Chụp đẹp người và cảnh ban đêm: chỉnh đèn đồng bộ chậm

cuhiep
2/3/2010 8:16Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đc thêm 1 chút thông tin về chụp đêm nữa ^:^! hôm nào ra VT làm thử 1 phát !
Hay quá bác Hiệp ơi. Bữa giờ chụp đêm em toàn đánh flash, người sáng còn cảnh thì tối mù. hi hi
Đánh flash thì đúng rồi nhưng cần chụp chậm nữa hihihi. Vừa chậm vừa flash mới ra mà
Đánh đèn flash để bắt hình người, còn chụp chậm để lấy cảnh, nhưng tip này với máy KTS thông thường khó đẹp lắm.
Hình như máy KST bây giờ có chế độ phơi sáng trước (lấy cảnh) sau đó mới flash sau ? sẽ đỡ cho người bị chụp tưởng là chụp xong rồi di chuyển gây nhòe hình
nhìn ảnh đẹp quá , máy ảnh kts làm sao mà chụp đẹp được vậy đâu
hèn gì hồi đó giờ em chụp toàn bị trắng cái mặt, cứ flash mà phang. Cám ơn bác Hiệp nhiều.
Em cùng câu hỏi với bạn này :sad9cd:
hviet80vn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trong phần Shutter Sync, bạn chọn 2nd curtain(menu for Canon EOS) = slow sync, mình xài 50D
Em hiểu là như này, các bác xem có đúng không.
Về 1st Curtain và 2nd Curtain chỉ khác nhau khi vật chuyển động. Vì 1 cái là đánh đèn ~~> phơi sáng, 1 cái là phơi sáng ~~> đánh đèn.
Vậy để chụp đẹp người và cảnh ban đêm thì 1st curtain và 2nd curtain đều không quan trọng? Vì người không chuyển động.
Em đọc một số trang ở trên mạng, thì được biết là với mọi máy Canon EOS thì Slow Sync có sẵn trong Av, Tv, M.
Mới dùng máy được vài bữa, mong các bác chỉ giáo 😁
quanbaoqn
TÍCH CỰC
14 năm
Slow sync trong nikon không dùng được khi để S (tương đương với Tv)
Đọc bài này sớm thì khi nãy đi off khỏi hỏi rồi :D
canon dòng xxD trở lên mới có bánh xe
Tay nghệ sĩ cầm máy nghiệp dư mà ảnh cũng đẹp, lens bác tốt quá
toanmht
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tiếc là lâu nay không biết tính năng này. Tiếc thật....!:shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl:
anh Hiệp chụp ảnh bằng máy gì vậy? Để em tậu 1 con thì mới học theo cách chụp của anh được. Thank ^^.
Mình thấy chưa năng này lâu rồi nhưng không hiểu cách sử dụng, nay thử áp dụng cho G11 ở chế độ P thật hiệu quả.
hix, rất tiếc là mình ko có tiền mua máy ảnh
Em đọc được 1 bài viết về Slow Sync trong Canon EOS 1000D / 500D - 300D
Có một số câu trả lời.
Slow Sync có sẵn trong chế độ Av, Tv hoặc M ( Với mọi đời máy EOS ). Như thế nó đúng không ạh?
các bác cho em hỏi trên máy sx120is của canon thì set làm sao để flash nó đá sau khi nhận phơi sáng?
toanmht
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tối hôm qua vừa chụp ảnh sinh nhật con gái xong....! Quả thực lâu nay không khai thác tính năng này, làm cho các bức ảnh chụp buổi tối thiếu sống động. Một lần nữa thanks bác Hiệp nhé....!
oldpc
ĐẠI BÀNG
14 năm
túm lại là mình thấy như thế này: thời gian phơi sáng hơi lâu một chút cũng sẽ ko bị ảnh hưởng nhiều cho chủ thể mà còn tăng sáng cho BG, thời gian đánh của flash cũng chỉ có hạn thôi.
spiderman
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cũng thấy có chế độ này nhưng cầm tay chụp nên lúc nào cũng bị mờ nên bỏ luôn. Hơi bất tiện vì đi chơi ban đêm, đông người, ... đâu có giá đỡ hay bàn gì đâu......... Có cách nào tối ưu không ta............
cugiamegai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng là đi chơi mà đem theo chân rất bất tiện, nhưng bạn cũng có thể để tụa trên thành hàng rào hay ngay cả trên yên xe máy cũng được. Bạn xem thử mấy tấm chụp bằng con fuji giá có 1 chai 6

Để trên yên xe máy, chụp chế độ tự động ban đêm
Cảm ơn bác viết bài để mở rộng kiến thức cho mọi người. Nhưng để hiệu quả cho kiến thức này thì bác nên lấy các ví dụ cùng một địa điểm, cùng một người mẫu thì mới thấy được sự khác biêt.
cảnh đẹp thật.............................................
Em dùng D90 và không có flash dời mà toàn dùng flash cóc thôi. Nhưng khi em chỉnh tốc độ chụp chậm thì flash cóc đều đánh 2 lần. Khi màng chập vừa mở và đánh tiếp lần 2 trước khi màng chập đóng.

Bác nào biết chỉ em cách chỉnh như thế nào để flash cóc trên nikon d90 chỉ đánh 1 lần trước khi màng chập đóng lại không. Thank các bác.
cugiamegai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đánh 2 lần hình mới đẹp chứ 1 lần hình không đẹp bác ơi
nhuhan3008
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác Cu Hiệp cho e hỏi là con HX1 của e nó có chế độ chụp ảnh đêm blacknight gì đó thì đó có phải là làm theo cách chụp theo cách hướng dẫn của Bác mà là auto kô ?
Ảnh mấy bác chụp đẹp ghê, chả bù cho con của em....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019