Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp ảnh macro - khó mà dễ

binhpt
7/6/2007 15:14Phản hồi: 408
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em đang dùng canon S5IS, muốn chụp macro đẹp thì làm thế nào hả bác! thiết lập các chế độ ra sao? bác ẩi thich rõ ràng dùm em được ko? em hơi chậm hiểu lên cần sự chỉ bảo tận tình của bác! tyhank bác đã giúp đỡ
Bác binhpt ơi, bây giờ em đang tính mua ống Tamron 90mm F2.8 Di, ống này là ống macro thì ai cũng biết rồi nhưng nếu thiếu Raynox MCR250 và Extension Tube for Nikon (Em xài máy Nikon) thì chắc ống này phóng đại ko nhiều hả bác? Cụ thể là có thể lên đc 1:1 như trên ống đã ghi không?

2 Thiết bị kia không biết ở Lê Đức và Khánh Long có bán ko mà em tìm mãi mấy shop bán máy ảnh và phụ kiện ở Sài Gòn thông qua mạng thì không thấy! bác làm ơn chỉ dùm em chỗ mua ạ! tại em ở quê xa quá ko có thời gian đi lên kiếm lục lọi đc...
phidao
TÍCH CỰC
15 năm
Raynox ko thấy ai bán cả bác ơi, còn kenko tubes bác có thể mua ở GDD em cũng mua 1 bộ ở đây rồi
Bác Duy Mỹ co thể chỉ chỗ cho em mua Raynox 250 hay canon 500D đc ko ạ? em không tìm thấy chỗ nào bán hết....!
Lúc trước em mua 500D ở chổ bác Vtalinh :

Vtalinh
[M] 091 263 9395.
[A] 5A Kỳ Đồng, Q3, HCMC.

Còn Raynox thì kg biết chổ nào bán.
Em mới tập tành xin các bác chỉ giáo. Các bác cho em hỏi thăm chút xíu. Tấm hình em chụp (mã vạch của cây bút bi Thiên Long) ở dưới này là macro hay close-up vậy. Em chụp với F3.6, tốc độ 1/6, ISO 400, có zoom gì đó em nhớ không rõ với 1 cái kính lúp ở phía trước. Trong chế độ CREATIVE CLOSE-UP của máy PANASONIC FZ28. mong các bác chỉ giáo. Hình em đã resize lại gốc là 1.8MB còn lại 102KB.
Cảm ơn thông tin hữu ích, đang tập tành ^^
sumakho
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cho em hỏi tí: Em đang dùng canon 100 2.8 macro, nên mua thêm Raynox hay Ex tube ạ?
Và khi lắp Ex tube thì tiêu cự sẽ thay đổi như nào ạ?
Em ham chụp macro nhưng dùng flash gắt quá nên tự chế cái flash diffuser bằng miếng mút. Mút này thường gặp trong các hộp mainboard máy tính, mỏng, dẻo và nhẹ. Em tự làm mà không bít có đúng là tản sáng không, các bác coi góp ý hộ em.
Hình của flash diffuser, không có máy ảnh khác nên tự soi gương rồi chụp:

Hình chụp khi không có tản sáng:

Hình chụp khi có tản sáng:
Hình bị bandwidth exceeded rồi, khi nào mới xem được vậy cà. Nhờ bác sirbill up lên hình khác cho ae đc học hỏi.
Bác đợi qua tháng là được cấp lại bandwidth, lại xem được thôi 😁
nhai_quan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cho em hỏi em mới mua cái Sony Hx1 vậy thì mún chụp marco thì có cần mua thêm gì kô ạh.sao em chụp thu gần lại thấy ảnh mờ chụp mờ tịt àh hix kô biết thế nào nữa mới mua máy đọc kĩ hướng dẫn sử dụng mà chụp hoài hẻm dc.
999000
TÍCH CỰC
14 năm
Chào bác chủ, em dùng Nikon D40x với ống Sigma 17 70 DC F2.8-4.5. Vậy nên dùng thêm ống marco nào thì hợp lý nhất ạ
Em ở Bắc Ninh - Hà Nội
Cảm ơn bác nhiều
@nhai_quan: bạn lưu ý đến khoảng cách lấy nét tối thiểu của máy. HX1 có chế độ super macro, nên tận dụng chế độ này để có kết quả tốt. Sách hướng dẫn sử dung của Sony ghi rất kỹ, bạn hãy tham khảo kỹ nhé.

@99-9000: Bạn nên mua Tamron 90/2.8 hoặc Tamron 60/2 phiên bản có motor gắn trong nhé.
draco
ĐẠI BÀNG
14 năm
MÌnh thấy các bác chụp ra tới con mắt ruồi to đùng, lông lá tùm lum. 😃 Không biết phải gắn thêm gì để có thể phóng to như vậy?
Mình xai D90 + tamron 90mm 1/2.8 macro. Vậy thì phải trang bị thêm gì để tương thich hả các bac
Để đạt được độ phóng đại lớn hơn 1:1 như trên ống kính Tamron của bạn, bạn cần:
1. Extension tube hoặc Bellows. Bạn có thể tìm mua bộ extension tube của Kenko với giá tầm 200$
2. điều kiện sáng tốt. Tốt nhất là 1 bộ đèn chuyên dành cho macro. Loại đèn này khá hiếm và giá rất cao.
tiumup
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em có kon T* 135 f2.8 . Em muốn chụp macro với ống này thì có đựoc không ah ? Nếu được thì cần mua thêm những cái gì ah . Rất mong sự tư vấn của các bác
Không biết bạn đang dùng với máy ảnh nao? Về cơ bản, 135 f/2.8 T* chĩ là 1 ống thường nên khi muốn chụp macro bạn phải dùng đến các phụ kiện đi kèm như mình có nhắc đến như extension tube, bellows, hoặc close-up filtẹrs
cám ơn bác bài viết rất hữu ích !
imonion
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thấy topic vẫn còn hoạt động đến giờ nên em xin hỏi bác binhpt là em vừa mới mua lại S2IS . Vậy giờ em nên mua thêm đồ chơi gì hỗ trợ thêm (lúc mua chỉ có máy và pin, cáp ko thôi 😔 ) và không biết ở HN thì em mua được ở đâu ạ ?

Muốn tự chế 1 cái flash diffuser như cái của bạn bác làm thì làm ntn ? và làm bằng chất liệu gì ? màu sắc ? độ dày thì tốt ạ ? Ảnh ở topic quá nhỏ nên e ko thể hình dung đc !
kabivn
ĐẠI BÀNG
14 năm
mính có ống 50 1.8 MF và extension tube vậy chụp macro được chưa bác. em cần thêm gì nữa kg ? cám ơn bác Binh

em thử mà dí ống xác vật quá vậy sao chụp côn trùng ........

minh chup = hx1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019