[Chụp đêm] HTC One vs iPhone 5 vs Lumia 720 vs Lumia 920

cuhiep
23/4/2013 15:18Phản hồi: 985
[Chụp đêm] HTC One vs iPhone 5 vs Lumia 720 vs Lumia 920

Tối nay rảnh rảnh lôi 4 chiếc điện thoại mình đang dùng ra thử camera chụp đêm. Dĩ nhiên cả 4 chú này đều có những đặc điểm nổi bật hơn các bạn còn lại về câu hình. Còn thực tế thì anh em có thể xem qua hình dưới đây. Cả Lumia 920HTC One đều có khả năng cao về máy ảnh trong đó Lumia 920 thì được Nokia quảng cáo chữ PureView còn HTC One thì UltraPixel. Còn về Lumia 720 thì điểm nổi bật là với ống kính khẩu độ mở to nhất F1.9 còn iPhone 5 thì có phần mềm NightCap. Mình cố tình chụp ở điều kiện rất thiếu sáng nên bài so sánh này cũng không thể hiện hết toàn bộ khả năng chụp ảnh của 4 chiếc này.

Tất cả các máy đều mở chế độ chụp ban mêm (Night Mode) còn iPhone không có tính năng này trong ứng dụng chụp ảnh nên mình cài thêm phần mềm NightCap.

Xperia Z, S4, One, iPhone, 920 sẽ đấu với nhau khi mà S4 có chính thức nhé các bạn.

Không có gì vượt ngoài những lý do bình thường của một chiếc máy ảnh cả. Nếu muốn chụp đêm tốt thì không rung và ISO cao không nhiễu (Noise) là 2 vấn đề chính. Và 2 yếu tố đó có bổ trợ cho nhau, nếu chụp chậm mà không rung thì ISO không cần phải đẩy lên quá cao và không nhiễu. Cả Lumia 920 và HTC One đều có lợi thế là có công nghệ chống rung quang học so với 2 bạn còn lại.

Một lý do khác khiến bạn không cần phải chụp lâu và ISO cũng không cần phải đẩy lên cao là nếu ống kính mở rộng hơn. Trong trường hợp này thì Lumia 720 có lợi thế vì là chiếc có khẩu độ to nhất F1.9 so với F2.0 của Lumia 920 hay HTC One và F2.4 so với iPhone 5.

HTC One với kích thước điểm ảnh lớn hơn nhiều so với các máy còn lại cũng là lợi thế lớn cho việc chụp đêm. Và một điều nữa là ImageChip trên HTC One cũng giúp nó khá nhiều trong việc xử lý hình.

iPhone 5 mặc định không có chế độ chụp đêm nên NightCap giúp nó. Việc NightCap làm là đẩy cao ISO hơn cũng như giảm tốc độ xuống thấm hơn mức giới hạn tối đa và tối thiểu mà Apple quy định cho nó.

Hình trong bài này đã được giảm kích thước chiều ngang xuống còn 800 điểm ảnh và chât lượng còn 90% bằng phần mềm Downsize, in tên máy lên hình bằng LightRoom 5 Beta. Anh em có thể tải hình gốc về xem ở đây: https://www.dropbox.com/sh/1dbbt89k7f8c8ux/m6VHXDYck1
Thực tế: Mình chia sẻ cảm nhận về hình ảnh và lúc thao tác trong đó anh em có thể tham khảo phần thao tác làm còn phần chất lượng anh em có thể tự mình đánh giá theo hình.

Thao tác chụp:
Cả HTC One và iPhone 5 với phần mềm NightCap đều cho bạn xem kết quả của hình chụp khi ngắm chụp trong khi Lumia 920 và Lumia 720 thì chụp xong mới thấy kết quả ở điểm này có thể nói HTC One và iPhone 5 hơn tuy nhiên thao tác trên iPhone 5 và HTC One lại rất chậm và khó chịu vì lúc này tốc độ chụp của máy được đẩy xuống rất thấp.

Hai chiếc Lumia có phím chụp hình cứng và có thể khởi động chụp hình bằng cách nhấn lâu vào nút đó giúp cho chúng ta dễ dàng mở máy ảnh hơn là việc mở máy ảnh bằng cách bấm vào nút nguồn rồi trượt phần máy ảnh lên từ màn hình chờ như HTC One hay mở mở khoá rồi mở ứng dụng NightCap trên iPhone 5.

Chất lượng hình:
HTC One và Lumia 920 rõ ràng vượt lên đầu bảng với hình ảnh sáng hơn và ít nhiễu hơn trong đó HTC One có vẻ như nhỉnh hơn vì hình trong hơn và nét hơn còn 920 thì sáng hơn chút. Tiếp theo là Lumia 720 với hình không sáng bằng One hay 920 nhưng sáng và ít nhiễu hơn iPhone 5.

Quảng cáo

1

2

3

Quảng cáo

4

5

[/galleria]

6

7

8

9

10

11

12

13

14

985 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HTC One đẹp phết😃
vohphuong
TÍCH CỰC
11 năm
2 em Lumia chụp tốt quá. One cũng không thua kém mấy 😃
Nhớ rằng Lumia 720 giá chỉ bằng nữa mấy em kia
goldenf
ĐẠI BÀNG
11 năm
😃 vẫn thích lumia920 chụp đêm nhất
tranbaoha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@goldenf 920 là tuyệt đỉnh kung fu..
@goldenf ừ, mình chụp đêm chỉ để chế độ auto là đủ huy hoàng rồi, khi nào tối thật tối mới chỉnh sang ban đêm thôi
@goldenf nhưng mà phơi sáng nhiều quá bạn ah
meobeo_
TÍCH CỰC
11 năm
yêu cái 720 nhiều rồi đấy 😁.

mình nghĩ đã là chụp thiếu sáng, thậm chí thiếu trầm trọng thì sao mấy bạn lại cứ lôi trung thực vào nhể? đã trung thực thì nó lên tối thui và tấm nào càng tối thì càng trung thực :p
@meobeo_ Uhm thế đêm chụp thành ngày là đẹp nhất nhỉ quan trọng nằm ở khả nang cân bằng sáng chứ làm nó thành ngày thì chỉ cần bật flash nhé
@boybala bật flash cũng ko bằng 720 đâu nhé
@nhockewell mới uống rượu ah
Lumia 920 có vẻ đẹp nhất nhỉ
@kiepcamca1212 Cảm biến gấp đôi là sao...ý cậu muốn nói về cái gì
@boybala đừng nói với tui là cảm biến cũng k biết nhe
@kiepcamca1212 Xin lỗi cậu nói cảm biến của one gấp đôi 920 tôi muốn bạn xem lại thông tin đấy...vì bạn phán hơi bừa
@boybala nhầm ! kích thước điểm ảnh mới đúng
Bắt đầu có cảm tình với em ONE rồi nhưng 920 vẫn đẹp hơn.
sslazio
TÍCH CỰC
11 năm
+1 cho 920
one dù công nghệ mới nhưng vẫn ko ăn đc 920 nhỉ 😁
@oahuss Công nghệ nào mà mới, dùng Chip sản xuất riêng cho Nokia mà mới gì.
@oahuss cong nhan la nhu vay,bo ra tung do tien de mua ma thua con 920, cac nam suy nghi ki nha
720 hơn IP5
lumia 920 thôi
@enzo86 920 vãi thật đấy
Ảnh chụp tươi sáng trong trẻo quá đẹp

Gửi từ Oppo Find 5 của tôi
Hạng 1 : Lumia 920
Hạng 2 : Htc One
Hạng 3 : iphone 5
Hạng 4 : Lumia 720
@phu_dangvy_1314 Hạng 1 : Lumia 920
Hạng 2 : HTC One
Hạng 3 : Lumia 720
Hạng 4 : IPhone 5

vầy đúng hơn bác ơi , Iphone 5 chụp bị noise nhiều quá , đẩy ISO cao đến vậy mà ánh sáng thu được cũng còn quá tệ .
@phu_dangvy_1314 Bác cho Iphone 5 lên trên 720 là tớ ko đồng ý oài 😁
@phu_dangvy_1314 theo mình thì one cũng chỉ tương đương em 720 thôi, và iphone 5 chụp thiếu sáng kém nhất😁
buS
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phu_dangvy_1314 2 tấm cuối thì 720 hạng 2 nhé.
920 thì khỏi bàn, mình dùng nó chụp sinh nhật, khi chỉ còn ánh đèn từ nến sinh nhật. chất lượng ảnh tốt hơn so với đứa bạn dùng iP5 chụp.
720 thì chất lượng ảnh chụp là không hề tồi, nhất là so với cái giá của nó so với mấy em kia.
P/s: iP5 FPT 17 triệu =))
down_load
TÍCH CỰC
11 năm
@vicktorbui Bác có ảnh ko, post lên dìm hàng ip5 1 thể =))
@vicktorbui bạn ơi ! bạn đánh giá 1 bức hình dựa trên độ sáng à 😁. Bạn coi lại màu sắc của HTC One và iPhone so với 2 con lumia đi nhé. Lumia được mỗi cái hập thụ tốt:D
melman
TÍCH CỰC
11 năm
@down_load a5.jpg
zzkiuzz
TÍCH CỰC
11 năm
@vicktorbui Vậy giá tiền nó nói lên sự đẳng cấp,hay chỉ nói về khả năng chụp ảnh ? 4 cái này mua về xài vài tháng rồi bán đi là hiểu. Cứ ôm 920 và tự sướng đi bạn ơi ^^~
No 920 bá đạo 🆒
Nokia nó hấp thụ kinh quá 😁. Nhưng, Em yêu mỗi con sony kia thôi :x
moster1995
ĐẠI BÀNG
11 năm
"Câu hình " là gì đây cuhiep
Sr các baạn nhưng 920 top 1
Và mình k thích dùng cục gạch đắt tiền này 😁
@shami983 Sorry các bạn, mình đang thấy cục gạch biết gõ phím.
Noki 920 mà là cục gạch thì chỉ có teo não mới nói đc câu đó
E one chân thực đấy chứ, Lu 920 hơi sáng. E 720 với giá thế thì camera vậy là ngon r
@windylawyer.1712 Xem tấm hình bảng chữ cái mới thấy HTC ONE và iPhone 5 chụp kém hơn so với 2 đối thủ Lumia 920 và 720. Tấm hình trên (hình số 12 và 14) Lumia 920 và 720 rất rõ ràng, màu nào ra màu nấy, còn 2 bạn kia thì màu đỏ, màu vàng (chân cái bàn nhựa) và màu xanh (bức tường cầu thang) bị đục ngã màu, không còn rõ màu gốc nữa.
Bạn xem kỹ lại tất cả các tấm chụp đêm trên sẽ thấy kết quả:
- Thứ 1: Lumia 920 (chụp đêm rõ như ban ngày).
- Thứ 2: Lumia 720 (đáng đồng tiền bát gạo nhất).
- Thứ 3: HTC ONE.
- Thứ 4: iPhone 5 (iPhone thì chụp đêm luôn tệ).
@windylawyer.1712 quá chuẩn😁
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
11 năm
920 vẫn chưa có đối thủ xứng tầm!
@nhl41slay dung roi , ngang thi ko co chu hon 1 bac thi co roi
hoangpk001
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lumia nhìn đẹp hơn mà 😁
720 giá rẻ mà chụp đêm ổn nhỉ :|

Xu hướng