Chrome cho Android đang được thử nghiệm tính năng tối ưu hóa trang web tương tự Opera Turbo

Duy Luân
4/3/2013 10:36Phản hồi: 79
Chrome cho Android đang được thử nghiệm tính năng tối ưu hóa trang web tương tự Opera Turbo

Nhóm phát triển Chrome dành cho Android hiện đang thử nghiệm tính năng tối ưu hóa trang web nhằm tăng tốc độ tải và tiết kiệm cước phí cho người dùng, tương tự như ý tưởng của Opera Turbo hay Amazon Silk. Tính năng này lộ diện trong một bản build mới của Chromium (trình duyệt nguồn mở mà dựa vào đó Google phát triển nên Chrome) và nó hoạt động như sau: khi người dùng yêu cầu tải một trang web, máy chủ proxy của Google sẽ tối ưu hóa các thành phần của trang rồi mới chuyển nội dung đến thiết bị của người dùng. Như vậy, smartphone của chúng ta sẽ không cần phải tải những thứ dư thừa, từ đó tiết kiệm thời gian và chi phí. Những máy chủ nói trên sẽ được sử dụng giao thức SPDY tăng hiệu năng hoạt động, tuy nhiên chưa rõ quy trình tối ưu hóa/nén website sẽ diễn ra như thế nào. Hi vọng tính năng này sẽ sớm được Google tích hợp vào trong bản Chrome chính thức dành cho Android.

Hiện đã thử nghiệm được tính năng này. Bạn cho máy Android kết nối với máy tính, chạy ADB và nhập dòng lệnh adb shell 'echo "chrome --enable-spdy-proxy-auth" > /data/local/tmp/content-shell-command-line'. Mình có thử và lệnh này chạy thành công nhưng không thấy thay đổi nào cả. Chrome và Chrome Beta trên Android cũng không thông báo gì.

Nguồn: Chromium, Google+
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
Đã thử mà ko thấy có thay đổi gì về tốc độ duyệt web hết 😔
cung hay nhung khong biet co huu dung ko
vantho9x
TÍCH CỰC
11 năm
Mình dùng chrome vô tinh tế sao không đăng nhập vào tài khoản được nhỉ?
hotam16588
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantho9x mình cũng bị như thế với tinhte khi xài chrome với trình duyệt web của miui thì đơ luôn. Firefox thì được.Thêm 1 vấn đề nữa là khi login đc với chrome mỗi khi comment trên tinh tế xài sky ime thì thỉnh thoảng kô gõ đc tiếng việt chữ thình thoảng tự viết hoa.
camphalang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantho9x Đăng nhập vào tài khoản của tinh tế bình thường
Dùng chrome mà tối ưu cước phí 3g và tốc độ như opera thì còn gì bằng.
dunghp9999
ĐẠI BÀNG
11 năm
ủng hộ chrome trên android
dùng đồng bộ cùg máy tính rất tiện 😃
cái này hình như android 2.3 ko cài được 😔
vantho9x
TÍCH CỰC
11 năm
Với lại dùng app tinh tế thì chẳng có quyền trả lời quote là sao?
evilmax
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vantho9x có quote chứ bác, bác đè cái cmt của ai cần quote thì sẽ hiện ra thôi =)
@vantho9x Cài app apk sau đó sreach tinhte rồi đăng nhập là xong thôi mà bác

Sent from my SHW-M250S using Tinhte.vn
@vantho9x Quote dc chú à. Touch vào bài viết mà mình muốn quote. Sẽ hiện ra dòng like share quote v.v. Chọn 1 trong những chức năng đó mà xài.
vantho9x
TÍCH CỰC
11 năm
@baotam2101 Có thì mình nói gì nữa bạn 😔
texudo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cool, nếu có tính năng này thì việc chặn các trang web của các ISP trở nên vô ích =))
@texudo Thói quen ăn sổi ở thì của người Việt Nam.
@maixong Vậy bạn có cách nào để nhận biết được là Chrome đã được kích hoạt tính năng không?
@texudo Nó chỉ việc chặn thêm cái địa chỉ đến máy chủ mà Google dùng để xử lý mấy cái này truoc khi chuyển về trình duyệt là xong.
@CrystalShield Trước opera bị chặn một thời vì thế thì phải. Nhưng google thì không làm thế được.
ctn100
CAO CẤP
11 năm
Mình dùng khá nhiều trình duyệt web trên android rồi, nhưng ko thấy có trình nào qua đươc CHROME
@ctn100 bạn xài thử Dolphin Browser đi. Theo mình thấy nó nhanh hơn, đẹp hơn, gesture tiện lợi hơn và các add-on rất tiện lợi. chưa kể nó còn đồng bộ được với chrome, IE, firefox,....trên máy tính. hơn thế nữa, nó cho phép lướt những trang web mà pc, laptop của bạn đang xem. rất thích hợp khi mình đi toilet, chỉ cần cầm cái note 10.1 vô là xem tiếp mấy cái đang xem trên laptop.

P/s: ai có sở thich chui vào toilet chơi games, lướt web thì like để điểm quân số nha :p
mình đã dùng turbo của opera chỉ hiệu nghiêm khi mạng đột ngột chậm
Đi xa dùng 3g có cái này cũng ổn, hợp lý
mình xài trình duyệt mặc định thấy ngon hơn chrome mới ghê
chrome thì ok, mà lag quá, mới cập nhật bản mới nhất mà chả ăn thua gì hết.
@Hungdunghcmc giờchrome lag tung luôn. update engine mới mà tệ quá. bạn thử dùng firefox beta đi. ghiền luôn
@hiepthong tks bác! thử luôn, hi!
@hiepthong sao ngon thế nhỉ, ha ha! thế mà không nói sớm, ha ha!!!
all in one
Tối ưu thì chưa thấy Chrome vô tinhte mà gõ tiếng Việt bị lỗi nhảy múa tứ tung, tớ ko xài android nhưng bà tớ xài thấy vậy, ipad thì tự động kết nối facebook lãng xẹt... mặc dù đã chỉnh tinhte là trang chủ khi khởi động, ko hỉu sao nữa nên tốt nhất xài dolphin
@phaikodo Nhưng chrome dc cái tốc độ tải trang nhanh mà
@Lò Gạch No1 bác hãy thử dolphin và so sánh với chrome xem nào
@phaikodo cứ tưởng mình em bị. ai dè bác cũng bị. gõ tiếng việt lâu lâu nó nhảy tứ lung tung.....😃
@phaikodo Tốc độ tải trang dolphin ko bằng chrome bạn à, mình so sánh thử rồi.
@phaikodo chuẩn. chrome gõ tv rất lag. gõ và dùg cái khác
tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
Làm sao thì làm😁Nhanh là được.
@tuanbode đồng ý vs bác
minoan
CAO CẤP
11 năm
chrome này mình không dùng vì quá nặng, cứ opera mini hay dophin mà chơi thôi

Xu hướng

Bài mới