cho em hỏi về hộp chống ẩm

ram0324
7/5/2014 8:1Phản hồi: 16
Em có mua 1 hộp superlock + túi ẩm ( chắc đc khoảng 200-300g) +ẩm kế
Tuy nhiên có vấn đề phát sinh là :
E ko biết nên điều chỉnh độ ẩm bằng cách nào. Vì hiện tại độ ẩm là 0%. Mới đầu em nghĩ chi nửa chỗ túi ẩm đó ra để nhiệt độ ẩm tăng lên, nhưng nó vẫn duy trì 20%. E nghĩ nếu là túi hút ẩm, nó sẽ hút ẩm cho đến khi hết độ ẩm nên độ ẩm luôn về 0. Nhưng nếu thế thì cũng nguy hiểm vì theo khuyến cáo là từ 30-45% thôi. Híc híc, em cố search mà ko ra. Mong các bác giúp đỡ
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu bạn muốn thì cũng không khó,bạn có thể chế cái ngăn có nắp đựng hạt hút ẩm để sao cho khi tới độ ẩm cần thiết thì đóng nắp cái ngăn của hộp hút ẩm lại.....là sẽ duy trì độ ẩm theo yêu cầu.😁 Theo cá nhân tớ thì càng khô ráo càng tốt! (Quan điểm cá nhân) :D
ram0324
ĐẠI BÀNG
10 năm
@romra bác ơi, trên diễn đàn em tham khảo nói chỉ nên để 30-45% thôi. Chế như kiểu bác nói em thấy có vẻ lích kích nhỉ. vừa mới đầu tư cái máy và ống hết sạch tiền, ko e cũng mua tủ chống ẩm cho đỡ đau đầu T_T. có cách nào dễ hơn ko nhỉ
@ram0324 Theo cách hiểu của tớ......thì mức "30-45%" là cái ngưỡng mà độ ẩm môi trường không ảnh hưởng tiêu cực tới thiết bị chứ không phải là độ ẩm khuyến cáo nên duy trì.😁
ram0324
ĐẠI BÀNG
10 năm
@romra hình như bác nhầm, đấy là độ ẩm bảo quản hay sao mà
@ram0324 Rất có thể.....!😁
Bỏ hết body, lens, flash và ẩm kế vào hộp. Đóng nắp lại tầm 2-3 tiếng xem độ ẩm là bao nhiêu %.
- Nếu đạt ngưỡng 30-50% thì ko cần bỏ hạt silicagen vào nữa.
- Nếu dưới ngưỡng 30% thì mở nắp ra tầm 2h rồi xem lại chỉ số ẩm kế mà điều chỉnh.
- Nếu trên ngưỡng 50% thì bỏ túi silicagen vào, sau 2-3h kiểm tra lại chỉ số ẩm kế, nếu đạt mức ổn định thì thôi, còn dưới ngưỡng 30% thì bỏ túi silicagen ra.

Lưu ý: nhớ đánh dấu bằng bút bi trên túi silicagen đã sử dụng. Bảo quản các túi silicagen chưa sử dụng ở nơi khô ráo (bọc nilon cột)
ram0324
ĐẠI BÀNG
10 năm
híc ko biết cách bác sử dụng hộp chống ẩm thì như thế nào. Có thể chia sẻ ít kinh nghiệm cho em ko ?
@ram0324 Nếu bạn cẩn thận..... thì sắm thêm cái đèn cực tím.Còn theo kinh nghiệm cá nhân tớ thì bạn chẳng cần phải quá lo lắng về cái % của độ ẩm đâu.😁
ram0324
ĐẠI BÀNG
10 năm
@romra Bác làm e bỏ thời gian ra tìm hiểu về đèn cực tím. Quả thật là nếu so sánh tác dụng sử dụng mỗi đèn cực tím là ok yên tâm ko sợ vi khuẩn nấm mốc. Nhưng có vẻ nguy hiểm bác ạ. Hơn nữa nó cũng khá cầu kì vì e ko biết lắp riêng hay cho nó vào đâu. Thôi thì, giờ e cứ làm cách cảu bác hx100 vậy. Bỏ ra bỏ vào túi chống ấm đế khi đc độ ẩm như ý. Khi nào có tiền mua cái tủ chống ẩm
@ram0324 Hì......hì !😁
@ram0324 cực tím khử khuẩn thì kô đùa vì hại da

bỏ hộp cần cân nhắc vì mình cũng từng xài hộp 1 thời gian nhưng kô đủ tốt nên vẫn có rễ lên

tủ thì nên mua loại dùng IC làm lạnh sẽ ổn định hơn loại chỉnh tay
ram0324
ĐẠI BÀNG
10 năm
híc xem ra ko có tiền mua tủ chống ẩm. Làm thủ công bằng tay mệt phết đấy híc híc. Ko biết nó bán cái máy hút ẩm loại 180K trên diễn đàn nó có tự động điều chỉnh ko hả các bác
hx100
CAO CẤP
10 năm
@ram0324 có j mà mệt, mỗi lần cho 200 gram tùy từng nhiều hay ít thiết bị là độ ẩm đạt 40% rùi, cái sạc hút ẩm đó cứ phải sấy đi sấy lại, xài 1 thời gian thì sạc yếu hắn, cắm mãi cũng ko ăn thua, 180k thì bác mua dc 3kg hạt hút ẩm mới rùi
ban đầu cũng băn khoăn giống bạn, sau 1 thời gian sử dụng kinh nghiệm là bạn cứ bỏ bớt hạt ẩm ra khỏi hộp đến khi nào độ ẩm khoảng 35-50% là ok. đừng để cả túi to vào độ ẩm thấp quá cũng dễ hại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019