Chip âm thanh Wolfson WM5110 có thể xuất hiện trên thế hệ Samsung Galaxy S tiếp theo

Trung Dt
18/5/2013 7:46Phản hồi: 368
Chip âm thanh Wolfson WM5110 có thể xuất hiện trên thế hệ Samsung Galaxy S tiếp theo

Những thành viên từ engadget vừa có cơ hội trải nghiệm chất lượng âm thanh từ chip Wolfson WM5110. Một chip âm thanh mà theo họ là có thể đem đến chất lượng âm thanh tốt hơn hơn cả chất lượng đĩa CD nhờ khả năng xử lý các bản nhạc có chất lượng 24-bit và 192 kHz. Để xử lý được nguồn âm thanh như vậy, người dùng phải cần đến những card âm thanh cao cấp như Creative Sound Blaster hay Asus Xonar, hoặc chiếc máy nghe nhạc cao cấp iRiver AK100. Rất có thể chip âm thanh này sẽ xuất hiện trong thế hệ điện thoại Galaxy S tiếp theo.

Samsung đã hợp tác cùng Wolfson Microelectronics, một tên tuổi đến từ Scotland chuyên về lĩnh vực sản xuất chip xử lý tín hiệu hỗn hợp. Hai con chip gần đây mà Wolfson tích hợp trên các điện thoại Samsung là WM1811 (Galaxy S III), và WM5102 (Galaxy S 4). Giám đốc điều hành của Wolfson cho biết giá thành của chip WM5110 sẽ không hề rẻ. Tuy nhiên khi được đóng gói vào trong một chiếc điện thoại thì một số thành phần không cần thiết sẽ cần phải lượt bỏ nhằm tối ưu hoá chi phí cho sản phẩm.

Chip âm thanh WM5110 là một hệ thống trên một vi mạch (SoC) với bộ xử lý lõi tứ tích hợp 4 bộ xử lý tín hiệu số (DSP) có khả năng lọc tạp âm và tiếng ồn tốt hơn các thế hệ trước. Ngoài ra chip WM5110 còn có khả năng nâng phân tích âm thanh để người dùng có thể ra lệnh cho điện thoại thông qua ứng dụng S Voice mà không cần chạm đến màn hình như trước đây. Tất nhiên hãng cũng rất chú trọng vào việc tối ưu hoá năng lượng sử dụng.

Như vậy trong tương lai bạn có thể thấy được những mẫu Galaxy S thế hệ mới dùng chip của Wolfson với những tính năng đã giới thiệu. Còn thời điểm là khi nào thì chẳng ai biết được điều này.

Nguồn: engadget
368 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các dòng flagship của SS gần đây dùng Wolfson, âm thanh nói chung là được nhưng mà bé đừng hỏi (Khi dùng tai nghe/nối với loa)
Nếu không root máy thì không thể nào tối ưu được sức mạnh của DAC Wolfson.
Hình như SS không biết optimize nó hay sao ấy mà toàn phải chờ dev=))
@hung2900 Nó bé vì nó cần bộ khuếch âm.
@hung2900 Gần đây là không cx lắm đâu.
Con s8500 cùng với s1 là những sp đầu tiên dùng audio hub của wolfson theo mình biết.
Vẫn còn con s8500 và mình ấn tượng khi xem đoạn Terminator : Slave jj đó khi con boss đánh sập cầu, âm thanh hoành tránh qua headphone. Khi xem trên s2 thì hoang mang không biết tại sao không có hoành tráng😁 (sau mới biết là s2 dùng yamaha M1NC jj đó )

Ss nó kí hd nhiều năm với ws nên chắc chắn S và N series không phải nghĩ. Chỉ có điều là mã nào thôi . WM5102 trên s4 có vẻ không xứng với thực chất nó thể hiện

●●●Fan of Life●●●
Không biết có như quảng cáo không nhỉ?:rolleyes: " Hay hơn đĩa CD" mà CD thì nhạc Lossless mới cân😃
@smile_nice90 nhạc trên CD là nhạc lossless mà 😃
@smile_nice90 Bạn biết rồi QC mà chỉ 1 mà nói tới 10 lận. Chừng nào mà nó nói nó hay hơn.......tui là tui oánh nó liền.
wolfson là tốt nhất rồi 😁
S3 thì trang bị wolfson WM1811 còn con Note 2 mình được serie nào nhỉ
zimihieu
TÍCH CỰC
11 năm
nghe nhạc hay chỉ có cụ sl45 thần chưởng 😁

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
ghettinhyeu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zimihieu khoái câu này. mình tai trâu thích nghe 1202
vohphuong
TÍCH CỰC
11 năm
Có chip nhưng chưa dùng tốt. Nên âm thanh không ấn tượng => Mệt
Nghe có vẻ hấp dẫn nhỉ nhưng giá chắc hấp dẫn hơn S 4 bây giờ có cao lắm đâu mà kết hợp thêm cũng binh thường .hehe😁
E nghĩ là hông hay hơn CD đc đâu nak. Với lại hông biết có hay như nghe nhạc trên điện thoại Sony hông nhi.
@HutSongChich Xperia mà ko hay = iPhone thì chắc iPhone nó lên thánh rồi =))
Còn i9000 mà mang vào đây so sánh thì thôi khỏi cần tranh cãi nữa, tai trâu =))
@HutSongChich Galaxy S hông nghe hay hơn Xperia đc đâu nak, có S4 dùng chip mới thì mới hay hơn thôi.
@chân mây tím Mình thấy s4 khi cài neutronmp thua note2 kha khá. Xác định bởi tai nghe SE535 nhé.
Trong một so sánh khác : Mình không phân biệt được đâu là tiếng của ip5 và đâu là tiếng của Note2 với tai nghe Hd598.
(Ban đầu mình phân biệt được, nói rằng ip5 dư bass và bass đục kém chi tiết. 598 mà bass như này thì ip5 là quá thừa bass.
Sau đó chủ nhân ip5 _ một bác bên tainghe.com.vn _ nói rằng Note2 thiếu bass mới là đúng!
Cuối cùng, trong 1 phút sáng suốt mình hỏi : Có phải máy này đang bật EQ??

●●●Fan of Life●●●
@YPMVSTAFF theo mình thì Note2 vẫn là con SS phone nghe nhạc hay nhất hiện nay của dòng galaxy....
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
11 năm
DAC hay không có nghĩa là các DAP như điện thoại di động sẽ có nhạc hay.
Chắc s5 có

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk 2
haha một cái hay 😃 nhưng hiện h thì vẫn xài cụ S4 của e 😃)
nâng cấp lên mà giá ngang với các đời cũ khi bán ra thì tốt, chứ nó đội giá trên trời thì mình cũng ko cần nâng cấp nó làm gì;)
tonyhieu
TÍCH CỰC
11 năm
ko biết co hay hơn không ko chứ nói phét như cái màn super amoled thì ... :rolleyes:
@tonyhieu em đã từng xem thường thằng LG cho đến khi em được cùng 1 lúc so sánh 4 cái màn hình: S2, Note2, Ip5 và optimusG 😕
@tonyhieu bạn có nhìn vào màn hình S4 lần nào chưa nhĩ ? nếu đem ra so sánh thực tế sợ là nhiều người còn khen đẹp hơn màn hình của htc One. muốn rực rỡ thì rực rỡ, muốn chân thực thì chân thực hơn cả One nhé, chế độ movie cho màu sắc khá giống nexus 4 và iphone 5. màu đen thì xâu tuyệt đối, nhìn ngoài trời đã rất tốt.
@technological experience Đẹp thì tùy cảm nhận nhưng cái màn S4 chỉnh kiểu j thì chỉnh cũng ko thể nói là chuẩn đc (chỉ chỉnh cho hợp mắt đc thôi) vì bản chất nó đã ko chuẩn rồi (có chăng màu đen là OK)
Đọc thêm bài này tham khảo nhé
http://www.tinhte.vn/threads/tim-hieu-ve-man-hinh-nokia-lumia-925.2101945/
@d7293 Và con S4 là tổng hợp của tất cả con đấy cuối cùng thua cả ...S1. Sự thật thì có cái tiến nhưng có thể nói Nó chỉ tạm ổn đến vậy thôi Super Amoled chưa thật sự đột phá nói chi so với ....(Ai hiểu sao thì tùy). Nhìn S4 đẹp đẽ màu sắc lòe loẹt rất giả tạo. Ý kiến cá nhân nói cho vui chứ tùy theo mỗi người thôi. 9 người thì 10 ý mà hơi đâu trách....tui chi cho mệt.😁
sonluyen
TÍCH CỰC
11 năm
:v
lossless còn chưa phải là bản cao nhất của cd gốc nha bạn
mp3 thì ........ không có cữa vs cd :v
1 cái đầu cd chơi tốt tốt mua cũ đã hơn .......... 1tr5 thì .......... so sánh quá khập khễnh
hay hơn bình thường thì còn được chứ hay hơn cd thì chắc ......... phải tìm hiểu lại 😁
@sonluyen có hiểu thế nào là 24bit và 192kHz ko hả bạn 😆
@sonluyen Nó chưa nói hết, hay hơn CD là hay hơn CD lậu, cái loại burn ra từ MP3 128kbps đó ;))
d7293
CAO CẤP
11 năm
Cả 2 hãng phải tâng bốc cho nhau mới bán đc hàng chứ. Điều này dễ hiểu thôi.
Âm thanh trên S4 mà nhỏ thì nên đi khám tai. Qua cellphoneS Nguyễn Thái Học, ồn ào mà mở bài nhạc Rain Over Me nghe ầm ầm
@YeuApple1991 "(Khi dùng tai nghe/nối với loa)"
chưa gì đã giãy nảy lên rú
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
Muốn nghe nhạc cứ sony walkman F800 và ipod mà quất.,kg thì chơi con htc one có công nghệ âm thanh boomsound
@knowing7 hehehe S3 dùng thêm các mod +sennheiser mx880 nghe phê ,rất đã cái tai :p
kaching
TÍCH CỰC
11 năm
Chip âm thanh hay mà toàn nghe nhaccuatui hay zingMp3 thì cũng thế, kèm với tai nghe hiện tại của Samsung cũng vất...😆
@kaching Bạn kém thế. Mua CD rồi nhét nhạc vào máy.
Để chất lượng cAo nhất
kaching
TÍCH CỰC
11 năm
@YeuApple1991 Quan trọng là bạn mua được bao nhiêu đĩa CD để nghe..bạn biết mình sở hữu bao nhiêu đĩa CD không mà bảo mình kém...😆
lại chém rồi =)) người ta bỏ 1 vài triệu đến hàng trăm triệu để nghe chất của CD mà con điện thoại bèo mà cũng đú được thì các bác tinh tế về đập hết đầu phát đê =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019