrang1001 muỗn xài webcam thì chat bằng dịch vụ mở như google talk hay skype!
pidgin không chạy được webcam yahoo do yahoo không cho phép chứ không phải tại pidgin không hỗ trợ 😃
@Tung&linux hihi rui mình đã thay yahoo nhưng yahoo ở đây k có wedcame hả bạn
@maitrang1001 skype đi bạn, yahoo là nguồn đóng nên ae nguồn mở cũng bó tay.
các bạn của bạn dùng skype không?
thanks bạn nha.skype mình cũng đã xem cái đó trước rồi nhưng ma nó k có of 12.4 bạn ạ?
hihi thật là ngại khi mình
wa ngốc
Mình dùng các distro linux đến phát chán trên top distrowatch rồi. Tình trạng chung là: Máy nóng, drivers ko hoàn toàn tương thích hết, nhanh hết pin.
Công nhận 1 điểm là ngốn ít RAM nhưng bù lại...vất vả cho CPU😁
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@SlimHTCDesireHD Từ kinh nghiệm và ý kiến của bạn cũng khá chuẩn đó, hihi. Nhìn chung dùng Open sources vậy là khá okie rồi... dù gì nó hay nhưng có lẽ cần thêm thời gian để hoàn thiện hơn nữa và đủ sức là một chọn lựa khác thay thế Windows hoàn toàn.
@SlimHTCDesireHD Do bạn còn thiếu kinh nghiệm chọn laptop để dùng với Linux thôi. Mình đang dùng Asus K43E máy chạy dc 3 - 3,5 tiếng. Không biết Windows có mát hơn hay không vì mình không dùng Windows.

Muốn dùng Linux thì cứ dùng các dòng K43/45/55 của Asus mà chiến (chỉ dùng Intel iGPU) hoặc Ubuntu-certificated Dell. Còn nếu muốn dùng laptop có các rời thì nên dùng máy chỉ có các rời Nvidia (Không hybrid graphic hay nvidia optimus) rồi cài nvidia driver (trên trang chủ).
@SlimHTCDesireHD Đang dùng K56CM đây pro ;) CPU mát lạnh 44 độ tầm đó VGA được nghỉ mát và pin cũng ngang win down tầm gần 4h
Ubuntu 12.04 LTS nhiều lỗi lặt vặt quá nên mình chuyển sang dùng Mint 13+GNOME 3.4 cũng đc vài tháng rồi. Đẹp mà khỏe.
Nếu cần máy làm server thì lunux là quá hợp lý.
Nói chung bạn nào theo lập trình thì dùng linux rất sướng và chạy máy ảo android, mac,windows,...rất mượt.
Kho phần mềm của Linux nói chung là vẫn chưa hoàn toàn đc coi là nhiều và tốt. Có 1 số ko nhỏ các phần mềm đc viết cho linux với giao diện ko đc thân thiện cho lắm.
Nếu theo nghiệp thiết kế, thu âm,...thì có vẻ linux là ko phù hợp. Tuy nhiên với những bạn nào ko chuyên lắm thì cũng có nhiều phần mềm thay thế lại free, chất lượng cũng ko hề tệ tí nào.

Mình là mình yêu nhất ở linux cái điểm là có thể tùy biến giao diện, tự chọn môi trường giao diện phù hợp với mình, can thiệp vào hệ thống,... Nói chung là làm đc mọi thứ(vấn đề là bạn có chịu bỏ thời gian và công sức ra hay ko thôi😁)

ps: Đố bạn nào trên windows hay mac xóa bỏ hẳn thanh taskbar đi mà máy vẫn chạy bình thường đấy=)))
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Ủa..hình như base of Mint cũng là bản Ubuntu 12.04 thôi mà. Mà Mint khác biệt là giao diện Mate, bạn đem qua Gnome 3.4, hihi. Bên Fedora 16 mặc đính Gnome 3.4 thì phải.
Ubuntu 12 xài Unity; Mint xài Mate; Fedora xài Gnome 3.4 - mình thấy họ mặc định vậy cũng có cái hay và lí do riêng.
@stevedat Mint có 3 phiên bản.
2 phiên bản MATE và Cinnamon có bố là Ubuntu nhưng perfomance hơn nhiều(cái này mình khẳng định)
phiên bản còn lại là Mint Debian thì bố của Ubuntu là Debian tức là ông nội của Mint giờ lại làm bố của Mint=))
Trên distrowatch thì giờ mint xếp cao hơn Ubuntu. Cộng đồng linux thế giới đánh giá mint khá cao. Tuy nhiên mọi ng vẫn rất quan tâm tới sự phát triển của Ubuntu. Xét cho cùng thì Ubuntu chính là kẻ mang sứ mệnh kéo linux đến gần End-User:rolleyes:
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@SlimHTCDesireHD Uhm. Linux Mint tích hợp code mp3+video sẵn, xem trên 24h thấy cũng mượt. Nhưng cái Software Center của nó thua xa bên Ubuntu 12.04 - theo trên quan điểm cá nhân mà nói.
@stevedat Đúng rồi đấy. Mình toàn cài Ubuntu software center cho mint thôi=))
mình dùng skype rồi bạn ạ
Mình đang dùng 12.04 song song với win 7, cảm giác trải nghiệm trên ubuntu khá tuyệt, ram công nhận là tốn ít, đỡ nóng hơn! Khởi động nhanh gấp đôi win 7 của mình!
Thích nhất là cái Ubuntu Software Center, thích phần mềm nào lên đấy tìm!
Mình dùng Asus K43SJ, Diver nhận chỉ trừ cái chạm đa điểm cho touch!
Đã được ba tuần mà vẫn chưa thấy có vấn đề gì xảy ra!
Có cả phiên bản skype 4.0 cho linux và Pidgin Internet Messenger dùng để chat yahoo! Khá hay
hieuykhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
driver không tốt không phải do ubuntu, đó mới là vấn đề, cái đó là do nhà sản xuất phần cứng họ không viết hay không công bố mã nguồn driver cho linux! nếu bạn cài mới windows khong có driver kèm theo thì mọi chuyền còn tồi tệ hơn nhiều!
cái đa điểm bạn vào setting rồi mouse and touchpad sang tab touchpad bấm chọn cái two finger scrolling lên là được đa điểm rồi 😃
Mình thử rồi. Có nghĩa là trên win mình tác vụ được ba diểm chạm còn trên ubuntu chỉ được có hai thôi!
Như thế đã là hạnh phúc rùi😁
Ubuntu! đáng để thử​
Chuyển sang dùng ubuntu cảm thấy khá hay ko muốn dung lại win, nhưng vẫn phải thêm máy ảo cái win để dùng một số pm trên win mà trên ubuntu ko có.

Sent from my HTC Desire S using Tinhte.vn
@dta4c Phần mềm nào vậy bác, có thể dùng WINE của Linux để chạy một số Win Soft trên linux mà không cần chạy Win trên máy ảo
@J_Android thật hả bạn ơi thế này thì thích quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019