Chọn màu xe hợp mệnh

4/11/2013 3:35Phản hồi: 30
Chọn màu xe hợp mệnh
Thông thường chúng ta đều có những màu sắc ưa thích nhất định. Theo tự nhiên thì thường chúng ta hay chọn màu quần áo, xe cộ, đồ dùng, nhà cửa theo những màu mà chúng ta cảm thấy thỏai mái khi nhìn hay tiếp xúc.
Thực ra, ý thích tưởng chừng như vô thức đó lại có liên quan đến màu sắc trong phong thủy ngũ hành, chúng ta thường có xu hướng thích những màu hợp với mình, cảm thấy thỏai mái nếu diện một bộ cánh hay sắm con xe mới có màu sắc tuơng sinh với mình, đồng thời không ưa màu khắc mình, hay cứ trông đến cái màu khắc ấy là thấy bực bội, thấy sến, hoặc thấy chói mắt.

Vì vậy, việc chọn một màu sắc tốt cho mình sẽ làm chúng ta thấy thỏai mái, hạnh phúc, vui vẻ và cũng mang lại sức khỏe.

Dưới đây các bạn có thể tìm hiểu những kiến thức cơ bản về phong thủy để lựa chọn một chiếc xe hợp mệnh, hợp tuổi và cách trang trí bên trong sao cho mang lại nhiều may mắn cũng như tài lộc cho mình.

Tại sao mua xe nên chọn màu sắc?

- Mua chiếc xe có màu tương sinh với mạng người chủ thì chiếc xe đó thường đem lại lợi lộc, khi lái xe sẽ thoải mái trong lòng, ít khi bị hư hỏng bất ngờ và nếu rủi ro có bị tai nạn thì thường bị nhẹ hơn màu tương khắc.

- Mua chiếc xe có màu cùng hành với người chủ cũng tốt, nó ít khi gây phiền phức nhưng cũng không được lợi bằng màu sinh nhập.

- Mua xe có màu tương khắc với mạng người chủ, thường làm cho sức khỏe người chủ trở nên suy yếu, trong lòng bực bội khi ngồi vào tay lái, bị buộc phải lái đi làm những việc mà trong lòng không muốn.

Xe bị trục trặc thường xuyên, hao tốn tiền bạc để sửa chữa, bị cọ quẹt hay bị phá phách một cách vô cớ, khi xảy ra tai nạn thì bị thương tật và chiếc xe bị hư hại nặng nề.

Màu sắc theo ngũ hành

- Mộc: Màu xanh lá cây lợt hoặc đậm (green).
- Hỏa: Màu đỏ hay màu huyết dụ (burgundy).
- Thổ: Màu vàng, da cam gạch lợt hay đậm hoặc màu vàng nhủ (gold).
- Kim: Màu trắng, màu bạc hay xám lợt (gray hoặc silver).
- Thủy: Màu đen, tím thẫm hay xanh da trời lợt hoặc đậm (blue).

Quảng cáo

Dựa vào luật ngũ hành tương khắc ta có sự tương khắc giữa tuổi tác với màu sắc như sau:

Hỏa bị khắc Thủy - người mạng hỏa cần tránh những gì có màu xanh dương hay da trời.

Thuỷ bị khắc Thổ - người mạng Thuỷ cần tránh những gì có màu vàng.

Thổ bị khắc Mộc - người mạng Thổ cần tránh những gì có màu xanh lá cây.

Mộc bị khắc Kim - người mạng Mộc cần tránh những gì có màu trắng.

Kim bị khắc Hỏa - người mạng Kim cần tránh những gì có màu đỏ.

Quảng cáo

Tóm lại khi khi chọn xe, bạn nên cân nhắc xem màu sắc có xung khắc với mệnh của mình hay không thông qua thuyết Ngũ Hành. Ví dụ, người chủ xe tuổi Ngọ và mệnh Hỏa thì không nên chọn xe màu đỏ vì nó sẽ làm tăng thêm tính Hỏa. Thay vào đó, người lái nên chọn một chiếc xe màu xanh đậm hoặc đen để làm dịu bớt tính Hỏa.

Ngoài ra, màu trắng hay xám cũng là lựa chọn phù hợp và an toàn hơn vì làm tính Hỏa suy yếu. Mặt khác, nếu người lái dễ bị mất tập trung và mang tuổi Hợi, mệnh Thủy thì nên chọn xe có màu xanh lá thuộc hành Mộc. Màu thuộc hành Kim (trắng hoặc bạc) cũng có tác dụng hỗ trợ những người tương tự.

Có thể những điều mà thuật phong thủy áp dụng cho xe là đúng hoặc sai. Tuy nhiên, việc chú ý đến những điều này có thể giúp mọi người yên tâm phần nào khi điều khiển xe và tham gia giao thông.

Tham khảo mạng theo ngũ hành

Mạng Kim, gồm có các tuổi:

Nhâm Thân 1932 & Quý Dậu 1933; Canh Thìn 1940 & Tân Tỵ 1941; Giáp Ngọ 1954 & Ất Mùi 1955; Nhâm Dần 1962 & Quý Mão 1963; Canh Tuất 1970 & Tân Hợi 1971; Giáp Tý 1984 & Ất Sửu 1985.

Mạng Mộc gồm có các tuổi:

Nhâm Ngọ 1942 & Quý Mùi 1943; Canh Dần 1950 & Tân Mão 1951; Mậu Tuất 1958 & Kỷ Hợi 1959; Nhâm Tý1972 & Quý Sửu 1973; Canh Thân 1980 & Tân Dậu 1981; Mậu Thìn 1988 & Kỷ Tỵ 1989.

Mạng Thủy gồm có các tuổi:

Bính Tý 1936 & Đinh Sửu 1937; Giáp Thân 1944 & Ất Dậu 1945; Nhâm Thìn 1952 & Quý Tỵ 1953; Bính Ngọ 1966 & Đinh Mùi 1967; Giáp Dần 1974 & Ất Mão 1975; Nhâm Tuất 1982 & Quý Hợi 1983.

Mạng Hỏa gồm có các tuổi:

Giáp Tuất 1934 & Ất Hợi 1935; Mậu Tý1948 & Kỷ Sửu 1949; Bính Thân 1956 & Đinh Dậu 1957; Giáp Thìn 1964 & Ất Tỵ 1965; Mậu Ngọ 1978 & Kỷ Mùi 1979; Bính Dần 1986 & Đinh Mão 1987.

Mạng Thổ gồm có các tuổi:

Mậu Dần 1938 & Kỷ Mão 1939; Bính Tuất 1946 & Đinh Hợi 1947; Canh Tý 1960 & Tân Sửu 1961; Mậu Thân 1968 & Kỷ Dậu 1969; Bính Thìn 1976 & Đinh Tỵ 1977; Canh Ngọ 1990 & Tân Mùi 1991.
Xem thêm : Hạ giá như SH và iPhone
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mtz8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình sn 87 trước chạy chiếc wave rs màu đỏ đen xám 3 năm ( xe chạy dc 22k km chỉ có đổ xăng và thay nhớt ko sửa cái j` ( 1 lần thay vỏ sau và thay bình acquy . có bị té 1 lần khi về quê tông vào con chó 😁 bị bể kiếng chiếu hậu bên phải , người ko sao :D:D ) vậy là hết đời xe
nay đổi ab 125 đỏ đen trắng, thấy màu cũng đẹp :D:D:D
chắc do 87 hệ Hỏa nên hợp màu đỏ :D:D
ps : thủng săm thay ruột thì ko tính nhé :D:D hehe
tui mạng Mộc, chạy xe Future Neo GT màu trắng , mua 2006 đến nay , chạy có bị gì đâu nhỉ.
huynhnhusg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TomRyan8891 ông tên vinh phải ko
xamxicui
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua màu đen (full đen).hehe
mh sn 91 vay là man thổ theo sơ đồ thi mh khắc thuỷ xanh da trơi chứ nhỉ nhưn mh rất thích xanh da trời mh đả di 2 em xanh da trời và có 1tai nan nhe thôi.
xamxicui
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pác?ana1990 Nick 90 pác?
@xamxcui Hì nic của thằng bạn đó
tài liệu chỉ mang tính chất tham khảo thôi nhé 😁
Dị đoan kiu police bắt hết cả lũ h
Mà hãng sản xuất xe ko có màu ưng ý thì sao bác? Hãng chỉ sản xuất Xanh dương-trắng, đen-trắng, đen-đỏ thì sao giờ ???
Mệnh kim thì hợp với màu bào nhỉ
@Aphongthuy.com trắng
vàng
Tào lao mía đao. Nhà 3 xe 3 màu. Thích xe nào đi xe đó mà chả bao giờ bị tai nạn 😆

Sent from my Lenovo A706_ROW using Tinhte.vn mobile app
- Con xe màu đỏ đen tức là thuộc 2 hệ khắc nhau: HỎA vs THỦY, như vậy chắc là nó trung tính rồi (vì tự chúng nó khắc nhau rồi, rảnh rổi đâu mà khắc hay sinh với chủ xe) .......hehe .... suy ra ai đi cũng được phải không???
bác có nhu cầu sơn xe thì LH mình dưới chữ kí nhé
tuong283
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sinh nam 90 canh ngọ thì đi xe màu j hợp nhỉ.màu trắng có khắc ko?
@tuong283 theo mình thì à không theo như người phương đông mình thì 90 mạng thổ
màu trắng là màu Kim mà thổ sinh kim
nên không khắc cũng không hợp
nói chung là bt
mình sơn dầu hỏa ko lẽ mua xanh lá cây. mình mua màu nâu đồng đc ko. utimo 2010
Em hỏi các bác thế chiếc dream có mỗi một màu mà bao người chạy? Tinhte mà cũng post mấy thứ này nữa
Em sắp mua xe,,em mệnh thổ nên mua màu trắng ko sao nhỉ? 😁
93 đi xe trắng-xanh ok ko vầy? chứ hãng đâu có nhiều màu cho mình chọn. mà mình rất thích màu xanh biển 😁
em sn 87 ÂL, 88 DL, xe em màu này có hợp không ạ?
@vanduong1122 đen là màu nước
đỏ là cũng mệnh hỏa
cũng có khắc nhưng mà kệ nó đi bác
mình thích là ok
@vanduong1122 Ko hợp đâu, bán cho mình với giá rẻ đi.
ps: Đã mua rồi còn lên hỏi làm gì cho nặng đầu, giờ người khác nói ko được chả lẽ bán mua chiếc khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019