Chụp ảnh macro - khó mà dễ

Thảo luận trong '[Cam] Nghệ thuật chụp ảnh' bắt đầu bởi binhpt, 7/6/07. Trả lời: 313, Xem: 159412.

1. haituyetmd

haituyetmd Thành viên

congbang72nguyenducbinbin thích nội dung này.
  2. haituyetmd

haituyetmd Thành viên

3. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

haituyetmd: bạn làm được điều cơ bản: đúng sáng và đúng nét. Như vậy đã rất đáng khen. Tuy nhiên để đến ảnh đẹp thì nó còn cần 2 yếu tố nữa: Bố cục và ánh sáng.

Bạn để ý kỹ sẽ thấy các ảnh của bạn đều bị hậu kỳ rối và làm mất giá trị của ảnh chính. Hơn nữa góc chụp cũng khá dễ nên kg tạo được ấn tượng. Bạn thử để suy nghĩ của mình thoải mái hơn, tưởng tượng nhiều hơn trước khi đưa máy lên ngắm và bấm chụp. Ảnh đầu tiên chẳng hạn, bạn thử hình dung nếu bạn di chuyển sang trái (hoặc phải) 90o và tìm góc chụp chếch từ trên xuống 30o xem sao. hoặc ngồi hẳn xuống và quan sát kỹ hơn.

Tặng bạn 1 ảnh:

4. haituyetmd

haituyetmd Thành viên

Cảm ơn bạn nhiều nghe, mình sẽ rút kinh nghiệm bởi mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu về ảnh chưa biết gì về Photoshop cả rất mong các bạn giúp để nhanh tiến bộ.

5. comeon_baby

comeon_baby Thành viên

hi các bác , em mới cưới đc em Fuji S2500hd đc vài hôm , mới tập tọe làm quen vs các chức năng để chụp , em toàn chọn chế độ M để chụp vì đây là chế độ chỉnh tay , em mún luyện cho tốt để làm chủ ánh sáng .

Sau đây em xin post vài tấm mong các bác chém chặt thoải mái ạ hehe

nguyenducbinbin thích nội dung này.
  6. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin Thành viên

góp vui tấm từ con se cùi...c901 [​IMG]

7. minhspace

minhspace Dự bị

E tính mua lens fix 50f.18D rồi lấy thêm close up filter. E tính đầu tư <3tr thôi ạ. Bác Bình tư vấn cho e với

8. b4pb4p234

b4pb4p234 Dự bị

Em xài Nikon D70 + Len Sigma 70-300mm F4-5.6 DL Macro thì chụp macro có ổn không vậy mấy anh em newbie chưa biết gì nhiều :(

9. cognac24569

cognac24569 Thành viên

Hi anh Bình,

Em có người bạn để lại RAYNOX CM-3500 Micro/Close-Up 3-Lens Set, 6X, 12X, 24X khoảng 1triệu. Anh tư vấn cho em có nên lấy cái này không hay chỉ nên chọn mua RAYNOX 250 như a đã giới thiệu. A vui lòng trả lời sớm cho em với nhé. E đang dùng Leica V Lux 1 (đã có chức năng Marcro thì có nên mua thêm RAYNOX 250 không anh?) Cám ơn a nhiều! My cell phone: 0913.400.047.

10. vuhaojp

vuhaojp Thành viên

Em mới tập chụp và cũng thích chụp nhưng chưa biết hướng thế nào nên e làm con G9. E chụp con kim kim macro các bác cho e ý kiến để em phát huy ạ. E thấy lấy nét khi chụp macro khó quá. Thanks các bac.

11. sunwear

sunwear Dự bị

Lang thang qua đây lại gặp cụ nầy

12. congbang72

congbang72 Thành viên

13. congbang72

congbang72 Thành viên

Sao chụp dc nhu the nay vạy bạn, Cứ chon Close-up chụp xong rùi crop lai hay sao vậy, Xin chỉ giáo với

14. HOHSmile

HOHSmile Thành viên

Em mới tập tành thử post sản phẩm đầu tay lên mong anh em nhận xét chỉ giáo giúp (vì em cũng chả biết thế này đã đc gọi là close up chưa nữa :D)

15. vuhaojp

vuhaojp Thành viên

Vâng, e chọn chế độ macro nhưng e nghĩ máy pns chỉ close-up thui rồi chỉnh ánh sáng phù hợp (thời tiết hơi âm u), rồi lấy nét (e thấy lấy nét khó vì lấy nét xong thì con kim kim lại bay, e đang nhờ các bác chỉ e thêm cách lấy nét), rồi e nín thở và bấm chụp. Xong về crop như bác nói.

16. photoshop90

photoshop90 Thành viên

đọc bài của bác xong e như kiểu rơi x giếng k ngóc đầu lên đc... Đúng là ảnh ọt khó quá... Trc đây e lạm dụng đồ họa quá nhiều,ảnh xấu cũng cố mông má cho thành đẹp...nên bg đúng là thấy mấy ảnh của bác binhpt mà nể phục quá...

17. photoshop90

photoshop90 Thành viên

đọc bài của bác xong e như kiểu rơi x giếng k ngóc đầu lên đc... Đúng là ảnh ọt khó quá... Trc đây e lạm dụng đồ họa quá nhiều,ảnh xấu cũng cố mông má cho thành đẹp...nên bg đúng là thấy mấy ảnh của bác binhpt mà nể phục quá...

18. Trần Mạnh Huy

Trần Mạnh Huy Thành viên

Ông anh mới nhượng lại con KanonD70 mà em chẳng biết mô tê gì ra mô tê gì.Em lại thích kiểu chụp closeup và macro của Bác. Nhưng máy em dùng thế nào là đúng, điều chỉnh tự động hay bằng tay thông số thế nào? Với lại dùng Lens nào là thích hợp. Bác Bình chỉ em với.( em đang là gà công nghiệp bác à)

19. blackhat007

blackhat007 Thành viên

Em có con máy canon ixus 105 thỉnh thoảng muốn chụp marco mà ko biết làm sao cho nó lấy nét đúng chỗ mình cần , lúc em chụp nó toàn lấy nét xung quang không ngay vào vật thể e muốn chụp ! Xin a chỉ giúp

20. binhpt

binhpt Mê đủ thứ

blackhat007: bạn chỉnh lại chế độ lấy nét là Center thay cho chế độ AiAF hoặc auto

blackhat007 thích nội dung này.