Chính sách đặt tên của Facebook và Google+

Nam Air
31/7/2014 15:13Phản hồi: 86
Chính sách đặt tên của Facebook và Google+
Có thể nói là hầu hết trong chúng ta ai cũng có một tài khoản FacebookGoogle+ (Tất nhiên có bạn không chơi hai mạng xã hội này, nhưng theo thống kê thì số lượng người không dùng fb và g+ là rất thấp). Mấy ngày gần đây việc đặt tên, đổi tên trên Facebook và Google+ là một đề tài được nhắc đến và cũng được một sự quan tâm nhất định, mọi người kêu gọi hãy dùng tên thật trên Facebook kẻo bị khóa tài khoản, vậy thì thông tin này có đúng hay không?

Rất tiếc là thông tin Facebook yêu cầu phải sử dụng tên thật khi tham gia mạng xã hội này là đúng, bạn không được dùng nickname, tên tự đặt, tên không theo giấy tờ, theo chính sách của hãng này trích dẫn dưới đây (Link Tiếng ViệtTiếng Anh)

Ngược lại, Google+ từ ngày đầu tiên ra đời thì yêu cầu dùng tên thật, nhưng mới đây, hãng lại cập nhật chính sách là bạn được quyền dùng bất cứ tên nào bạn muốn, vì hãng cho rằng đó là quyền tự do của bạn (Link tiếng Anh)

Tóm tắt lại là:

1. Facebook yêu cầu bạn phải dùng tên thật khi đăng ký và sử dụng, tìm hiểu thì không thấy có đề cập đến việc tài khoản của bạn sẽ bị khóa nếu bạn dùng tên không thật, tất nhiên nếu có ai đó muốn chơi xấu bạn và tìm cách làm cho tài khoản của bạn bị khóa, việc bạn dùng tên thật sẽ là một lợi thế để có thể khôi phục tài khoản của bạn. Tuy nhiên Facebook nên xây dựng việc bảo mật hai lớp tốt hơn chứ đừng có dở như hiện tại, Cá nhân mình thì cho rằng yêu cầu người ta phải dùng tên thật trên mạng là một yêu cầu hết sức tầm bậy.

2. Google+ sau vài năm gò bó, nay đã chấp nhận việc cho người ta dùng tên nào cũng được, đây là tôn trọng quyền tự do của mỗi người, và Google cũng hỗ trợ bảo mật 2 lớp rất tốt, nên rất khó có khả năng bạn bị mất tài khoản Google+, trừ khi bạn cố tình làm mất 😃

Chính sách về tên gọi của hai mạng xã hội lớn là như vậy, bạn có thể nghe theo hoặc không nghe theo, riêng mình thì mình sẽ không đưa nguyên cái tên của mình lên facebook, họ mà bắt thì mình nghỉ chơi, coi ai lỗ 😃
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Well_done
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình từ hồi bắt đầu xài fb từ đầu năm 09 đến h luôn xài tên thật nên chả ngại 😆
@Well_done Tớ cũng giống bác này. Đi khắp đại giang nam bắc cũng chỉ có 1 cái tên trùng với các nickname
phongka36
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Well_done Ồ thế tên trên tinhte của bác là thật hay giả vậy 😁:D
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
dùng fake name cũng chả sao,nhớ được
Đăng ký bằng tên thật nhưng sử dụng thì ko cần sẽ tốt hơn. Khi sử dụng thì dùng nick name tự chọn 😁
@ruacon
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái bảo mật hai lớp cực quan trọng, thế mà ko thể nào thiết lập cho tài khoản facebook được :mad:
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
@@ruacon dùng viettel phải nhắn tin gì để nhận dc mã fb lần đầu rồi mới bật dc bạn!
ly kha kha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới bị bọn rảnh rổi nó có nick hoài cổ RIP nick FB rồi. Đang phục hồi lại tk. Haizzzz.....

Sent from my ASUS_T00I using Tinhte.vn mobile app
Nó mà khóa thì thôi em nghỉ chơi với nó luôn.
chả quan tâm vì bạn không thể thấy gì ngoài tên của tôi. còn chơi thì chơi Google+ vì nó đăng ảnh gif được. Facebook thì không thể dở òm.
fangy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn cái ảnh buồn cười quá , phải chạy vào đây ngó cái. 😁:D:D
guxila28
ĐẠI BÀNG
10 năm
Càng lớn càng bành trướng :mad: tinhte.vn thì toàn bị treo 😕
Em rất tiếc vì hai MXH này em ko thèm dùng 😁
n_bee
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho em hỏi. Em bị ng khác đổi mất mật khẩu fb. Muốn lấy lại nhưng e lại k nhớ mật khẩu của email dùng để đky fb đó. Có cách nào khác để lấy lại được k ạ. Thanks các bác
abgnac
TÍCH CỰC
10 năm
có bác nào bị bọn dlv nó report nick ko ?
simhoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình chưa bao giờ dùng thông tin cá nhân thật để đăng ký bất kỳ 1 tài khoản nào trên mạng. trừ ngân hàng hay 1 số thứ bắt buộc :d
@simhoang chuân cmn luôn các thông tin cá nhân luôn bị ăn cắp và sd vào nhiều mục đích khác nhau đbieetj các thông tin về tk ngân hàng... thế nên tq cấm cửa fb
Cái hình nhìn ngộ thật. Cả G+ vs Facebook của mình đều tên thật vs cả MXH khác ;)
Email yêu cầu phải dùng tên thật thì còn được.
Đằng này, FB như 1 kiểu blog để liên lạc, chit chat & tự sướng mà cũng lắm chuyện gớm nhỉ.

Khóa thì lập cái khác, sao phải xoắn.
weixiao
TÍCH CỰC
10 năm
Làm thế nào vậy nhỉ 😁
ghét nhất là fb không xác nhận số điện thoại mạng vt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095