Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuẩn video 8K đã được thông qua: 7.680 x 4.320 pixel, 120fps, gam màu rộng hơn

Duy Luân
25/8/2012 11:18Phản hồi: 92
Chuẩn video 8K đã được thông qua: 7.680 x 4.320 pixel, 120fps, gam màu rộng hơn
UHDTV copy.jpg
Những người quản trị cấp cao của Hiệp hội Viễn thông Quốc tế (ITU) trực thuộc Liên Hợp Quốc đã chính thức phê chuẩn bản cấu hình cho chuẩn Ultra High-Definition TV (UHDTV) ra mắt hồi tháng 5 vừa qua. Theo đó, kích thước dài x rộng của hình ảnh 8K phải là 7.680 x 4.320 pixel (khoảng 33 megapixel), một con số do nhà đài NHK đến từ Nhật Bản đề nghị. Mặc dù vậy, ITU không đề cập gì đến độ phân giải 4K (3.840 x 2.160) vốn từng xuất hiện trong bản nháp nói trên và cũng được gọi là UHDTV. Hiện một số thiết bị hỗ trợ 4K/8K đã xuất hiện trên thị trường, còn để nó trở nên phổ biến như Full-HD hiện nay thì phải mất một thời gian nữa.

Bên cạnh đó, bản cấu hình còn quy định rằng tốc độ video (và tốc độ mà thiết bị phát hỗ trợ) theo chuẩn 8K phải từ 120 khung hình/giây trở lên nhằm giảm hiện tượng mờ nhòe gây ra do các đối tượng chuyển động nhanh. Gam màu của hình ảnh 8K cũng phải rộng hơn các chuẩn video hiện tại để mang lại trải nghiệm thực hơn, sống động hơn cho người xem.

Xem thêm:
Cảm biến của NHK cho phép quay phim độ phân giải 8K ở tốc độ 120fps
Nhà đài NHK phối hợp với Panasonic thử nghiệm TV 8K 145"

Video nói về chuẩn 8K của ITU

Theo ITU, The Verge, NHK
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khủng khiếp tốc độ phát triển của công nghệ hình ảnh
ặc ặc, full HD vừa mới phổ biến, giờ mới chuẩn bị tiếp cần với 4k mà lại có luôn 8k
kinh khủng quá 😕
huongdotien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nghe nói phải cần băng thông vài GB để truyền tải hình ảnh, thật là quá khủng khiếp
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
Bao giờ mình mới dc thưởng thức đây

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
tho nau
TÍCH CỰC
12 năm
công nghệ luôn đòi hỏi phải có người đi trước, cạnh tranh làm rõ đc người nào tài năng để chiến thắng sau cùng.
@tho nau nói như bạn thì công nghệ sẽ dừng phát triển mất! Chỉ là đi trước thôi.
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
4 k Đã ko mua nổi giờ thì lại 8 k ,chắc phải Tạm biệt tinh tế thời gian để đi buôn hàng trắng thì mai ra mới có cơ hội
@madam77 bác ơi cho em đi theo với nhé ;)
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@huydaica_qnvn 😃hên xui bạn ơi
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@doanthenam ok,trời ơi đi vô con đg chết mà có vài đồng chí cũng muốn theo ,đúng là tuổi trẻ có khác,thiên đg rộng mở mà ko đi ,địa ngục ko lối mà lại vào😁
@madam77 nên qua USA mà buôn bác à, nhà giam bên đó có hiện đại có lắp cả tivi, có khi bác lại đc xem 8k cả đời ấy chứ 😁
Cái này dùng nokia 808 chụp đem lên xem chi tiết phải biết hehe.
Sao k thông qua 12k luôn đi cho lẹ 😁
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@littleboy1093 Ful hd = 2k=> 4k=>8k=>16k=>32k=>64k=>128k=>256k=>512k................................. :D
stedus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@littleboy1093 Hĩ, cái 4k có dung lượng đã cao hon cái BD mấy lần rồi, h mà bác kêu nó làm cái 12K thì HDD nào chứa nỗi 😆 1 phim thì ko nói j` chứ ai ghiền sưu tập thì...... có nước khóc =))
@stedus Sưu tập phim thì thích sưu tập đĩa hơn, có đầy đủ hình ảnh, hộp đĩa thì mới thú.
kimcy929
TÍCH CỰC
12 năm
full HD còn chưa được thưởng thức mà đã 8K rồi:mad:
m mới tèm nhem full hd vs hd mà họ lên 8k
nếu TV này đạt > 300ppi thì sẽ thành TV rentina à 😁
Kinh thật. Chuẩn HD 1080p giờ chỉ còn là quá khứ. :p
kissfromto
ĐẠI BÀNG
12 năm
chịu thế này ai mua rùi cho em coi ké nha, chứ em coi không nổi
khi nào sẽ có 16K và 32K vậy?
@HyH Khi TV 8k bán ra có giá bằng các LCD HD bây giờ 😆

Sent from my SAMSUNG-SGH-I997 using Tinhte.vn
Cứ tưởng là 4k mang tên Utral High-Definition cơ chứ.

Sent from my SAMSUNG-SGH-I997 using Tinhte.vn
Nhà mình còn chưa có đầu full HD 1080 mà giờ đã 8k rồi. Biết bao giờ mới đuổi kịp đây
3:13 lại vô tình quảng cáo rồi 😆
Èo full hd còn chưa có lại ra 8k rồi, ko biết bao h mới có tiền đây!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019