Chụp ảnh macro - khó mà dễ

Thảo luận trong '[Cam] Nghệ thuật chụp ảnh' bắt đầu bởi binhpt, 7/6/07. Trả lời: 313, Xem: 159109.

1. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

@nhai_quan: bạn lưu ý đến khoảng cách lấy nét tối thiểu của máy. HX1 có chế độ super macro, nên tận dụng chế độ này để có kết quả tốt. Sách hướng dẫn sử dung của Sony ghi rất kỹ, bạn hãy tham khảo kỹ nhé.

@99-9000: Bạn nên mua Tamron 90/2.8 hoặc Tamron 60/2 phiên bản có motor gắn trong nhé.

999000 thích nội dung này.
  2. draco

draco Thành viên

MÌnh thấy các bác chụp ra tới con mắt ruồi to đùng, lông lá tùm lum. :) Không biết phải gắn thêm gì để có thể phóng to như vậy?
    Mình xai D90 + tamron 90mm 1/2.8 macro. Vậy thì phải trang bị thêm gì để tương thich hả các bac

3. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Để đạt được độ phóng đại lớn hơn 1:1 như trên ống kính Tamron của bạn, bạn cần:
    1. Extension tube hoặc Bellows. Bạn có thể tìm mua bộ extension tube của Kenko với giá tầm 200$
    2. điều kiện sáng tốt. Tốt nhất là 1 bộ đèn chuyên dành cho macro. Loại đèn này khá hiếm và giá rất cao.

4. tiumup

tiumup Thành viên

Em có kon T* 135 f2.8 . Em muốn chụp macro với ống này thì có đựoc không ah ? Nếu được thì cần mua thêm những cái gì ah . Rất mong sự tư vấn của các bác

5. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Không biết bạn đang dùng với máy ảnh nao? Về cơ bản, 135 f/2.8 T* chĩ là 1 ống thường nên khi muốn chụp macro bạn phải dùng đến các phụ kiện đi kèm như mình có nhắc đến như extension tube, bellows, hoặc close-up filtẹrs

6. catcuong

catcuong Thành viên

cám ơn bác bài viết rất hữu ích !

7. imonion

imonion Thành viên

Thấy topic vẫn còn hoạt động đến giờ nên em xin hỏi bác binhpt là em vừa mới mua lại S2IS . Vậy giờ em nên mua thêm đồ chơi gì hỗ trợ thêm (lúc mua chỉ có máy và pin, cáp ko thôi :( ) và không biết ở HN thì em mua được ở đâu ạ ?

Muốn tự chế 1 cái flash diffuser như cái của bạn bác làm thì làm ntn ? và làm bằng chất liệu gì ? màu sắc ? độ dày thì tốt ạ ? Ảnh ở topic quá nhỏ nên e ko thể hình dung đc !

8. kabivn

kabivn Thành viên

mính có ống 50 1.8 MF và extension tube vậy chụp macro được chưa bác. em cần thêm gì nữa kg ? cám ơn bác Binh

em thử mà dí ống xác vật quá vậy sao chụp côn trùng ........

9. ff293

ff293 Thành viên

minh chup = hx1

File đính kèm:

10. shirovn

shirovn Thành viên

Nhờ bác chủ 2pic tư vấn giúp.
    Tôi hiện đang dùng máy Nikon D 90 + lens 18-55 + lens 55-200 muốn mua raynox 250 dùng nhưng chưa biết cách, bác cho hỏi dùng có khó lắm không? và mua cái đó ở VN giá tầm bao nhiêu? Cám ơn bác trước !

11. hunter

hunter Thành viên

Thank bác chủ,

Thông tin rất hữu ích, em đang dùng N D90, xắp được "ông già Noel tặng em Nikon AFs - 40DX macro, xin các bác mấy lời đánh giá về em này ạ.

Em xin hỏi thêm về cái flash, nếu em dùng đèn build in thì phải làm thế nào ạ,

Cảm ơn bác rất nhiều

12. Bóng Chày

Bóng Chày Thành viên

Bác binhpt cho em hỏi em mới được tăng Sony Nex-C3 với lens kit 18-55 đi theo. Chụp nói bằng dslr thì có vẻ chưa được dù hình cũng nét và căng ở chế độ AF hoặc để Aperture chọn thêm hiệu ứng màu hoặc ánh sáng thấy hơn hẳn PnS. Nhưng khi chụp macro thấy vẫn chưa ưng lắm. Trên web của Sony Vietnam hiện vẫn chưa nhiều lựa chọn cho ống emount dành cho dòng NEX này. Có người góp ý nói mua ống third party rồi gắn qua lens adapter mua ngoài chợ. Bác binhpt có tư vấn nên mua ống gì thêm hay phụ kiện gì vừa phải để có hiệu ứng ảnh hay hơn vì em bắt đầu thích máy này do rất gọn nhẹ so với Dslr. Cám ơn bác nhiều

Sent from my iPhone using Forum Runner

13. iol

iol Thành viên

064.
    canon ixus 115hs

14. nguyentptn

nguyentptn Thành viên

Cho mình hỏi với len 28-80 f3.5-5.6 thì phù hợp với thể loại chụp nào? Mình thấy nó rất lỡ cỡ

15. danghuong89

danghuong89 Thành viên

bac cho hoi, con Canon 400d ong Kinh fixed 50mm 1.8 , chup dc k bac,,,, cho tin bac

16. chuheokhaukhinh

chuheokhaukhinh Thành viên

Đọc xong vẫn thấy chụp ảnh macro khó là sao nhỉ

17. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Do ống kit có giới hạn của nó. khi dí sát máy vào thì thông thường các bạn bị phạm vào lỗi vượt quá tầm lấy nét tối thiểu hoặc do DOF quá mỏng nên ảnh không căng và đạt được hiệu ứng cần thiết. đó là lý do bạn phải đàu tư thêm

Bạn có thể chọn ống Sony 30/3.5 macro. Việc dùng các ống kính hãng khác là 1 thuận lợi rất lớn trên dòng nex, bạn nên tập làm quen với nó và sẽ thấy thế giới nhiếp ảnh còn rất nhiều điều "vui"

ống đó đa dụng nên bạn muốn chụp gì cũng được, trừ chuyện chụp macro nếu không dùng các phụ kiện thêm

chụp closeup được. nhưng muốn chụp macro đúng nghĩa thì xem lại bài 1.

Bạn có bao giờ chụp macro thật sự chưa? nếu chưa thì tập chụp đi, rồi bạn sẽ thấy những gì tôi chia sẻ là hữu ích.

---------- Post added at 04:01 PM ---------- Previous post was at 04:00 PM ----------

40/28 thật sự ngon. Mình được cầm thử khảong 1g, chụp cũng được kha khá hình với nó. Khá hấp dẫn và chất lượng tốt.

hunter thích nội dung này.
  18. hunter

hunter Thành viên

Xin hỏi bác thêm một chút, em muốn dùng một cái extend tube để đỡ phải dí sát, liệu có ổn ko ạ,

Tks bác

19. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

Dùng tube thì bạn càng phải dí gần hơn và DOF mỏng hơn nhiều. nên thông thường chỉ dùng tube với các ống có tiêu cự lớn hơn 80mm để tận dụng tối đa khoảng cách lấy nét tối thiểu của ống và tăng độ phóng đại trong chụp macro. Nếu bạn thật sự thích chụp macro, nên cân nhắc đầu tư:
    1. ống kính chuyên dụng và các phụ kiện đi theo. trong trường hợp của nex, bạn có thể mua ống Minolta và ngàm chuyển đổi của Sony. Hoặc ống Nikon và ngàm chuyển Nikon. nên mua các ống macro chuyên dụng có tiêu cự 90-150mm
    2. Các phụ kiện chế thêm để dùng được đèn flash, đây là cái giới hạn của Nex nên bạn phải lưu ý kỹ.

Luôn xác định trước mình chụp macro dạng nào để đầu tư cho đúng.

hunter thích nội dung này.
  20. i.LoVe

i.LoVe Thành viên

cũng thích chụp marco nhưng chưa có thời gian tìm hiểu kỹ :D h mới đọc bài này của bác thanks