Chủ đề chính không nằm trong vùng nét - Chuyện chụp Phật Di Lặc.

starnt
7/8/2014 2:15Phản hồi: 34
Chủ đề chính không nằm trong vùng nét - Chuyện chụp Phật Di Lặc.

Tôi không phải là người chuyên chụp chùa chiền, tuy nhiên vãn cảnh tại những nơi tâm linh luôn là một trải nghiệm thích thú và mang lại sự bình an trong tâm hồn. Những hình ảnh chụp được mang tính lưu niệm là chính, nhưng là người cầm máy, tôi luôn muốn hình ảnh có một cái gì đó nhiều hơn là một cú chụp ngẫu nhiên và ít nhiều thể hiện được cảm xúc của mình trong đó.

Thường thì đứng trước một cấu trúc, phù điêu, tượng đài rất lớn ta sẽ chụp nhanh một tấm như vậy:

Hoặc lưu niệm hơn nữa là như vậy

Hay nếu có zoom zài thì ta sẽ đặc tả giống thế này

Nhưng riêng tôi thì thấy rằng như vậy chỉ là mô tả thuần túy những gì bay vào mắt mình chứ chưa hẳn là cách mình "nhìn" thế giới quan. Tôi đi một vòng và nhận thấy ở một góc nhìn khác, Phật Di Lặc dường như được bao quanh bởi những cành cây hoa và gối lên nền trời mây đẹp. Đó mới là cái tôi nghĩ về Đức Phật - một cảm giác gần với thiên nhiên và vẫn vĩ đại chứ không phải là tọa trên nền bê tông hiện đại, dòng chữ nổi bật và vướng rất nhiều cây đèn.

Tôi cảm giác rằng nếu chọn khu vực nét cho Di Lặc mờ đi thì có khi lại thật hơn, mất cảm giác bê tông mà nụ cười vẫn còn nguyên, và vì vậy ống 35mm FF tôi mở khẩu tối đa f1.8 lấy nét vào cành hoa phía trước, bố cục sao cho các khóm hoa đỏ trắng tím bao quanh và dường như nâng Phật Di Lặc lên cùng với nền trời mây

Và đó chính là cảm giác của người chụp, về chủ đề mình muốn lưu lại. Dĩ nhiên mỗi người sẽ có một thủ pháp khác nhau, chỉ xin chia sẻ đôi chút về suy nghĩ của mình, hi vọng cũng mua vui được "một vài trống canh" 😃

"Theo truyền thuyết và kinh điển Phật giáo, Di Lặc là vị Bồ tát sẽ xuất hiện trên Trái Đất, đạt được giác ngộ hoàn toàn, giảng dạy Phật Pháp, giáo hóa chúng sinh, và chứng ngộ thành Phật. Phật Di Lặc sẽ là vị Phật kế thừa Đức Phật lịch sử Thích Ca Mâu Ni." Wikipedia Tiếng Việt
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chẳng biết nói gì với cái hình này cơ mà tthichs pic 4 vùng trời đẹp
xTruongcrx
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay, một cách chụp đáng để học hỏi
saokyvayne
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gái gút thì bàn tán đc cái này e chưa đủ lv bác ui
gangstervn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thì chưa đủ trình cũng như đủ tiền để bình pic này, nhưng theo ý kiến cá nhân theo con mắt của người chiêm ngưỡng thì em xin được phép cmt vài điều ( nếu có sai hay thiếu tính chuyên môn thì cũng rất mong các bậc tiền bối hướng dẫn luôn )
Pic này em thấy không được đẹp và đủ lắm ? Có thể vs nười chụp vầy là đủ nhưng vs người nhìn như em thì cảm giác thiếu....
Ko phải thiếu nét nhưng là thiếu cảnh...cảm giác như tác giả đưa ra là đúng nhưng pic này lại ko đúng vì vẫn chưa thấy được cái vẻ linh thiên tâm linh...
Theo em nếu góc này tg có thể khom hay quỳ thấp tý để lấy dc cảnh trên từ đế tượng trở lên bên dưới cây hoa nhìu hơn thì có lẽ đẹp và tôn phần giá trị hơn đó
^^, góc nhìn này + suy nghĩ này khá dễ thương ...
Đính kèm 1 tấm chụp cũng trong chùa...
vphlong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn tấm hình của bác phê quá, nhưng nếu có thêm tí khói nhang nữa thì chắc đẹp lắm ạ.
Cảm nhận cá nhân:
Mình thấy tượng Phật nằm ở trung tâm bức ảnh nhưng lại bị xóa phông gây mất cảm giác "Hướng Phật".

Chủ thể lấy nét là hoa lại không có gì đặc biệt, khiến cho khi nhìn vào bức ảnh, người thưởng thức không rõ ý đồ của tác giả là gì (hoặc có thể người thưởng thức như mình chưa đủ trình để hiểu?).

Theo cảm quan của mình, mình thích 1 bức ảnh có bố cục như vậy, nhưng lấy nét vào tượng Phật hơn.
em đã thấy tấm ảnh của anh trên FB ( tấm mờ tượng phật ). khi e nhìn tấm đó, em nhìn cái nhành hoa kia trước tiên, và cũng để ý nó nhiều hơn là tượng phật. không hiểu sao nhưng có lẽ trình cảm nhận ảnh của e chưa tới
@Hoài Đức HDS Uhm, tùy cảm nhận thôi 😃
@starnt trước tết anh thanh nói camera tinh tế sẽ sớm về tiền giang mà em chờ mãi ko thấy giờ anh có diệp về chùa vĩnh tràng (gần nhà em) mà sao không thông báo cho em út nào có niềm đam mê ra học chút kinh nghiệm vậy
@chihieu_mobile@ Thôi chạy lên SG đi 😃
@starnt nhỏ giờ em chưa biết SG ra sao sợ lạc lắm
like mạnh bác starn, qua thread này nói túm lại là nhiếp ảnh cần có nhiều góc chụp khác nhau để bộc lộ các ý tưởng khác nhau.
nét chưa phải là tất cả .
Bài viết hay, thêm một kinh nghiệm cho tôi. Thanks
đôi khi dùng lợi thế tự nhiên để tăng cái lạ hay cho ảnh cũng là khám phá thú vị

bác nào crop ống tầm 17 50 thì chụp dạng Panorama về ghép cũng ra ảnh khá thú vị, nhìn rộng và đủ công trình, cả dải mắt bao quát

@venom_guilty đẹp quá.
Chùa này vừa đi năm rồi góp mấy tấm cùng bác Thanh cho ý kiến nhé
chùa này là chùa Vĩnh tràng ở Mỹ tho , tiền giang được mệnh danh là chùa đẹp nhầt miền Tây với phong cách chùa hiện đại
Resize lại theo góp ý của bác Thanh

Picture 1.jpg Picture 2.jpg Picture 3.jpg Picture 4.jpg
@thangtuyet Upload xong nhớ bấm vào nút KÍCH THƯỚC ĐẦY ĐỦ để hiển thị lớn, mới sửa cho bác rồi đóa 😃
Thanks anh Thanh , vì mới cầm máy lên không biết thế nào
cho chuẩn
vohaidang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt: em thử chụp theo gợi ý của anh
thì thấy đúng là cho góc nhìn khác hẳn, thật tuyệt so với các hình trước đây em đã chụp.
Cảm ơn anh nhiều!
vohaidang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chihieu_mobile@ Em thì mua chưa được 1 năm mà chụp hơn 23k shot rồi, hình thì toàn là chụp linh tinh thôi, chủ yếu đam mê, giải trí là chính 😁
@vohaidang tui cũng chỉ chụp linh tinh là chính chỉ vài trăm shot là chụp vợ và gia đình. nhớ khi nào có về mỹ tho chụp choẹt, cho hây nha. vừa rồi camera tinh tế về tg mà ko biết thiệt bùn hết sưc
vohaidang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chihieu_mobile@ Em cũng vậy, thấy mọi lần offline anh @starnt thường thông báo trong chuyên mục Camera, lần này thì nghe mọi người nói thông báo trong group fb nên hơi bị tiếc.

P/s bên VNPhoto cũng có nhóm nhiếp ảnh TG á, cũng có nhiều thành viên ở MTho lắm, anh thích thì post ảnh vào đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019