Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ với Tinhte] những trải nghiệm về Ubuntu 12.04 LTS

ngqnamanh
15/7/2012 7:35Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có ai "hướng dẫn sử dụng ubuntu 12.04 toàn tập" không để cho dân amatuer như mình có thể làm quen vs ^^
có mỗi cài cái gõ tiếng việt cho em nó k mà mò cả nữa h đồng hồ mới cài xong ^^
chỉ có cài chrome là nhanh nhất ^^
hihi
mà sao mình chơi game qua wine nó lag đến nỗi j chạy đc luôn thế ^^
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngokimphuc 1: bác lên google search tài liệu tiếng việt hướng dẫn sử dụng Ubuntu 11.10 (tương tự nhau cả)
2: bác cài gói playonlinux rồi mở ra nghiên cứu. Nhưng vẫn còn lag đấy.
@ngokimphuc Mình chỉ biết những cái cơ bản như làm sao để sử dụng các distro linux nói chung và Ubuntu nói riêng 1 cách hiệu quả hơn thôi chứ mình ko chuyên về linux. Ko bao giờ nhớ hết lệnh linux toàn search gg copy paste vào Terminal😁
Ko có mấy người rảnh để làm cái bạn mong muốn đâu? Tuy nhiên nếu có khó khăn j trong quá trình sd cứ pm mình. Mình sẽ giúp đỡ nhiệt tình.
Lời hứa đấy!:D
anhuituan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chào bạn! mình đang sử dụng Ubuntu 12.04. theo cảm nhận của mình thì:
Rùa, nhận driver màn hình ko chính xác. mình dùng main foxconn G33.
nếu dùng Ubuntu 10.04 thì máy mình nhận chính xác, nhưng chuyển qua Ubuntu 12.04 thì sẽ có hiện tượng Unknow nên giờ máy chạy vẫn giật màn hình nói theo windows thì máy ko có driver.
Khởi động nhanh nhưng các chương trình ứng dụng khởi động chậm hơn Ubuntu 10.04.
hết...
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@anhuituan Hihi, hình như main của bạn cũng hơi có tuổi phải không. Mình thấy máy mà "có tuổi thọ" thì không nên lên 12.04 - như Windows thôi, Intel 745 cho 1GB ram thì cài Windows 7 chạy cũng "mệt", Windows 8 thì khỏi bàn 😁. Mình cũng thấy bản 10.04 khá ổn định, muốn bản mới thì mình nghĩ bạn dùng bản 11.10 đi, khá tốt.
@anhuituan Ubuntu 12.04 sủ dụng Unity DE nặng hơn so với gnome2 ở Ubuntu 10.04. Tốt nhất bạn nên sủ dụng Ubuntu bản mới với giao diện Xfce/LXDE hoặc dùng Mate DE. Xubuntu = Ubuntu + Xfce. Lubuntu = LXDE +Ubuntu.

Còn cái Unknown mà bạn bảo ko phải là Ubuntu 12.04 không nhận driver mà là do cái System Info của Unity nó yêu cầu gói "mesa-utils". Nếu bạn cài mesa-util rồi thì nó sẽ báo là "Intel MMX G33" ngay.
em thấy các bác chủ yếu "dìm" nhau, không có hướng đi lên gì cả, thất vọng..... :eek:o_O. trong topic này chỉ thấy có dc vài bác là đóng góp ý kiến thôi, chứ còn lại thì phê phán, chê bai lẫn nhau. Nản...
@cool_boys
theo cảm nhận của mình thì ubuntu tắt máy nhanh vô đối ^^, vs cái cấu hình máy của mình( intel E2160 1.8Ghz,RAM 1GB) cài win 7 vào khởi động còn nhanh hơn cả tắt máy nhiều ^^ ubuntu thì tắt máy xoẹt xoẹt ý ^^ khởi động thì k đo giây chứ mà chắc là cũng nhanh hơn win 7 😁
cái nữa thỳ win7 khởi động lên ngôn 50%RAM còn ubuntu chỉ ngôn khoảng 2-3 trăm MB 😃
không có control panel chả biết tháo cài đặt pm sao, toàn lên gg search câu lệnh ^^
muốn cài pm j thỳ nên lên sòftware center cài do dễ chứ down pm về xong k biết cài sao cả :p
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngokimphuc máy bàn mìbh cũng giống máy bạn, cũng ram 1GB nhưng Cpu thì mạnh hơn tý 2GHzx2 mà ko dám cài Windows 7 vào vì sợ nặng máy và ổ cứng có 80GB nên nhác cài, vụ gỡ pm thì Ubuntu Software Center có mục Installed vào đó gỡ bt, cần thì chạy thêm câu lệnh "sudo apt-get autoremove" là xong. Cài gói pm thì tuỳ loại lại có cách cài khác nhau. Máy bàn mình Dual boot Windows Xp vs Ubuntu 12.04 thì thấy Xp khởi động không kém Ubuntu là mấy. Nhưng lên rồi thì mất 15-20s đơ máy, tắt thì khỏi nói lău kinh. Em Ubuntu thì vô đối khởi động xong xài luôn ^^ chỉ đơ nếu mở Ubuntu software center nên đang tính dùng Synaptics thay thế cho nhẹ và na ná OpenSuse và Fedora cho dễ thích nghi.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Ubuntu Software Center thì giao diện trực quan hơn Synaptics, nên có cả 2 trên Ubuntu, hihi.
có ai biết làm cách nào để cái thanh "task bar" (tạm gọi là như vậy do k biết nó trên ubuntu gọi là gì^^) từ cột dọc bên trái thành ngang nằm dưới màn hình desktop k nhỉ ^^. màn hình mình có 15" tỉ lệ 4:3 mà đặt cái thanh ở đó làm cho nó chật màn hình quá ^^
@ngokimphuc Mình không dùng giao diện Unity nhưng mình nhớ là nó có cho chỉnh cái Unity Dock (cái mà bạn gọi là taskbar ) ẩn đi khi không di chuột vào.
@*nix-fan hỳ, mình cũng đã thử làm rồi nhưng mà thấy nó bất tiện quá,thấy cái giao diện KDE j đó cũng hay mà cài xong nó vẫn là Unity @@
@ngokimphuc Nếu bạn cài gói "Kubuntu-desktop" rồi khi bạn chỉ việc chọn "Kubuntu " ở cái màn hình đăng nhập ý (thay vì Unity/Ubuntu).
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn *nix-fan nói chuẩn đó. Liked.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
chắc l
Có thể là cài chưa hoàn thành đó bạn. Bạn thử Cinnamon đi, khá đẹp và thân thiện đó.
ubuntu rất hay
chỉ có điều cộng đồng nguồn mở còn ít quá nên chưa có nhiều ứng dụng hay để sài
hi vọng thời gian tới sẽ có nhiều ứng dụng hay hơn nữa
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Ak...có ai dùng lap dòng Dell hok... bên Dell có Quickset, battery meter có thể giúp ngắt sạc pin chuyển qua AC... có ai dùng Wine chạy được ứng dụng này hok dzay? Dùng Ubuntu mà pin 40%, muốn qua AC thì cấm vào làm thế nào ngắt sạc pin đây???/
qloved
CAO CẤP
11 năm
1 vấn đề đơn giản là làm sao có thể pin 1 ứng dụng ra màn hình nên thì khó thấy mồ mà chả ai nhắc tới, thứ 2 nữa là cho cái thanh dock chình ình đấy, chả sửa sang được j, còn cái dash home thì thôi rồi, quá tệ đối với người dùng
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qloved sao phải pin ra màn hình? pin vào thanh dock được rồi. 😁.
dash home có thể chỉnh sửa kích thước và cho nó ẩn đi được mà. :D
@qloved Muốn đưa ứng dụng ra màn hình bạn mở dash home ra nhấn giữ chuột vào ứng dụng cần đưa ra màn hình sau đó kéo nó ra ngoài màn hình và thả ra là được. Muốn bỏ bớt các ứng dụng trên thanh dọc bạn nhấn phím phải chuột vào icon và chọn unlock from launcher là mất, muốn đưa nó trở lại thì cũng làm như đưa ra màn hình.
bạn cun

Bạn cũng có thể giấu thanh icons bên trái bằng cách vào setting, appearance, chọn behavior và auto-hide the launcher "on" là ok khi muốn xem task bar chỉ cần đưa con trỏ xuống góc trái cùng màn hình sẽ thấy nó.
may anh cho em hoi la e moi mua con dell latitude 3540 chay Ubuntu. hien gio e dang dung voi nguoi dung la dell latitude co san, ma em khong biet mat khau la gi. co cach nao biet duoc mat khau khong may a?
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Chưa Có Tên Hay Thay mật khẩu luôn đi bạn
cách thực hiện: Hướng dẫn phục hồi mật khẩu đăng nhập Ubuntu/Linux Mint và các hệ điều hành linux khác
@funvn
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm

Bạn không cần làm gì nó cũng có màn hình đó nếu bạn đang sử dụng ubuntu.
@funvn danh mat khau xong enter no bao loi nhu nay a.
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Chưa Có Tên Hay user bạn cần thay pass là DELL sao ?
@funvn Vâng. Vì khi em muốn cài ứng dụng thì nó đòi pass, mà em chưa tạo 1 use nào cả. Mua máy về có cái use tên máy lên là em dùng thôi. E nghĩ use đang dùng là nó.
@Chưa Có Tên Hay Bạn gõ lần lượt 2 lệnh sau, sao đó đổi pass bình thường
[/QUOTE]
mount -o remount,rw /
chmod 640 /etc/shadow
[/QUOTE]
Nguồn đây http://askubuntu.com/questions/57620/getting-an-authentication-token-manipulation-error-when-trying-to-change-my-us
Chúc bạn may mắn.🆒
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
user là cái hiện ra sau khi bạn gõ lệnh
Code:
ls
@funvn em thỳ google suốt đấy nhưng mà kô tìm đc gì 😁
@funvn A giải thích cho em đc kô. E đọc mấy câu trả lời của họ mà chẳng hiểu gì a ạ.
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Chưa Có Tên Hay Nếu cảm thấy khó, em nên đem ra tiệm sửa vi tính sau đó nhờ họ cài đặt windows đi.
Anh nghĩ em sẽ không sử dụng được linux đâu.😃
người muốn sử dụng được linux, bắt buộc phải biết vọc và thích vọc.
và quan trọng là phải biết google, linux rất hay gặp lỗi lặt vặt, có thể không đăng nhập vào được với 1 thao tác sai.
@funvn À cái này thỳ e chưa có thời gian đi cài và e cũng muốn tìm hiểu tí về linux thôi.
underarmour
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy em dùng bản 12.04 LTS, bị tình trạng mở nhiều file spreadsheet thì không chuyển qua lại giữa các cửa sổ libreoffice được, có bác nào biết không ạ, muốn chuyển thì phải alt+tab, nó chỉ có duy nhất 1 cái libreoffice, sau đó bỏ tay ra khỏi phím tab chỉ giu alt thì nó mới hiện ra các file để mình tab chọn.
qủa thật em không biết có phải là lỗi hay là tính năng, chỉ sợ user dùng không quen. em search google chưa thấy report nào tương tự
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@underarmour Bạn nên dùng giao diện gnome, sẽ có 1 thanh task bar phía dưới, thể hiện giống win. Khi đó chuyển qua lại giữa các sheet sẽ thuận lợi.
Giao diện unity đẹp nhưng không thuận tiện xử lý tác vụ văn phòng đâu
Có lẽ so sánh Linux và Win ... là chuyện dở hơi nhất mà bạn đang làm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019