CHỤP BƯỚM BẰNG COMPACT ( CANON G1X )

letanloc59
8/4/2014 4:1Phản hồi: 96
CHỤP BƯỚM BẰNG COMPACT ( CANON G1X )
Bướm trong vườn hoa là một hình ảnh rất đẹp. Rất nhiều Bác đã có những bức hình tuyệt vời về bướm. Tôi tự nghĩ, với chiếc máy dạng du lịch đang có : CANON G1X, mình có thể chụp được bướm không?

Sau một thời gian mày mò cũng như học hỏi kinh nghiệm đàn anh đi trước, tôi cũng đã có một số tấm hình về bướm. Tuy chưa đẹp, nhưng cũng là thành quả đáng khích lệ. Bỏi lẽ, bướm không bao giờ chịu đứng yên lâu, với trang bị tối thiểu là chiếc Compact cộng thêm một Filter canon close-up 500D, chụp được bướm rõ, sinh động không dễ dàng.

Kính mời các Bác xem hình và mong được nhiều đóng góp xây dựng.

IMG_3380.jpg IMG_3396.jpg IMG_3399.jpg IMG_2895a.jpg

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bướm rất đẹp và gợi cảm bác ơi, tiếp đi 😃
@starnt e rất thích ý kiến của bác =)))
Tuyệt vời ông mặt trời anh @letanloc59 ơi!
Cám ơn Bác.

Cám ơn Bác.
À, Bác đã mua máy chưa?

Kinh nghiệm đầu tiên của chụp bướm là phải sử dụng máy ảnh thuần thục.
Bướm chỉ đậu lại trong chốc lát rồi bay, nếu ta còn loay hoay với khẩu, tốc thì sẽ không thể có hình.
Thông số mình thường dùng như sau😔 chọn chế độ chụp A: ưu tiên khẩu )
- Do chụp khi có nắng nên khẩu từ f5.6 - f8.
- Iso từ 100 - 400 . Đôi khi đến 800.
- Tốc máy chọn nhưng từ 1/60 trở lên.Trước chọn iso thấp, nếu tốc không đạt thì tăng iso lên.

@letanloc59 bạn ơi cho mình hỏi khẩu chỉnh sao thế bạn , với tốc máy 1/60 chỉnh thế nào, mong chỉ giáo
Đẹp quá bác ơi. Quá tuyệt vời
@mrkenh Cám ơn Bác đã xem hình và có lời động viên.
Em chưa mua vì GX1 II còn chưa bán ra, em chỉ sợ nó bán ra giá cao quá thì em đuối.
Anh chia sẻ kinh nghiệm chụp bướm thật bổ ích!
Tận dụng máy đang có nhưng cũng phải trang bị thêm thì mới có thể chụp tốt được.Đó là:
1- Adapter gắn vào ống kính.
2- Filter close-up 500D Canon hoặc Raynox 250.
Lắp 1 vào ống kính sau đó lắp 2 vào.
Raynox 250 dùng chụp bướm có kích thước nhỏ chừng 1 hoặc 2cm.
Filter500D dùng với bướm lớn hơn. Cái nầy có độ phóng đại nhỏ: 2 diop nhưng có lợi là khoảng cách rõ nét chừng 40cm. Chụp bướm từ khoảng cách nầy bướm không quá sợ bay đi và lấy được rất nhiều chi tiết trên bướm.
Nếu không có nó, máy ảnh G1X khi dùng tele, chuyển sang chế độ macro, khoảng cách tối thiểu rõ nét là 80cm. Khi đó các chi tiết của bướm sẽ không còn sắc nét nữa.
Ống kính rời macro chụp rất tốt nhưng phải có thân máy. Số tiền phải bỏ ra khá lớn.

Hình nầy chụp: Khẩu f7.1, iso 400, Tốc 1/320
henry2912
ĐẠI BÀNG
10 năm
xem những ảnh bướm rất tuyệt. Đẹp lắm bác
@henry2912 Cám ơn Bác. Được động viên, mình rất vui và tiếp tục đây.

Lấy nét: Việc nầy khá khó khi gắn Filter close-Up vào. Bạn phải đưa máy ảnh cách mẫu khoảng 40cm, khi đó máy mới lấy nét tự động được ( AF ). Gần hay xa hơn khoảng đó máy không tự động lấy nét được. Chưa kễ máy lấy nét không đúng vị trí mình mong muốn. Mình ít dùng cách nầy.
Kinh nghiệm lấy nét trong chụp bướm là lấy nét tay ( MF ). Bạn chuyển máy sang MF rồi đưa máy tới lui, khi nào hình rõ thì bấm.

Hình nầy f5.6, iso 400, T 1/320

Mình thích hình nầy. Khẩu f5.8, iso 400, T 1/500.

@letanloc59 Rất đẹp cám ơn Bác đã chia sẽ.
utan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá hay và quá đẹp
@utan Cám ơn Bạn.
Mình rất vui, mong Bạn ghé thăm thường xuyên.

Bướm năng động, bay lượn hết nơi nầy sang nơi khác. Thỉnh thoảng dừng lại một khoảng ngắn để hút mật hoa và nhát đối với người. Nó luôn giữ khoảng cách 3 - 4m, khi mình đến gần thì bay ra xa hơn.
Người chụp bướm phải kiên trì và hết sức nhẹ nhàng khi đến gần. Thao tác nhanh lẹ. Rất nhiều lần, mình gặp bướm ở vị trí đẹp, chuẩn bị bấm máy thì bướm bay, tiếc hùi hụi...Cũng có con, khi cảm thấy người chụp ảnh không phải là mối đe dọa nguy hiểm thì trở nên dạn dĩ. Hình nầy tay cầm máy, tay để cho bướm đậu.

Đây là hình chụp bướm đầu tiên của mình. Do chưa quen thao tác, nét không lấy vào bướm mà vào chùm hoa.

Loại bướm nầy nhỏ, chừng 1 - 2cm, khá dạn, bay thấp dưới chân, đậu lâu, rất tiện cho người mới làm quen với thể loại nầy.
Máy gắn thêm Raynox 250 để tăng độ phóng đại.
Canon G1X có sensor lớn ( 18.7 x 14mm ) cũng là một điểm lợi. Hình có thể crop nhiều khi cần bố cục lại.

Nếu dùng Raynox 250 sẽ không thấy hết cả thân bướm. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, ta có được tấm hình đẹp bất ngờ.

utan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết bạn dùng filter close-up loại gì chứ mình xài loại +10 gắm trên 600D, cũng đã từng kiên nhẫn hết sức nhưng chụp bướm quá khó vì nó quá nhát...
Lúc đầu khi mới chụp bướm, mình khép khẩu nhiều, có khi tới f11, nhằm được hình rõ. Background vì thế cũng rõ theo.
Sau nầy khi quen tay, mình hạ khẩu xuống hết mức máy cho phép là f5.6 hoặc hơn một chút, cố hướng ống kính vào vùng trống sau mẫu. Nhờ đó, phông được xóa thêm chút ít, chủ thể nổi rõ hơn.

Mình dùng Close-up filter Canon 500D, độ phóng đại nhỏ +2, khoảng cách rõ nét chừng 40cm nên không quá gần làm bướm sợ. Kiên trì, nhẹ nhàng, từ từ rồi cũng được thôi. Chúc Bạn thành công.

Trường hợp không đủ sáng, mình dùng Flash cóc theo máy cộng tản sáng tự chế. Do chụp quá gần, nếu không có tản sáng, hình sẽ bị chói sáng.

Hình dưới đây có thông số sau: chế độ M, iso 400, A f11, T 1/200 + flash và tản sáng.

Đẹp mê ly luôn. Bác cố gắng phát huy 😃
Tuy mê nhiếp ảnh mà em không có tiền mua máy ^^
lamhpvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp quá!
Cám ơn các Bác đã xem hình. Thật sự thì khi có lòng đam mê, sử dụng thuần thục thiết bị ( tận dụng thứ đang có chứ chưa cần mua máy đắt tiền ), thao tác nhẹ nhàng, kiên nhẫn là đã có hình.
Các Bác thử xem, không khó lắm đâu.
Loạt hình nầy mình chụp ở một sân chùa nên đặt tên là Bướm viếng chùa.
Mời các Bác xem hình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019