Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuẩn nano-SIM mới chính thức được ETSI thông qua

Didu
1/6/2012 12:8Phản hồi: 270
270 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải mua dũa từ bây giờ thật à 😔
Hy vọng mấy bác khựa nhanh chế ra cái kiềm nano sim
hungcbvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thế mà các hãng cũng phải kiện cáo nhau PÓ TAY
@hungcbvn Kiện cáo hồi nào. Cái này là cạnh tranh để chuẩn của mình đc chọn, chứ có kiện cáo gì. Đọc kĩ trước khi phán
quanbau
ĐẠI BÀNG
12 năm
hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa 😁
kien22
TÍCH CỰC
12 năm
Rồi đây các nhà mạng cũng phải sản xuất loại sim này cho phù hợp. Vì là sim chuẩn mà
@kien22 đây chỉ là chuẩn cho cái nanosim để các thằng rảnh rỗi ko lôi nhau đi kiện nữa thôi
chứ ko phải mọi điện thoại khi sản xuất ra phải sử dụng loại sim này
sim thường và micro sim vẫn chưa hết thời đâu
gacon0613
ĐẠI BÀNG
12 năm
tranh luận vậy. . .sau khi đả xài nano sim . . . muốn gắn sim wa dt khác thì làm sao ??? vấn đề nan giải
halybobo
ĐẠI BÀNG
12 năm
dan chắc bỏ sim mất , như sphone add số lại hay nhưng bất tiện là không đổi được máy, chắc dùng một mã sim rồi dùng mật khẩu đăng nhập là tiện nhất nhỉ 😃
chừng nào thì nó nhỏ bằng mảnh sim mạ kim loại màu vàng bên trong thì lúc đấy điện thoại hẳn sẽ to bằng tablet 😁
Chắc chờ ip6 ra thì mới dùng chuẩn này keke, apple luôn đi đầu :d
@kasaudepyai bài báo chỉ là "có vẻ" chứ ko xác nhận đó là chuẩn thằng apple đưa ra
còn theo mình biết thì cái nanosim của thằng apple mỏng hơn micro sim 15% trong khi chuẩn này thì ko mỏng hơn, như vậy đủ biết là ko phải hoàn toàn 100% là mẫu của thằng apple chưa ?????????
@kasaudepyai còn cái tỉ lệ vàng thì ko phải SJ gào thì thằng nào gào lên là chuẩn :-j
@heaven tad Thứ nhất bạn cứ gọi thằng này thằng nọ khó nghe vậy, chỉ cần ko cần là người thân của bạn thì bạn ko cần tôn trọng sao?
Thứ 2 mình tìm đỏ mắt trên GG mà vẫn ko tìm ra tài liệu chứng minh là S.J "gào" lên vụ tỉ lệ vàng. (Cũng lại kiểu 1 bên thứ 3 đi tìm câu giải thích tại sao Apple lại thành công tới vậy-rồi áp cái tỉ lệ vàng vào thôi 😆-có thể đúng là thiết kế của Apple tuân theo tỉ lệ vàng thật-nhưng hoàn toàn ko phải S.J hay Johnathan Ive nói tới nhé) Xin bạn trích nguồn ra đây.
Đang nói màn hình 3.5 thấy đuối sau lại đá sang tỉ lệ vàng, cuối cùng cũng là "tự tưởng tượng" nốt. Bạn cứ trích được nguồn chính thống nói rằng Apple/S.J khẳng định 3.5 là phù hợp với kích cỡ tay người dùng hay là tỉ lệ vàng bạc gì đó thì mình tâm phục khẩu phục bạn.
@heaven tad Trong này thì khẳng định là chuẩn của Apple
http://www.pcworld.com.vn/articles/san-pham/dien-thoai-di-dong/2012/06/1232477/apple-thang-nokia-motorola-ve-chuan-sim-sieu-nho/
Còn trong này thì nói rằng phe Moto nhượng bộ 80% http://pcworld.com.vn/articles/cong-nghe/cong-nghe/2012/05/1232302/nokia-motorola-thoi-lam-gang-voi-apple-ve-sim-sieu-nho/

Ko biết là nên tin bài mới nhất hay tin bài cũ hơn?
Sao ko chơi hẳn nạp sđt vào chip mạng luôn đi khỏi sim luôn
ko mỏng hơn micro sim mà đc rồi, chỉ cần cắt ko cần dũa @@
muốn chuyển sang đt dùng khe sim thường thì kiểu gì lại chả có quả adapter cho nanosim =))
hichiroyami
ĐẠI BÀNG
12 năm
vài năm nữa chắc còn có nhét miếng sắt vô là nghe với gọi ào ào :p
weixiao
TÍCH CỰC
12 năm
Sao ko làm quả thông minh như CDMA 😁
Bỏ hẳn sim cho máy nó mỏng
đùa tí đừng gạch em ạ 😃
Nano-Sim tương thích ngược với sim cũ rồi các bác lo gì, chỉ xem áp dụng theo App, Hay No+Rim+Mo hay kết hợp thôi.
Sim nhỏ cho tiết kiệm vật liệu ->Bảo vệ môi trường -> Sim - Xanh.
@anhhoang02 Mình chưa hiểu ý bạn tương thích ngược ở đây nghĩa là gì.
Vì theo mình đc biết chuẩn này hoàn toàn mới, chứ ko phải cắt nhỏ đi như microsim.
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
nhỏ hơn 40 % so với micro sim.nhỏ thật 😔
từ khi cái ông apple ra cái vụ micro sim, làm các việc mua bán trao đổi điện thoại để xài thay phiên thay đổi sim đã phức tạp hơn rồi. giờ thêm cái vụ này.
tốt nhất là bắn thẳng số vào máy, thiết kế 1 con chip trên máy để lưu số, đỡ phải thay sim, lằng nhằng.
@feeling1301 CDMA đó mà, ở nước ngoài thịnh hành lắm, còn VN thì bó tay.
@hungpham1989 GSM hồi trước cũng dùng chip mà, mấy năm sau mới đổi sang dạng sim
Dacan
TÍCH CỰC
12 năm
chưa xài micro sim đã ra nano sim
các bạn cho mình hỏi sim nhỏ thì có lợi ích gì hơn sim thường mình đang dùng ko vậy?
@Hao74 công nghệ càng ngày càng tối thiểu hóa diện tích các linh kiện chứ ko phải thu bé cái này lại để phình to cái kia ra @@
lí lẽ ngụy biện mà cứ phun ra phì phì
@heaven tad Thứ nhất: tui đâu phải tụi Apple, Rim, Motorola mà ngụy biện như bạn nói?
Thứ 2: hiệp hội châu Âu nó chọn loại có khay của Apple mà không chọn loại push push của 2 anh kia cũng có nguyên nhân của họ. Tui chẳng biết mà bạn cũng chả phải là thánh sống để biết được tại sao. Vậy ngụy biện cái đách xxx gì.
Thứ 3: cái khay hiện tại đã đủ nhỏ cho micro, nên khay cho nano chắc chắn sẽ nhỏ hơn. Nó phải làm sao để tụi nhà mạng đồng ý chứ? Cái push push đâu dơn giản là bỏ sim vô, không gian bên trong phải thiết kế thêm cơ chế lò xo mới push push được, mà cái nano nhỏ xíu nếu không cẩn thận thì push push rồi crắc là xong cái sim luôn.

Đó là suy nghĩ của riêng tui, tui chẳng phải người trong cuộc nên đừng nói ngụy biện nha pa.
@Hao74 mình ko ủng hộ cho cái push push gì gì đó, càng ko ủng hộ cái khay sim
khay sim lúc muốn thay sim thì làm thế nào nếu ko có cái chọt chọt @@
thu nhỏ cái sim rồi lại tốn diện tích cho cái khay sim nữa thì khác gì nhau
vấn đề là kể cả apple hay nokia hay rim rủng gì thì cũng đang làm khó khách hàng và người tiêu dùng khi mỗi năm lại đưa ra 1 cái gọi là "chuẩn" mới
@heaven tad Thật ra tại bạn và tui ở VN hay dùng sim loại trả trước nên mới hay tháo gỡ sim ra. Chứ còn bên nước ngoài "ít khi" xài kiểu này nên người dùng cũng chả cần để ý cái sim lớn nhỏ ra sao đâu. Thàng bạn tui ở Đức nói nó chả bao giờ mở cái sim của iphone ra vì không còn dùng dạng trả trước như VN. Người dùng tại nước nó đang sống cũng vậu thôi nên có lẽ chỉ có người VN chúng ta mới thấy khó khăn cho loại nano này. He he.
cái này mà rớt thì tìm lòi con mắt ra lun 😁:D sim thường rớt tìm đã mệt, sim này mà rớt chắc làm lại sim mới lun quá !!
sim nhỏ lại đi để nhường chỗ cho phần cứng máy tính đặc biệt ưu tiên phần PIN nhằm tăng kích thước cũngnhu7 dung lượng pin đảm bảo time sử dung cho smartphone. Nếu đc như thế thì quá tuyêt vời rồi còn gì các bác nhỉ
@x7psdm 40% cái microsim thì đc bao nhiêu mAh mà tuyệt @@
@heaven tad rõ khổ bác. 40 % micro sim thì dc giảm bao nhiêu % của khey sim rồi đc bao nhiêu của mạch diện tiếp xúc với sim nếu thế thì giảm thêm dc bao nhiêu % kích thước main. Mong bác trả lời các số trên mình sẽ trả lời them dc nhiêu % mAh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019