Chrome vẫn là trình duyệt phổ biến nhất với 34% thị phần, Firefox rớt hạng sau Safari và IE

TDNC
18/5/2014 23:58Phản hồi: 201
Chrome vẫn là trình duyệt phổ biến nhất với 34% thị phần, Firefox rớt hạng sau Safari và IE
Biểu đồ thị phần của các trình duyệt web

Theo thống kê của hãng Shareholic về thị phần của các trình duyệt web trên thế giới, đứng đầu bảng hiện nay vẫn là trình duyệt Chrome của Google nhưng điều đáng nói nhất chính là sự tụt dốc ghê gớm của Firefox. Trình duyệt có hình con cáo lửa này đã mất tổng cộng hơn 28% thị phần của mình tính từ tháng 09/2013 đến 04/2014. Ngoại trừ hai trình duyệt web mặc định của Android, iOS/Mac và trình duyệt Opera Mini có mức tăng trưởng dương ra thì tất cả những cái tên còn lại đều ghi nhận con số % giảm.

Xếp thứ hai trong bảng xếp hạng là Safari, thứ ba IE và thứ tư là Firefox. Những kết quả thống kê từ tháng 9 năm ngoái cho đến tháng 4 năm nay cho thấy:
  • Với mức tăng trưởng mạnh của hai trình duyệt mặc định trong Android và iOS/Mac cùng với sự tụt hậu của Firefox thì sớm muộn gì Firefox cũng sẽ mất luôn vị trí thứ 4 của mình cho các đối thủ trên.
  • IE, Firefox và Opera là những trình duyệt có mức giảm thị phần nhiều nhất.
  • Hy vọng hãng Mozilla sau khi phát triển xong trình duyệt Firefox OS của riêng họ thì thị phần của Firefox sẽ còn tăng cao hơn giống như trình duyệt trên iOS và Android.
Chi tiết các mức tăng trưởng của mỗi trình duyệt web tính từ tháng 9/2013 đến 4/2014
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xuanphucn
ĐẠI BÀNG
10 năm
oh oh. tưởng cái gì của apple cũng là số 1 chứ nhỉ :rolleyes:
@hoanglinh221191 Chromium mã nguồn mở mình dùng bản gốc lâu rồi chủ yếu bên linux thấy nó cũng như chrome thôi, thiếu vài cái độc quyền của google.
chắc nó mượt hơn ở khoản nó không đồng bộ với google.
mình rất chán opera PC. Bản nào mới ra cũng kêu tăng tốc này nọ, fan PR quá trời. Nhưng cài vào dùng thêm bực thấy cùi mía, có lúc đợi 5-10 phút chưa load xong trang web
@hieupy89 đó là do net bác sao ấy, còn opera dùng chromium có chỉnh sửa rồi nhé, không tin thì giờ bác cài đi, bây giờ làm gì có chuyện load 5-10 phút không xong trang web
Pop-up
TÍCH CỰC
10 năm
Ôi con cáo của tôi, sao lai ra nông lỗi này T.T
wild_love
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình vẫn trung thành với firefox thần thánh. :3

Cơ mà Firefox OS là của Opera hở?

@wild_love Của Mozilla, mình ghi nhầm, cám ơn bạn nhé.
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
Trc dùng win thì vẫn khoái dùng chrome, từ ngày dùng mac đến giờ bị quen xài safari 🤔 mặc dù nhìn nó k đẹp, cảm giác dùng k sướng bằng chrome ... vầy nên nói j bt thì vẫn cứ khoái chrome hơn 😁
Ông bị ngáo à? tầm này vẫn còn tưởng thì đi ngủ đi!
@Jesse.Tse Không biết do sĩ trá hình hay gì mà Đoạn văn của bạn mang đầy tính chất mâu thuẫn giữa đoạn đầu và cuối văn bản:'... bị quen xài safari...Mặc dù nó (safari) không đẹp.v.v.v vậy nên khoái chrome hơn..." chỉ bỏ chữ mặc dù đi thay bằng từ "Nhưng-tuy thế"thì đoạn văn sẽ dễ hiểu hơn, còn mình nghĩ bạn lên trau dồi kiến thức tiếng việt đi .haha
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
@hunghien1411 À ừ! mình khoe, mình sĩ trá hình đấy :-j có sao ko?
Hay là thôi! mình bảo là mình ko khoe? tại chơi tinhte trộm trong giờ làm nên mình edit mấy chỗ, đến lúc post nó bị thiếu chữ > thấy có vẻ mâu thuẫn :-j đại khái ý mình dùng mac thì dùng safari nó quen, thế nên bt thì vẫn dùng chrome vẫn thích hơn ... cám ơn bạn đã nhắc, mình sửa lại ở bài gốc rồi ...
Cơ mà nếu thực sự cảm thấy phải trau dồi lại tiếng Việt, thì học lại cho nó đúng nhé ... khi khuyên ai làm cái j thì người ta dùng "NÊN" chứ ko phải "LÊN" ... đã ngọng từ viết ngọng đi còn bày đặt nhắc nhở! Lúc nào tự tin nói + viết đúng, đủ 100% ko ngọng nữa thì nói chuyện tiếp!
@Jesse.Tse haha.Mình viết trêu 1 tí mà giải thích 1 tràng. =)). đoán k sai.haha. mà mình ở Quảng Ninh,cái chỗ mình hay nói ngọng chữ L vs N,chắc là khu miền núi, dân trí thấp nên bị ngọng.hì. viết nhanh k để ý là sai liền ah,còn bt nói sai chứ viết k sai. bạn ra ngoài mà nghe ai nói ngọng chữ L vs N, ví dụ: hà Lội, Quảng Linh, thì 90% ng ta xuất xứ ở quê mình đấy. =))
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
@hunghien1411 Hầyyy! nói ngọng thì đâu cũng có cơ mà các bác nên sửa ... nói ngọng chứ viết cũng "ngọng" thì hơi căng! Chúc bác tuần mới vui vẻ, mát mẻ!
@Jesse.Tse Thank bác vì lời chúc.😆 Bt viết chuẩn đấy, cơ mà lúc viết nhanh quá n quen tay, còn trong đầu thì vẫn biết các chữ phải phát âm thế nào, nó kiểu biết nhưng thành thói quen ấy =)) như nhiều người trong nam hay ngọng dấu hỏi thành ngã ấy. Biết là sai nhưng thi thoảng vẫn viết nhầm.
tungjty
TÍCH CỰC
10 năm
mình đã bỏ FF từ lâu lắm rồi, nhưng dân lập trình hay các công ty sử dụng các web application lớn đòi hỏi sự bảo mật và tối ưu cao thì vẫn trung thành với IE và FF.
@tungjty cáo lửa mà bảo mật á??o_O
cơ mà vẫn thích cáo lửa hơn😁
loay hoay rồi cũng về với Safai các bác ạ, một thời trung thành Firefox, rồi chrome
hieuving
ĐẠI BÀNG
10 năm
tưởng tụt hạng chứ 😁
Có ai dùng chrome đang nghe nhạc hoặc youtube bật tab khác bị lag ko, firefox ko bị cái này. Cái nữa là chặn quảng cáo trên chrome lúc đc lúc ko ... chrome cuộn chuột mượt hơn ff nhưng nhiều lỗi mình hay gặp như trên.
@Apple Haters 2.01 giống m gế 😃 ức chế nghe nhạc mà cứ tẹt tẹettttt
Opera mini trên dt giờ chậm như ruà. Chỉ được cái là tiết kiệm dữ liệu, chứ nó nén qua máy chủ quá lâu
@tienmanh6666 Cái máy chủ nó đặt bên Mỹ nên dân gần Mỹ hưởng lợi nhiều hơn, chứ như VN thì chậm lắm, dùng wifi thì Opera classic vẫn thích nhất, back ko phải load lại, thích nhất là tính năng căn chỉnh dòng với speed dial
Thiencl
TÍCH CỰC
10 năm
Firrfox mình vẫn trung thành
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
firefox nhiều cái phát triển lùi so với trước =.=
Tưởng FireFox sẽ đứng thứ 3 vậy mà còn kém cả IE nữa.
vantienart
ĐẠI BÀNG
10 năm
i em chung thành với chrome, thích nó hơn
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
Trên PC và Laptop thì Chrome là số một, còn trên di động theo mình Opera Mini là số một :p. Lướt web tốc độ khá nhanh, tiết kiệm 90% dữ liệu, mình đang xài nên biết rất rõ điều đó.😁 , mặc dù điểm hạn chế ở Javascript không xử lý ngay tức thì và không phát được video trực tuyến mà phải dơwnload, nhưng với nhu cầu chỉ đọc báo thôi thì em nó khỏi bàn cãi.:rolleyes:
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
@khicon_9 Thật sự là Chrome chạy tốt. Khoái nhất quản lý TAB của nó 😁, dễ dàng và tiện dụng hơn thằng Firefox mobile. Có cái hem thích là Javascript của nó cùi quá, có lẽ là vì muốn nó nhẹ :rolleyes:
ldhieu8th
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyen_huy_hai Đã xài qua Opera Mini cho Java và trên Android :D cả 2 đều tuyệt !
@ldhieu8th Opera mini chỉ dùng cho các máy cấu hình thấp thôi, giờ Opera cũng có tính năng Off-road để nén dữ liệu rồi, ai mà xài Opera mini làm cái gì
@satthumuhn có em, vẫn opera mini khi mà giá cước còn cao và băng thông còng thấp. với dk mạng như vn, opera mini vô đối
lehunghmu
TÍCH CỰC
10 năm
minh van trung thanh voi firefox😃
@Evolution X sao kinh thế!! máy mình cũng 2G ram, dùng win 7, nhưng chạy chỉ tầm 50% thôi ( giờ đang hiển thị 44%). Chỉ có cái CPU là bị chiếm nhiều. Coi HD online là giật tung chảo ( CPU 1.6Ghz)
@phatngotan CPU của mình thì cao, i3 3110M, nhưng cõng Win 7 64bit nên mới căng thế đó!
@Evolution X uhm, tui cũng dùng thàng 64bit, Pro. muốn chuyển qua dùng 32 bit cho rồi. Ngặt cái tạo file ghost với dầy đủ phần mền ưu thích. Giờ cài lại hơi nhiều, nên đành sống chung với lũ luôn. Khi nào chén phim thì chuyển qua IE ( nói chung hơi bất tiện).
baokecave
ĐẠI BÀNG
10 năm
Những cái tăng trưởng thường đi kèm với thiết bị, chỉ có chrome với firefox là yêu cầu cài nên khả năng tụt hạng cũng dễ hiểu
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Safari in app là như nào, sao nó tăng nhanh thế @@
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình dùng firefox cho công việc vì có một số addon hay. lướt website thì xài google chrome.
polyester
TÍCH CỰC
10 năm
safari giờ bá đạo thiệt 😁 trc đó chỉ hơn opera thua mấy thằng kia, giờ tính ra 25% thị phần rồi mà chỉ chạy ios và mac os thui thì đúng bá đạo, chrome tính ra 35% hơi ít vì chạy đa nền tảng
@polyester Sarafi cũng chạy trên cả windows nhé.
polyester
TÍCH CỰC
10 năm
@vnstockguru no ngừng phát triển rồi mà bác?
@polyester vẫn có bạn ạ.
http://support.apple.com/kb/DL1531
hung160990
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnstockguru dùng có ngon lành trên window k bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095