Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chip A6 trên iPhone 5 không phải Cortex A9/A15 mà do Apple tự phát triển trên nền ARMv7

Blaze1st
16/9/2012 18:11Phản hồi: 709
Chip A6 trên iPhone 5 không phải Cortex A9/A15 mà do Apple tự phát triển trên nền ARMv7
Screen Shot 2012-09-18 at 11.46.01 AM.png

Đã 5 ngày trôi qua kể từ khi Apple chính thức giới thiệu chiếc iPhone thế hệ kế tiếp của mình, có lẽ đó cũng là khoảng thời gian đủ để chúng ta nắm rõ đặc điểm phần cứng của nó như màn hình 4", 1136x640 điểm ảnh, CPU Apple A6, nhưng có một chi tiết mà công ty đã không tiết lộ đó là dung lượng RAM. Theo Anandtech iPhone 5 được tích hợp hai khe chứa hai chip DRAM LPDDR2 512MB hoạt động với xung nhịp 1066 MHz, cho băng thông của bộ nhớ đạt mức 8528 MB/giây, cao hơn 33% so với iPhone 4s (6400 MB/giây) nhưng vẫn thấp hơn The New iPad (12800 MB/giây) - đây là điều không quá khó hiểu khi RAM trên iPad mới phải đảm nhiệm thêm màn hình với độ phân giải rất cao.

Bên cạnh việc khẳng định RAM của iPhone 5 có dung lượng 1 GB, nguồn tin cũng phát hiện ra rằng BXL A6 thực chất là chip SoC đầu tiên được Apple tuỳ biến lại dựa trên kiến trúc ARMv7. Để cho dễ hiểu thì chúng ta có thể giải thích như sau:

Cũng liên quan đến CPU Apple A6, mới đây một kết quả bị lộ từ chương trình GeekBenchs đã tiến hành benchmark và thấy iPhone 5 đạt số điểm trung bình là 1601, cao hơn gấp đôi so với iPhone 4s (629) và iPad mới (766). Kết quả này đúng với lời giới thiệu chip A6 sẽ có tốc độ xử lí nhanh gấp đôi so với chip A5 cũng như bất kỳ vi xử lí nào trên các thiết bị iOS trước đó, bởi nó đã được tăng xung nhịp lên 1GHz và RAM cũng tăng lên gấp đôi (1GB).

Ngoài ra, do chip A6 SoC được tuỳ biến dựa trên vi kiến trúc ARMv7 như đã nói ở trên, nên mặc dù được trang bị BXL hai nhân chỉ 1GHz, iPhone 5 vẫn đạt số điểm benchmark cao hơn cả một số thiết bị Android lõi tứ 1,2-1,5GHz như Samsung Galaxy S3 (1560 điểm), HTC One X (1085). Kết quả này có lẽ là khá đáng tin nhưng chúng ta vẫn chờ kiểm chứng chính thức khi máy được bán ra.

Theo Anandtech (1), (2), Macrumors và Wikipedia (trong bài).
709 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple mà đầu tư thêm vào phần cứng nữa
Thì khỏi phải nói.
Độc quyền luôn.
Đừng độc tài là được.
Chíp bây giờ thì có nhiều hãng
Và có nhiều lựa chọn.
Steve Chu
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 E đang khuyên bạn gái chuyển sang dùng Kotex A21, dựa trên ARMv8. thấy mọi "hoạt động mượt hơn hẳn" 😁
@trontu20 Lạnh quá.. hic..
Steve Chu
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 "Gió" mùa hè chứ chưa phải gió mùa đông đâu nên ko lạnh đâu bác, chém gió cho mát thôi, trời đang nóng...😁
lenghia27
ĐẠI BÀNG
12 năm
ios mượt sẵn rồi, iphone dùng chíp nào cũng ok 😃
@lenghia27 không đúng, iOS được thiết kế tối ưu cho chip mà Apple đã chọn, nên iPhone mượt mà, hài hòa cả phần mềm với phần cứng.
tommycat
TÍCH CỰC
12 năm
APPLE luôn biết tinh chỉnh chip CPU cho phù hợp với OS của mình nhất...Ko cần phải chạy đua vũ trang cấu hình.
@andaicadt thấy iphone cung cha mắc hơn mấy cái khác đâu bác. giá chính hãng co $700 -$800.mấy cái kia lúc mới ra thì bao nhiu nhỉ
@andaicadt Giá Apple luôn cố định, đâu cân phải đoán
thechung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tưởng chip giống em hàng Sky phone
Ngon, nhưng với mình chip nào cũng được, chạy mượt, nhiều tính năng hấp dẫn là ok rồi 😃
QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Tự làm, khắc sướng!😁
tuann2
TÍCH CỰC
12 năm
@QPR Tự làm, khắc sướng! nhưng làm nhiều sẽ hại sức.
Chà, hot đây
Ngon rồi!nếu đúng thế thì hay rồi!😆)
Con chip mới trên ip5 trên lý thuyết là x2 chip cũ trên ip4s
Bản thân 4s đã mượt mà lắm rồi,thế ip5 thế nào đây?
Khủng của khủng.
iOS bản chất đã rất mượt mà, nay chip còn mạnh hơn lõi tứ trên S3.
Theo lý thuyết sẽ là mượt của mượt + màn hình in-cell = đỉnh của đỉnh. :eek:
@tosathanhisang quá cuồng
tuy là fan BB nhưng phải công nhận, Apple chơi phần cứng, phần mềm hòa hợp vậy thì ai chịu cho nổi :rolleyes:
@thedeath1883 Thì BB cũng vậy mà bác..nói về độ mượt thì BB cũng không kém bao nhiêu đâu..
chip trên iphone ko quan trọng bằng thiết kế , thấy 4s vẫn đẹp nhất 😃
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
@hutbin Dày cộp, ngắn cũn mà đẹp gì bác, bây giờ phải mỏng + dài mới đẹp!
Đùa thôi, 4/4S là rất đẹp rồi, nhưng em thấy 5 đẹp hơn, ghiền lắm rồi, đừng làm giảm hưng phấn của em, hihi..
@hutbin nói vậy có cái đt đẹp hơn 4S mà màn trắng đen + xài chip và cấu hình như 1110i mà giá giữ nguyên của 4S chắc cũng xài hả =))
hôm qua mới xem tin này bên engadget hay cnet gì đó. Thấy apple cũng đa tài thật giờ thêm phần thiết kế chip nữa
@phanmemseo.vn Có gì đâu bác, app giàu thế, vung tiền 1 cái là có ngay 1 đội ngũ thiết kế chip ngon lành ngay 😃
anhlt
CAO CẤP
12 năm
Thế này thì S3 còn chạy dài thằng ip nó đồng bọ từ phần mềm đến phần cứng nên sẽ tối đa được...
@demonntl mình ko dùng chỉ cầm máy của bạn bè xem thôi.thấy mấy thằng dùng máy n ko bít một cái j cả.
@one_love55 Một số kernel cho android có thể chỉnh màu sắc dịu,đậm,sáng,trắng vàng,trắng xanh....cho hợp mắt nhìn,những rom 4.x ko cần kernel cook cũng có thể làm dc trong setting nhưng tùy chỉnh ko cao mấy thằng ip bao h mới làm dc 😆
anhlt
CAO CẤP
12 năm
@one_love55 Cái thằng SS màu màn hình nó sturation chỉnh hơi quá nếu gà mờ nhìn lúc đầu rực đẹp nhưng giả tạo
@anhlt AMOLED màu lúc nào chả vậy. Chỉnh chọt j đươc.
sao tới giờ vẫn chưa nghe tin tức gì về ios6 chừng nào chính thức ra nhỉ hic
@natan 19 tháng này bạn ạ
@natan 19/9 apple mới cho cập nhật iOS6 mà bạn
@natan cùng thời điểm giao hàng iPhone 5 đó, trước giờ vẫn vậy mà
@con kiến nhỏ ngày 19-9 bạn ah. sắp rồi 😃
Phải công nhận 1 điều dùng IP là ổn định nhất! có lẽ 1 phần do có 1 HĐH ít tùy biến chăng?
RedT
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhanh028pr jailbreak được là bác muốn tùy biến gì thì có đó thôi ;))
Nó có rất nhiều tùy biến, em sài iOS vọc còn nhiều hơn con HTC One X đang sài
HTC One X của e chỉ biết up rom, up lên bản này up bản khác, mod được vài cái, cũng chỉ nhiêu đó. Mà nói chung em One X sài cũng ổn, cũng ngon, nhưng chắc sẽ hôt iPhone 5 nếu giá nó xuống tầm 15 chai cho bản 32GB
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhanh028pr Vì nó chỉ có 1 hãng sản xuất, lựa chọn cả phần mềm lẫn phần cứng nên việc nó được tối ưu tối đa là điều hiển nhiên.
k biết iP5 sẽ tnao, chứ iPad 2012 mình dùng có jailbreak, khi chơi nhiều hame hay chạy nhiều app, số dung lượng ram giảm đáng kể, kể cả khi tắt hết app chạy ngầm rồi, thì vẫn cần restart máy để ổn định là lượng ram free 😁

nói chung là thích iP5. bản quốc tế 16gb là 630$ nhưng về VN thì...
@kasaudepyai hahahahaha tiếp tục đi bạn, bạn làm trò cũng vui lắm. Thank bạn nhiều lắm hahaha
@kasaudepyai Bạn càng post thì bạn càng chứng tỏ sự vô học của bạn.
Miễn bàn ...
@ducngock Cảm ơn bạ
N đã đánh
GIá cao tôi
Hẹn gặp lần
Sau nhé vì lần này có vẻ
Đ
ã nhạt rồi.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
chip này thấy đánh giá là dữ dằn lắm, cũng công nhận một điều là phần cứng với phần mềm của táo hợp với nhau nên xử lý tốt, có điều ngoại hình cứ thế hoài nhìn chán quá
Căn bản là phải nhiều tính năng độc đáo
như mở khóa bằng vân tay, cảm ứng không cần chạm vào màn hình.....

A6 cứ tưởng apple phát minh ra, thì ra là đi mod lại của arm 😕
còn chip nhanh thì mỗi chơi game là chính 😁
@darkangel_vt_2409 Xperia sola có chức năng này đó bạn
@nhatientri chắc là con solar chứ gì.dùng ức chế lắm.có lướt được đâu
@kaitoukid93 haha, phiên bản đầu tiên nó lởm thế, phiên bản sau trắc sẽ cải thiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019