Chụp ảnh macro - khó mà dễ

binhpt
7/6/2007 15:14Phản hồi: 408
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ake
ĐẠI BÀNG
15 năm
Sự khác biệt giữa Close-up filter và Macro converter

Thấy bác Duy-My macro mà ham quá nên định nâng cấp cho cái H9 để chụp macro cho nó sướng, ngoài việc sử dụng 500D như bác Duy My còn 2 giải pháp khác là mua Macro converter hay Close-up filter. Đến đây thì lại vướng mắc không biết sự khác biệt giữa 2 loại này như thế này.

Thông thường thì close-up filter kí hiệu theo độ phóng đại 1+, 2+, 4+ cho 1 bộ filter.
Còn cái macro converter dùng cho các máy PnS cụ thể như H9 thì lại có kí hiệu là 0.45x, 0.75x chẳng hạn.

Theo tớ thấy hình như cái close-up filter chỉ có tác dụng phóng đại. Còn cái Macro converter như trên thì có thêm khả năng mở rộng Wide không biết có đúng không, và với kí hiệu như thế thì độ phóng đại và độ mở rộng tính như thế nào.
Mời các chuyên gia cho ý kiến ạ. Thanks nhiều nhiều!😁
Vợ em có cái ảnh này, chụp bằng Panasonic Lumix TZ11.

Anh binhpt cho em hỏi là với máy của em thì nên mua thêm phụ kiện nào để chơi macro hoặc close-up ạ? Và chi phí khoảng bao nhiêu (HN).
@ake:
- Các ký hiệu 0.45x, 0.70x là ký hiệu dành cho các wide convertor có kiêm thêm chức năng macro.
- Nếu thật sự anh mê macro thì nên quên khẩn cấp các lens convertor này. Nói 1 cách nôm na, từ "macro" được ghi trong các lens convertor ( bao gồm cả wide convertor và tele convertor) là 1 marketing gimmick, 1 sự phóng đại khả năng của thiết bị. Trong trường hợp naỳ, nó chỉ cho phép anh thu ngắn khoảng cách lấy nét tối thiểu của ống kính, nhờ vậy caỉ thiện được 1 phần nhỏ tỉ lệ phóng đại, chứ không làm tănng tỉ lệ phóng đại 1 cách đáng kể như các phương pháp mà anh Duy-my và em đã nêu ở những baì trước.

@Brian_rod: chụp macro do nguyên tắc dí sát ống kính vào vật thể để đạt được độ phóng đại cao nhất nên thường ảnh có phông rất mịn màng. Đây là tính chất phái sinh thêm của ảnh macro. Nhưng không vì thế mà người ta noí chụp macro là chụp xoá phông đâu bạn ạ. Mơì bạn đọc baì viết nàybài này để hiểu thêm về chuyện xoá phông.
ake
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks Bình. Vậy chốt lại, một là chơi luôn 500D cho pờ rồ, hai là chọn giải pháp kinh tế hơn thì làm bộ filter close-up với thiệt hại bằng khoảng 1/3.😁
@yourdalink: TZ11/TZ4 được thiết kế nhằm ... không gắn thêm được bất kỳ phụ kiện nào (lens adapter, lens convertor, filter) nên để nâng cấp chơi macro khá khó chịu, mặc dù khả năng sẵn có của nó không hề kém.

Nếu thật sự thích macro, bạn hãy nhờ 1 anh thợ tiện nào giỏi làm cho bạn 1 bộ đế như thế này:

[IMGL]http://www.bugeyedigital.com/product_main/ckc-unicam37_pi.jpg[/IMGL][IMGR]http://www.bugeyedigital.com/product_main/ckc-unicam37_sample.jpg[/IMGR]

Sau đó bạn có thể tự do mua các phụ kiên chụp macro đã được nhắc ở các bài trưóc. à, ở HN, bạn chịu khó lùng sục ở các cửa hàng bán máy ảnh, sẽ có thể tìm đuợc bộ filter macro giá khá rẻ (dưới 400K). Còn bộ lens Raynox như mình đã giới thiệu ở bài 1 thì phaỉ đặt hàng từ nước ngoài về.
quythinh
TÍCH CỰC
15 năm
Các bác nói về việc này làm em thix quá,em cũng hay chụp marco nhưng chỉ bằng máy KTS hay DTDD thôi,các bác có kinh niệm nào khi chụp bằng dt nhìu chấm thì chia sẻ em với
bài này em nhớ hình như có đăng bên vnphoto thì phải..em nhớ mang mán thế. không biết có đúng không nữa?
toejoe2008 "bài này em nhớ hình như có đăng bên vnphoto thì phải..em nhớ mang mán thế. không biết có đúng không nữa?"

Không sao bạn à!.tinhte là chia sẻ.Điều đó làm nên thành công của tinhte.
@toejoe: bài này tớ viết riêng cho tinhte. Bên Vnphoto cũng có 1 bài, do anh Tiến Thanhcong67 và anh Khoa Ravic viết, đi sâu cho DSLR hơn.
1411
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chủ đề này cũng hấp dẫn đấy chứ! Mình cũng rất thích món này, nhưng lâu nay cứ chú ý đến dề nhiều hơn nên quên! Mình cũng có mấy tấm chụp kiểu này, nhưng mình lại chẳng có máy ảnh! mình chỉ dùng điện thoại thôi!!!CÓ THAM Gia được không các bạn!
@ake: chơi bộ Raynox m250 luôn đi anh ơi.

Mơì bạn mở baì mơí ở mục bình ảnh. Đây là bài hướng dẫn kỹ thuật chụp, không phải là nơi bình ảnh.
ake
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nếu được bộ Raynox thì quá ổn rồi, vì xét về giá cả nó cũng không quá mắc.
Chỉ có một vấn đề là hình như cái lens này không có bán ở VN. Bình biết có chỗ nào bán không, chỉ tớ với, hàng 2nd hand cũng được, máu lắm rùi.😁
Mời bạn xem lại bài viết đầu tiên.

Chế độ macro của máy G10 có thể lấy nét gần nhất là 10cm (mình không chắc với con số này lắm). và với khoảng cách này, chắc chắn đèn flash rất gắt vì tầm flash hoạt động của G10 là 30cm-4.5m. Do vậy các dụng cụ dùng để diều chỉnh và can thiệp ánh sánh đèn flash là bắt buộc với trường hợp này.

Về chế độ chụp, thời gian đầu, bạn nên tập quen với các chế độ P và các chế độ cài sẳn trong máy để thật sự quen với chiếc máy mới cũng nhưng những điều quan trọng hơn như bố cục, ánh sáng, cách lấy nét, .... Sau 1 thời gian, hãy tiến dần sang các chế độ còn lại như Tv, Av, M.
@binhpt Bác bình có nhầm ko. G9 của e có thể lấy nét gần nhất là 1 cm với chế độ marco nếu ko zoom
Anh Bình Ui. Em có con H50, con này chụp Macro được hok ạ? Và nếu được thì anh có thể.... chỉ giúp em cái được hok ạ.:laugh8kb::laugh8kb::laugh8kb:. Xin đa tạ anh.
H50 thì chỉ chụp closeup thui, nếu muốn chụp macro thì bác phải tậu thêm raynox 250 hay canon 500D (để có thể đạt tới tỉ lệ cở 2:1)
Chụp được. Tỷ lệ phóng đại cũng không quá tốt, nhưng chấp nhận được.
Em rất thik chụp macro. Đây là mấy cái của em. Chụp bằng canon ixy 65 thôi.
Up lại bằng photobucket xem cho dễ

ồ thank nha!
giờ mới biết phân biệt chụp macro với chụp close-up :d

Tonhanhnhat
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bình thường dòng TZ5 thì gí sát cách 10cm để chụp macro hả các anh
Anh binhpt cho em hỏi chút: Em đã chuyển sang sony V3, nhưng do close-up của máy không như ý lắm; em định mua thêm filter nhưng theo em hiểu thì phải lắp thêm cái gì đó để đỡ cái filter chứ ạ? Hay nên mua ống kính nào để lắp vừa em này ạ?
Sony V3 có kèm thèo lens adapter trong hộp máy. Bạn phải gắn adapter này vào và kiểm tra xem adapter chấp nhận filter kích thước bao nhiêu trước khi đi mua filter.
@lupin269 gắn tube hay kg gắn tube cũng đâu ảnh hưởng gì trong chuyện so sánh giữ zoom và prime ta 😃. đằng nào gắn tube cũng cần thêm ánh sáng phụ, xiết khẩu chặt nên cứ tự tin đi bạn
trong0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
@binhpt Em mới chơi em cũng không rõ lắm nhưng mà nghe nói là fix thì ảnh đẹp hơn room mà.
lamtrieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@binhpt ANh Binh PT cho em hỏi, dùng con micro nikon 60 hay là tảmron 90 ... chụp nó có ra được như vậy ko ??? Anh hay mình phải crop lại mới ra duoc ?

em thấy có nhiều bro chụp chỉ thấy 2 con mắt con ruồi, may em có 12 MP crop lại thì chi tiết nó bể, h sao Anh. cảm on a nhieu, thắc mắc nhieu ma ko biet hỏi ai
SamSik
ĐẠI BÀNG
15 năm
giờ đã phân biệt thế nào là macro, chụp macro em thấy cũng rất là thú vị, chỉ có điều chưa đủ điều kiện sắm đồ nên chỉ chụp dc closeup thui +_+

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019