Chụp đẹp người và cảnh ban đêm: chỉnh đèn đồng bộ chậm

cuhiep
2/3/2010 8:16Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tấm thứ 1: nice and happy!😁
hay quá. mấy bài của bác là mai mốt có máy em xin nghiên cứu hết.^^ trước giờ thích chụp đêm mà cảnh thì quá tối,người sáng trưng.
cái này mình đã test trên máy canon G11 rồi...chất lượng ảnh cho ra rất khác so với dùng đèn đánh trực tiếp...
máy canon G11 vốn đã có thế mạnh là chụp ảnh ban đêm mà bác........
Có lẽ bạn chưa từng phơi đêm rồi.

simboy
ĐẠI BÀNG
14 năm
hi`ý em nói dù có phơi sương đêm mấy thì cũng chưa chắc có được tấm ảnh màu vivid đến thế. e thỉ chỉ có HX1 thôi, nhưng đại khái phơi cũng được :laugh8kb:
Hình 1 Anh Hiệp để Iso bao nhiêu vậy? anh xóa hết thông tin trên ảnh rồi nên em ko đọc đc, thanks anh và gia đình ạ.
Dùng cách này cũng hay nhưng nhiều lúc vẫn xảy ra nhòe hình vì thời gian chụp thường là 0,5" đến 1s hoặc hơn. Dùng tripod cũng ok nhưng không phải lúc nào cũng mang theo được. Thanks
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Cái ảnh đầu tiên màu sắc anh chụp đẹp quá...
Máy compact bình thường Sony T700 thì chỉnh ở chỗ nào vậy a?
trungzena
ĐẠI BÀNG
14 năm
Máy compact nếu có chế độ P thì sẽ chỉnh được, trước hết nhấn vào phím có ký hiệu đèn flash sau đó nhấn vào phím Menu sẽ có phần slow sync để chỉnh. Lấy ví dụ là G10 nhé!
thankx bác trungzena e chỉnh được chế độ này rùi 😃
jfuolu
TÍCH CỰC
14 năm
Là gia đình bác Hiệp ah. Chúc cả nhà luôn vui vẻ nhé
Cảm ơn Bác về bài viết. E vẫn đang "i tờ" về nhiếp ảnh
hu hu. Mong cả nhà giúp nhé.
nagih
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình đã test thử với sx10is, nhìn rất đẹp, cám ơn bác Hiệp.
ruoicom
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hay quá, giờ em mới bit mẹo này... để em phải check cái mới được.:angry6wn:
Đi chơi mà mặc quần đùi thiệt là chẳng tinh tế chút nào!
Đi chơi cần sự thoải mái mà? mặc cái gì thấy thoải mái nhất thì mặc thôi. Khi nào đi vào nhà thờ mới cần ăm mặc nghiêm chỉnh hihihi
huu ich thât cam on ban nhieu
Bác Hiệp ơi, em xài Nikon D90, đọc bài của bác lôi ra thử vs Flash cóc liền, em để M rồi ấn nút Flash sau đó xoay bánh xe thì chỉ có 2 chế độ, 1 cái có hình con mắt, 1 cái là chữ Rear, ko tìm thấy chế độ chụp Slow đâu, bác có thể nói rõ cho em hơn ko ạ?
PS: em chuyển sang chế độ chụp Auto chân dung tối thì thấy khu vực đèn Flash có ghi là Auto Slow, có phải là chế độ mà bác nói ko ạ?
Chọn A mới có chế độ đó bạn ạ, M tìm ko ra đâu.
ShiroiHana
ĐẠI BÀNG
14 năm
em dùng 400D và em ko thể tìm được cái chế độ Slow Sync mà bác nói đến. Bác nào dùng 400D mà tìm ra được cái này chỉ em với.
thang20
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay quá, để hôm nào em lôi con D3 ra thử xem sao, chưa bao giờ em thử chụp slow cả, he he, thanks bác nhìu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019