Chip xử lý Samsung Orion 2 nhân tích hợp GPU chính thức lộ diện

bk9sw
13/11/2010 6:15Phản hồi: 37
Chip xử lý Samsung Orion 2 nhân tích hợp GPU chính thức lộ diện
Tại hội nghị ARM Technology diễn ra từ ngày 9 đến 11 tháng 11, Samsung đã chính thức trình làng chip xử lý Samsung Orion lõi kép tốc độ 1GHz, tích hợp mô đun xử lý đồ họa GPU 4 lõi Mali-400. Qua đó, các nhà sản xuất thiết bị sẽ có thêm một nền tảng CPU mạnh mẽ, hiệu suất cao và tiết kiệm năng lượng để áp dụng lên các thiết bị di động từ máy tính bảng đến điện thoại thông minh.

Được thiết kế dựa trên công nghệ xử lý tiết kiệm năng lượng 45nm, Orion gồm 2 nhân ARM Cortex A9, mỗi nhân có 32KB cache dữ liệu và 32KB cache lệnh. Ngoài ra, Orion cũng được bổ sung 1MB L2 cache để tối ưu hóa năng lực xử lý của CPU và cho phép chuyển đổi tác vụ nhanh chóng trong môi trường đa nhiệm. Thêm vào đó, giao tiếp bộ nhớ và cấu trúc bus của Orion hỗ trợ xử lý dữ liệu lớn từ các ứng dụng đa phương tiện qua đó, các tác vụ như chơi video full HD và game 3D tốc độ cao sẽ được thực hiện mượt mà hơn.

Trước đây, với chip xử lý Hummingbird trên dòng smartphone Galaxy S, Samsung sử dụng GPU PowerVR SGX540 do Imagincation Technology phát triển nhưng với Orion, Samsung thay thế bằng Mali-400 của ARM. Thực chất GPU Mali-400 được giới thiệu lần đầu tiên vào tháng 6 năm 2008 do Falanx, một công ty chuyên phát triển công nghệ xử lý đồ họa có trụ sở tại Na Uy sau được ARM mua lại. Mali-400 gồm 4 lõi với khả năng má hóa/dịch mã video HD 1080p và có hiệu suất xử lý đồ họa 3D gấp 5 lần so với các vi xử lý khác của Samsung trước đây.

Theo một số nguồn tin thì chip xử lý Orion sẽ xuất hiện trên các thiết bị di động cao cấp của Samsung trong thời gian tới, nhiều khả năng là sẽ vào năm sau. Tuy nhiên, Samsung vẫn chưa xác nhận thông tin này cũng như chưa công bố lịch trình ra mắt thiết bị sử dụng Orion.

Nguồn: Android&Me; Engadget
-
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

smartphone tiến càng ngày càng nhanh rùi k khéo lại thay thế cho cả laptop lun mất
Nhìn kích thước của con chip thế này mà bảo tích hợp vào smart phone ah. Vãi thật
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Điện thoại càng ngày càng mạnh, phải chi pin cũng phát triển nhanh như chip thì hay biết mấy.
kijinobita
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này là bản thiết kế thử nghiệm, nên to đùng . chắc năm sau sẽ nhỏ gọn như cai lcd nằm trên cái main. 😁 . Nghe tên giống cái bánh ngọt Chocopice quá :D
sao ko ra năm nay luôn nhỉ :U chip này mà sài cho bé ANZU SonyEricsson nữa thì .....
Sao bọn SAMSUNG không tích hợp ngay con chip này vào GALAXY Tab nhỉ.
Vì Samsung biết có gắn vào thì Tab cũng chẳng ai mua. Công nghệ mới chưa được kiểm định kỹ càng mà cho đại vào 1 sản phẩm được ah bạn? Samsung cũng đã nói đây là công nghệ cho năm sau, thì có thể là S2 hoặc Tab2, khi mà pin đã được nâng cấp lên 3000-6000maH, còn bây giờ thì... 1ghz là chuẩn nhất rồi!
yunneg
TÍCH CỰC
13 năm
ko có chuyện đt pin 6000mah đâu bạn bớt mơ đi, ng ta làm sao cho mạnh mà tiết kiệm điện mới là công nghệ chứ
Oan.tuTi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thể nó cho mình biết là tại sao không có pin điện thoại 6000mah không?
Hay vì có 1 chuẩn qui định như thế? Hoặc mọi người đã bằng lòng với "định mức khuây khỏa" hiện tại?
xài cho tab thì hợp lý, chứ mạnh thế pin đâu mà chịu nổi
anther
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ở trên có ghi "Được thiết kế dựa trên công nghệ xử lý tiết kiệm năng lượng 45nm" thì chắc ko đế nổi nào đâu pác
Người Hàn Quốc giỏi thật đấy,luôn có những phát minh mới !

Phải nói Hàn Quốc là 1 cường quốc công nghệ ,qua mặt nước láng giềng Nhật Bản rùi
thực chất samsung cũng mua đế bán dẫn của những ông trùm ARM rồi về đóng gói theo ý đồ của mình thôi
hay thì hay thật đấy ....nhưng còn chất lượng thì sao ....
ngay cả sản phẩm mẫu còn "câu dây " 😁 nhìn cái dây xanh vui mắt ghê
Vãi hàng, đúng là sung thật. Gấp 5 lần con SGX540 bây giờ. Sắp sửa có chip đồ họa mạnh cỡ 5970 trên mobile rồi. Mấy bác anti SAMSUNG thì đừng dùng đồ gì liên quan đến Samsung nhé. Ặc mà hình như cái bo mạch là PC or laptop hay sao ấy chứ. Có cả khe PCI x1 và mấy cái lỗ SATA nưa mà ........................................?
cùng lắm thì máy tính để bàn và lappy là 1 ngăn như cái dock, đi về cắm phone vào chạy win7 thôi chứ có gì đâu. :p
nên nhớ CEO của nvidia cũng là người hàng quốc đó. nên không mắc gì 1 hãng như samusng lại phải khó khăn như vậy
bạn nói hơn Nhật Bản .... potay chỉ có mỗi con chip ghẻ mà kêu hơn Nhật Bản tầm nhìn bạn ko cao hơn ngọn cỏ mới mọc đc
Mình không í so sánh chip với robot ở đây. Thực sự robot đòi hỏi rất nhiều công nghệ kết hợp với nhau. Còn về vụ chip, tớ thừa nhận Hàn Quốc rất mạnh với những thương hiệu như Samsung, nhưng Nhật Bản thực sự cũng đã làm những món này từ rất lâu rồi. Cứ nhìn vào thị trường di động của Nhật cũng sẽ thấy điều đó mà. Tớ nói có gì sai các bác cứ ghóp ý.
công nghệ điện tử thì HQ chưa so dc với Jp ,điều đó là tất nhiên,cái này mình ko bàn đến ^^, nhưng cái mà mình bàn đến là cái câu chê "con chip ghẻ" của cái bác gì nick sadnightdj đó ,
ông bạn nói chuyện hay nhỉ ! Thử tưởng tượng xem bi h NB vs HQ oánh nhau thằng nào thắng nhẩy . hoho. nói vui thế thôi, t thấy thời gian gần đây SS có nhiều bước tiền trong công nghệ điện tử nên rất khâm phục họ !
rubyshark
ĐẠI BÀNG
13 năm
Apple ko mua chip của Hàn Quốc, họ thiết kế chip A4 và đặt Samsung làm, nếu bạn vẽ thiết kế cái máy bóc vỏ hạt rồi ra ngoài thuê mấy ông thợ cơ khí gia công các chi tiết như bản vẽ thì có thể nói là bạn mua cái máy của ông thợ rèn được không?

Ngoài ra nhiều thành phần quan trọng khác trong các thiết bị di động của Apple như chip nhớ, chip mạng, ổ cứng thường đặt hàng Toshiba của Nhật, bo mạch từ Mỹ, màn hình thường từ Hàn Quốc và TQ là nơi làm vỏ và mấy thứ linh tinh còn lại cũng là nơi lắp rắp lại thành phẩm.

Không phủ nhận Samsung đang tiến những bước rất nhanh, nhưng mình vẫn cho rằng Nhật Bản là nơi sở hữu rất nhiều công nghệ hiện đại bậc nhất hiện nay.
Chip Qualcomm Snapdragon co GPU ko vay cac ban? GPU cua no co bang Samsung ko?
vào đây xem có đủ ..................................

đế bán dẫn thì SS tự làm chứ? ARM chỉ bán bản quyền kiến trúc mà thôi!
Xem tham khảo. http://en.wikipedia.org/wiki/ARM_architecture#ARM_licensees

Mình thấy gì cũng vừa phải thôi! Đa số các bạn ở đây toàn chửi đổng. Nếu 1 vài thì không sao . Tui thấy mọi người nên tìm hiểu trước phát biểu thì diễn đàn sẽ có chất lượng hơn.

---------- Post added at 07:06 PM ---------- Previous post was at 07:04 PM ----------

cái này không phải sản phẩm mẫu, không phải di động hay tab gì cả. Chỉ đơn giản là 1 board để trình diễn mà thôi!
]

Sản phẩm là con chíp kìa bạn! Con đó thì đố bạn thấy được cọng dây của nó mặc dù nó có chắc hơn 1 triệu cọng dây.
Hix. Ban tra loi cho minh hiu ro duoc ko? Minh chi muon biet don gian la chip Qualcomm Snapdragon QSD8250 chang han, no co GPU khong. GPU cua Qualcomm Snapdragon bang cua Samsung ko?
bác anti_all nói đúng đó , làm gì có chuyện ko có pin 6000mAh , công nghệ phát triển theo năm tháng , cách đây tầm 10 năm ,có ai nghĩ rằng sẽ có điện thoại cảm ứng , rồi 16 triệu mầu , camera 12 Mb .Trong tất cả các ngành, mình nghĩ ngành công nghệ là ngành phát triển nhanh nhất,nhiều bất ngờ nhất ^^
Mình nghĩ chip này là chip thiết bị di động mà chứ có phải chip cho máy tính đâu, nên samsung hơn Nhật Bản thì có gì lạ đâu. iPhone còn dùng chip của samsung mà. Nhật không phát triển mấy về công nghệ di dộng nhưng những thứ khác như PS3, game, tivi sony bravia, robot thì nó vẫn giỏi mà. Có thế mà cũng phải đi flame....
SS rất mạnh về phần cứng nhưng vẫn thua Apple vì đơn giản SS ko có Steve Job 😆
Mình cũng có suy nghĩ giống bạn.
-Về tivi thì khõi nói,SA và LG chiếm hơn 50% thị phần toàn cầu.
-Điện gia dụng cũng vậy những sãn phầm cũa LG và SA khá được lòng người dùng.
-Về màn hình thì SA n01
-Về smartfone thì nhật cũng chưa vần có 1 mẫu thu hút nhiều người ( galaxy S cũa SA là 1 VD )
-Chip, ổ SSD, Ram...
Mình nói vậy ko có nghĩa là chê công nghệ cũa nhật.Đây la ý kiến riêng.

---------- Post added at 08:35 AM ---------- Previous post was at 08:31 AM ----------

Bạn nói cái câu ''apple ko mua chip cũa hàng quốc'' mình ko đồng ý lắm.Theo minh biết apple mua lại 1 nhà máy sãn xuất chip và tự gia công chip A4 nhưng lõi bên trong la chip A8 cũa SA.Nói như bạn chẵng khác gì SA tặng chip A8 cho apple.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019