Chụp ảnh macro - khó mà dễ

binhpt
7/6/2007 15:14Phản hồi: 408
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

shirovn
ĐẠI BÀNG
12 năm

Góp vui với các bác ợ...
(D7k+40mmF2.8)

nguyentptn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shirovn cute wa
@shirovn ảnh mượt quá, bố cục cũng chuẩn. like mạnh ^^!
Topic hay quá. Thanks bác chủ ạ.

Em sẽ gom thóc dần dần. Làm 1 set Kenko Macro Ex Tube với 50 1.8 liệu đã đủ chụp kiến chưa ạ ?

E dùng Ni D5000
thanh bác nhiều..em cũng làm tấm góp vui chém nhẹ hem..chụp bằng c901..mobile[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
cho em hỏi! làm thế nào để đc 1 tấm macro giống như tấm chụp hoa gì đỏ đỏ phía trên của bác nguyenducbinbin. ý em là! chỉ lọc 1 sắc đỏ mà lấy! còn lại cho nó thành màu xám hoặc khác!
em dùng ca sx30is. PnS. macro em dùng chỉ dùng macro của máy với P. k có thêm gì cả
em mới mua máy đc 2 ngày mong các bác chỉ giáo
em chụp bằng điện thoại đấy..máy ảnh của bác thì cứ chụp rồi dùng pts là ok mà....
@nguyenducbinbin cảm ơn bác! 😔. đọc k kĩ! k thấy bác ghi chụp bằng điện thoại! 😁
haituyetmd
ĐẠI BÀNG
12 năm
IMG_1429.JPG Nhờ Bác binhpt chỉ giáo IMG_1430.JPG View attachment 556272 IMG_1302.JPG View attachment 556272
@haituyetmd Tấm số 3 đẹp quá
haituyetmd: bạn làm được điều cơ bản: đúng sáng và đúng nét. Như vậy đã rất đáng khen. Tuy nhiên để đến ảnh đẹp thì nó còn cần 2 yếu tố nữa: Bố cục và ánh sáng.

Bạn để ý kỹ sẽ thấy các ảnh của bạn đều bị hậu kỳ rối và làm mất giá trị của ảnh chính. Hơn nữa góc chụp cũng khá dễ nên kg tạo được ấn tượng. Bạn thử để suy nghĩ của mình thoải mái hơn, tưởng tượng nhiều hơn trước khi đưa máy lên ngắm và bấm chụp. Ảnh đầu tiên chẳng hạn, bạn thử hình dung nếu bạn di chuyển sang trái (hoặc phải) 90o và tìm góc chụp chếch từ trên xuống 30o xem sao. hoặc ngồi hẳn xuống và quan sát kỹ hơn.

Tặng bạn 1 ảnh:

haituyetmd
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn nhiều nghe, mình sẽ rút kinh nghiệm bởi mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu về ảnh chưa biết gì về Photoshop cả rất mong các bạn giúp để nhanh tiến bộ.
comeon_baby
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi các bác , em mới cưới đc em Fuji S2500hd đc vài hôm , mới tập tọe làm quen vs các chức năng để chụp , em toàn chọn chế độ M để chụp vì đây là chế độ chỉnh tay , em mún luyện cho tốt để làm chủ ánh sáng .

Sau đây em xin post vài tấm mong các bác chém chặt thoải mái ạ hehe

góp vui tấm từ con se cùi...c901 [​IMG]
E tính mua lens fix 50f.18D rồi lấy thêm close up filter. E tính đầu tư <3tr thôi ạ. Bác Bình tư vấn cho e với
Em xài Nikon D70 + Len Sigma 70-300mm F4-5.6 DL Macro thì chụp macro có ổn không vậy mấy anh em newbie chưa biết gì nhiều 😔
Hi anh Bình,

Em có người bạn để lại RAYNOX CM-3500 Micro/Close-Up 3-Lens Set, 6X, 12X, 24X khoảng 1triệu. Anh tư vấn cho em có nên lấy cái này không hay chỉ nên chọn mua RAYNOX 250 như a đã giới thiệu. A vui lòng trả lời sớm cho em với nhé. E đang dùng Leica V Lux 1 (đã có chức năng Marcro thì có nên mua thêm RAYNOX 250 không anh?) Cám ơn a nhiều! My cell phone: 0913.400.047.
Em mới tập chụp và cũng thích chụp nhưng chưa biết hướng thế nào nên e làm con G9. E chụp con kim kim macro các bác cho e ý kiến để em phát huy ạ. E thấy lấy nét khi chụp macro khó quá. Thanks các bac.
@vuhaojp Sao chụp dc nhu the nay vạy bạn, Cứ chon Close-up chụp xong rùi crop lai hay sao vậy, Xin chỉ giáo với
@congbang72 Vâng, e chọn chế độ macro nhưng e nghĩ máy pns chỉ close-up thui rồi chỉnh ánh sáng phù hợp (thời tiết hơi âm u), rồi lấy nét (e thấy lấy nét khó vì lấy nét xong thì con kim kim lại bay, e đang nhờ các bác chỉ e thêm cách lấy nét), rồi e nín thở và bấm chụp. Xong về crop như bác nói.
HOHSmile
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em mới tập tành thử post sản phẩm đầu tay lên mong anh em nhận xét chỉ giáo giúp (vì em cũng chả biết thế này đã đc gọi là close up chưa nữa 😁)
photoshop90
ĐẠI BÀNG
12 năm
đọc bài của bác xong e như kiểu rơi x giếng k ngóc đầu lên đc... Đúng là ảnh ọt khó quá... Trc đây e lạm dụng đồ họa quá nhiều,ảnh xấu cũng cố mông má cho thành đẹp...nên bg đúng là thấy mấy ảnh của bác binhpt mà nể phục quá...
photoshop90
ĐẠI BÀNG
12 năm
đọc bài của bác xong e như kiểu rơi x giếng k ngóc đầu lên đc... Đúng là ảnh ọt khó quá... Trc đây e lạm dụng đồ họa quá nhiều,ảnh xấu cũng cố mông má cho thành đẹp...nên bg đúng là thấy mấy ảnh của bác binhpt mà nể phục quá...
Ông anh mới nhượng lại con KanonD70 mà em chẳng biết mô tê gì ra mô tê gì.Em lại thích kiểu chụp closeup và macro của Bác. Nhưng máy em dùng thế nào là đúng, điều chỉnh tự động hay bằng tay thông số thế nào? Với lại dùng Lens nào là thích hợp. Bác Bình chỉ em với.( em đang là gà công nghiệp bác à)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019