Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp ảnh macro - khó mà dễ

binhpt
7/6/2007 15:14Phản hồi: 408
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

shirovn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhờ bác chủ 2pic tư vấn giúp.
Tôi hiện đang dùng máy Nikon D 90 + lens 18-55 + lens 55-200 muốn mua raynox 250 dùng nhưng chưa biết cách, bác cho hỏi dùng có khó lắm không? và mua cái đó ở VN giá tầm bao nhiêu? Cám ơn bác trước !
Thank bác chủ,

Thông tin rất hữu ích, em đang dùng N D90, xắp được "ông già Noel tặng em Nikon AFs - 40DX macro, xin các bác mấy lời đánh giá về em này ạ.

Em xin hỏi thêm về cái flash, nếu em dùng đèn build in thì phải làm thế nào ạ,

Cảm ơn bác rất nhiều
Bác binhpt cho em hỏi em mới được tăng Sony Nex-C3 với lens kit 18-55 đi theo. Chụp nói bằng dslr thì có vẻ chưa được dù hình cũng nét và căng ở chế độ AF hoặc để Aperture chọn thêm hiệu ứng màu hoặc ánh sáng thấy hơn hẳn PnS. Nhưng khi chụp macro thấy vẫn chưa ưng lắm. Trên web của Sony Vietnam hiện vẫn chưa nhiều lựa chọn cho ống emount dành cho dòng NEX này. Có người góp ý nói mua ống third party rồi gắn qua lens adapter mua ngoài chợ. Bác binhpt có tư vấn nên mua ống gì thêm hay phụ kiện gì vừa phải để có hiệu ứng ảnh hay hơn vì em bắt đầu thích máy này do rất gọn nhẹ so với Dslr. Cám ơn bác nhiều

Sent from my iPhone using Forum Runner
canon ixus 115hs
nguyentptn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi với len 28-80 f3.5-5.6 thì phù hợp với thể loại chụp nào? Mình thấy nó rất lỡ cỡ
bac cho hoi, con Canon 400d ong Kinh fixed 50mm 1.8 , chup dc k bac,,,, cho tin bac
Đọc xong vẫn thấy chụp ảnh macro khó là sao nhỉ
Do ống kit có giới hạn của nó. khi dí sát máy vào thì thông thường các bạn bị phạm vào lỗi vượt quá tầm lấy nét tối thiểu hoặc do DOF quá mỏng nên ảnh không căng và đạt được hiệu ứng cần thiết. đó là lý do bạn phải đàu tư thêm

Bạn có thể chọn ống Sony 30/3.5 macro. Việc dùng các ống kính hãng khác là 1 thuận lợi rất lớn trên dòng nex, bạn nên tập làm quen với nó và sẽ thấy thế giới nhiếp ảnh còn rất nhiều điều "vui"

ống đó đa dụng nên bạn muốn chụp gì cũng được, trừ chuyện chụp macro nếu không dùng các phụ kiện thêm

chụp closeup được. nhưng muốn chụp macro đúng nghĩa thì xem lại bài 1.

Bạn có bao giờ chụp macro thật sự chưa? nếu chưa thì tập chụp đi, rồi bạn sẽ thấy những gì tôi chia sẻ là hữu ích.

---------- Post added at 04:01 PM ---------- Previous post was at 04:00 PM ----------

40/28 thật sự ngon. Mình được cầm thử khảong 1g, chụp cũng được kha khá hình với nó. Khá hấp dẫn và chất lượng tốt.
Xin hỏi bác thêm một chút, em muốn dùng một cái extend tube để đỡ phải dí sát, liệu có ổn ko ạ,

Tks bác
Dùng tube thì bạn càng phải dí gần hơn và DOF mỏng hơn nhiều. nên thông thường chỉ dùng tube với các ống có tiêu cự lớn hơn 80mm để tận dụng tối đa khoảng cách lấy nét tối thiểu của ống và tăng độ phóng đại trong chụp macro. Nếu bạn thật sự thích chụp macro, nên cân nhắc đầu tư:
1. ống kính chuyên dụng và các phụ kiện đi theo. trong trường hợp của nex, bạn có thể mua ống Minolta và ngàm chuyển đổi của Sony. Hoặc ống Nikon và ngàm chuyển Nikon. nên mua các ống macro chuyên dụng có tiêu cự 90-150mm
2. Các phụ kiện chế thêm để dùng được đèn flash, đây là cái giới hạn của Nex nên bạn phải lưu ý kỹ.

Luôn xác định trước mình chụp macro dạng nào để đầu tư cho đúng.
cũng thích chụp marco nhưng chưa có thời gian tìm hiểu kỹ 😁 h mới đọc bài này của bác thanks
upupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupup
Cảm ơn bài viết của bác, hay quá mê mất rồi. Không biết bác chủ còn lên duy trì trang này để thảo luận tiếp không a?
vẫn còn bạn ạ......................................
Các cao thủ ơi, cho mình hỏi là: mình cầm G9, k có chân máy, k có tấm phản quang. Vậy khi chụp Marco hoa ban ngày mình nên sét máy ở chế độ nào, P, Av, Tv hay M? Cụ thể là khẩu độ, tốc độ, và Iso bao nhiêu (trong khoảng nào) để có 1 ảnh marco tương đối đẹp?
Mình đã lặp đi lặp lại câu trả lời này rất nhiều lần: không có công thức chung cho mọi trường hợp trong nhiếp ảnh. Bạn cần hiểu và vận dụng nó 1 cách linh hoạt tùy theo từng hoàn cảnh, theo ý định bạn muốn truyển tải.

Riêng với trường hợp G9, do máy bị noise khá nặng nên lời khuyên là:
- Kg nên dùng mức ISO trên 400.
- Hạn chế dùng flash của máy, dễ tạo cảm giác hình bị bẹt, kg có chiều sâu.
- Khi bạn chưa quen, nên dùng chế độ P hoặc Auto và chọn Scene macro.
- Lựa chọn góc chụp, hoàn cảnh chụp có ánh sáng thuận để đạt được bức hình đẹp trước. Khi đã quen, bắt đầu chế những vật dụng hỗ trợ để chụp tốt hơn.

Trân trọng
Cảm ơn bạn nhiều!
Ra dùng P hoặc Auto cũng Marco tốt à? Mình muốn chỉnh chọt pro hơn cơ :p
Pro hay không ở khả năng bạn có được 1 bức ảnh đẹp, chứ không phải ở chuyện chỉnh thông số. Mỗi thông số có ý nghĩa của nó, nên bạn cần nhiều thời gian để làm quen, để hiểu. Đó là lý do mình khuyên bạn dùng chế độ Auto hoặc P trong giai đoạn đầu để bạn tập trung vào các yếu tố quan trọng hơn của 1 bức ảnh, bao gồm ánh sáng, bố cục, cách frame ảnh hơn.
Khi mình chụp macro thì hầu như toàn dùng chế độ M .
Mình dùng close up filter , thường khẩu độ từ 18-22 để có thể lấy rõ chi tiết hơn ( ví dụ giọt nước ) .
Tốc độ và công suất đèn thì tùy chỉnh khi chụp . ISO luôn để 100

Đối với mình khi chụp vất vả nhất là khâu lấy nét , vì phải MF .
Với những ảnh Macro có chủ ý ( do tự mình setup ) thì công việc chuẩn bị cũng mất khá nhiều thời gian .

Những ảnh chụp hình phản chiếu trong giọt nước mình thường mất khoảng 1-2h chuẩn bị , nếu có đồ nghề thì đỡ hơn nhưng không phải lúc nào cũng có sẵn cái mình cần .
haituyetmd
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình mới dùng con PnS SX230 chụp như thế này đã được chưa xin chỉ giáo.
bạn chụp rất tốt, kiểm soát được độ nét và màu sắc rất tốt. Tuy nhiên góc chụp và bố cục thật sự chưa tốt. Chúc bạn ngày càng có những bức ảnh closeup tốt hơn.
haituyetmd
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn đã góp ý, mình mới đang tập tành, mình rất thích chụp ảnh xem nhiều ảnh các bạn chụp đẹp mà mê, vào đây để học hỏi rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. Bạn Binhpt chắc giỏi về nhiếp ảnh nhỉ mình đọc nhiều bài của bạn rất hữu ích. Cảm ơn bạn rất nhiều.
nagih
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang chờ bác hướng dẫn chụp macro bằng nikor 50/1.8 + filter đây.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019