Chụp đẹp người và cảnh ban đêm: chỉnh đèn đồng bộ chậm

cuhiep
2/3/2010 8:16Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tatienthanh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thank bac rất nhiều vì bài viết hay!
Bác cố gắng phát huy nhé!
E dùng con FZ35 mà chụp đêm xấu òm không được như ý, thanks các bác, để e test thử cách này vì e thấy có mấy bác chụp đêm bằng FZ35 và 28 đẹp quá mà e lại ko làm được
taducanh
TÍCH CỰC
14 năm
Tui cũng FZ35 Pana chụp tối hơi bị đẹp luôn bác à.Hôm nọ chụp nhà hát lớn lung linh cực đẹp.Thế nên bác cứ yên tâm với con fz35 đó đi,hàng chất lượng cực cao của superzoom
Hôm qua em test rồi, người sáng, nét - hậu cảnh màu đẹp. Cảm ơn bác nhiều lắmmmmm
Kỹ thuật đồng bộ chậm đèn flash

Đây là kỹ thuật chụp với đèn flash, trong đó màn trập mở ra trong thời gian tương đối lâu, nhằm tạo ra những hiệu ứng chuyển động đặc biệt cho bức ảnh.

Slow Sync Flash tạo ra những hiệu ứng chuyển động đặc biệt cho bức ảnh nhằm nhấn mạnh chủ thể. Ảnh: Digital Photography School.
Slow Sync Flash (đồng bộ chậm đèn flash) là kỹ thuật chụp với đèn flash, trong đó màn trập mở ra trong thời gian tương đối lâu, nhằm tạo những hiệu ứng chuyển động đặc biệt cho bức ảnh. Ở đây, ánh sáng nền là yếu tố gây ra độ tương phản cao độ với chủ thể. Bên cạnh đó, các chuyển động nhanh trong khung hình được ghi lại trong suốt thời gian phơi sáng sẽ tạo nên những "đường dẫn" để nhấn mạnh chủ thể.

Cần phân biệt Slow Sync Flash với phương pháp chụp ảnh sử dụng flash đơn thuần, trong đó thời gian đồng bộ giữa flash và màn trập không quá dài (khoảng 1/25 giây hoặc thấp hơn thế). Phương pháp truyền thống này được kích hoạt trong chế độ Auto của máy ảnh khi chụp ở môi trường thiếu sáng. Các chuyển động gần như bị đóng băng tức thì, toàn bộ bức ảnh sẽ ghi lại đối tượng chính và phông nền trong một thời gian ngắn ngủi nên không tái hiện được hiệu ứng "đường dẫn" như kỹ thuật Slow Sync Flash.

Một số máy ảnh (thường là loại DSLR) hỗ trợ việc điều khiển đồng bộ chậm flash thủ công. Bạn hoàn toàn có thể chỉnh thời gian phơi sáng và độ sáng đèn flash cho phù hợp mục đích sử dụng. Nhiều máy compact chỉ cho phép điều chỉnh khá hạn chế trong chế độ chụp đêm (Night mode) hoặc chụp tiệc tùng (Party mode).

Dưới đây là một số chế độ.

1. Đồng bộ trước và sau.

Kỹ thuật Rear Curtain Sync đóng băng chuyển động tại thời điểm cuối của quá trình phơi sáng.
Ảnh: Digital Photography School.
Rear Curtain Sync (đồng bộ sau): Đèn flash bật sáng tại thời điểm cuối của quá trình phơi sáng. Như vậy, ngay sau khi nhấn nút chụp trên thân máy ảnh, màn trập sẽ mở ra trong thời gian khá dài để thu nhận ánh sáng nền và ghi nhận chuyển động. Khi sắp kết thúc quá trình này, đèn flash được kích hoạt nhằm làm lộ rõ đối tượng chính. Thực chất quá trình này là sự kết hợp khéo léo giữa phơi sáng lâu bằng màn trập và phơi sáng ngắn sử dụng flash.

Kỹ thuật Front Curtain Sync ghi lại hình ảnh sắc nét của chủ thể vào thời điểm ban đầu và cả chuyển động của vật thể đó trong thời gian mở cửa trập. Ảnh: Seattlepi.
Front Curtain Sync (đồng bộ trước): Đèn flash bật sáng tại thời điểm đầu của quá trình phơi sáng, tức là ngay khi nhấn nút chụp. Sau đó, màn trập sẽ mở ra trong thời gian dài để thực hiện chức năng tương tự như trong Rear Curtain Sync. Kỹ thuật này có thể sử dụng khi muốn đèn flash đóng băng các chuyển động nhanh của chủ thể ngay từ đầu. Bức ảnh thu được sẽ ghi lại hình ảnh sắc nét của chủ thể và cả chuyển động của vật thể đó trong thời gian mở cửa trập.

2. Chức năng của chân máy

Chân máy cần thiết trong hầu hết các tình huống chụp thiếu sáng. Ảnh: Mrgadget.
Ngay cả khi cầm rất vững máy ảnh trên tay thì những rung lắc rất nhẹ do gió cũng khiến toàn bộ bức ảnh sử dụng kỹ thuật đồng bộ chậm flash bị nhòe. Thời gian phơi sáng ít nhất khoảng 1 đến 2 giây đòi hỏi phải sử dụng chân máy. Đặc biệt, để hạn chế chấn động do nhấn nút chụp, bạn nên đầu tư thêm một bộ điều khiển máy ảnh (không dây hoặc cáp kết nối với máy tính). Nếu không có điều kiện, cách khắc phục thông dụng nhất là đặt máy lên tripod, khởi động chế độ chụp hẹn giờ (khoảng 10 giây) và để máy tự động hoàn thành nốt các bước chụp còn lại.

Có thể dùng tay giữ máy và tạo ra những hiệu ứng rất đặc sắc. Ảnh: Digital Photography School.
Trong một số trường hợp, việc dùng tay giữ máy ảnh lại tạo ra hiệu ứng rất đặc sắc. Chẳng hạn, bạn đang tham dự một bữa tiệc và muốn ghi lại khoảnh khắc của người nhảy cùng. Với trường hợp này, bạn khó có thể sử dụng tripod và bắt buộc phải giữ máy ảnh trên tay. Kỹ thuật đồng bộ chậm flash sẽ cho ra bức ảnh rất tuyệt với hình ảnh của đối tượng hiện rõ nét và phông nền là ánh đèn sân khấu rực rỡ bị nhòe thành vệt.
Lưu ý khi chụp ở chế độ Slow Sync máy sẽ chụp chậm nên chúng ta cần bỏ máy lên chân hoặc bàn và người được chụp phải đứng im một lúc say khi đèn nhá. Thường thì mọi người được chụp đều tưởng đèn nhá là xong nên hay di chuyển, ta nên chủ động nhắc mọi người.

E ko hiểu chổ này khi đánh flash thì sẽ bắt dính dc chuyển động thì tại sao ng dc chụp phải đứng yên..... theo e muốn hậu cảnh sáng chỉ cần giảm tốc độ thôi.
cugiamegai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Flash đầu thì bắt dình nhưng nếu di chuyển thì tới flash sau nó sẽ có cảnh khác thành ra hình bị nhòe
Góp với các bác 1 tấm
vhmtriet
ĐẠI BÀNG
14 năm
EXIF của bác cho thấy đâu có khạc flash mà bác post vào minh họa "chỉnh đèn đồng bộ chậm" ............? Hay bác có ý gì khác chăng................?

Camera Maker: Canon
Camera Model: Canon EOS 40D
Image Date: 2009:12:15 23:18:10
Focal Length: 17.0mm
Aperture: f/4.5
Exposure Time: 0.100 s (1/10)
ISO equiv: 3200
Exposure Bias: none
Exposure: Manual
Exposure Mode: Manual
White Balance: Auto
Flash Fired: No
Color Space: sRGB
Nhìn hướng sáng thì rõ ràng là vị trí đèn cách xa máy ảnh, vấn đề là ở chỗ nhiều khả năng exif không ghi lại được việc bác chủ đánh wireless flash chứ không phải là on-board flash. Vẫn có thể goi là slow sync 😃
Bao giờ mới chụp được như bác hiệp bác chúp đẹp q:cold:úa
taducanh
TÍCH CỰC
14 năm
Con Panasonic FZ35 của em có chế độ Slow Sync Flash nhưng sao em chụp mãi toàn bị tối mù.Ah trong chế độ flash nó có +- 2 là để làm gì vậy,để flash nhà chậm nhanh +-2 s đúng không bác.

Bác Hiệp và ai hiểu rõ chỉ dẫn kỹ thông số hộ em cái
flash +-2 là chỉnh công suất đèn flash tăng lên or giảm tùy theo dk bác chụp
vhmtriet
ĐẠI BÀNG
14 năm
"40D with wireless multi-flash support" mà không lưu được thông tin khạc wireless flash thì cũng lạ nhỉ!
Chúc gia đình bác hạnh phúc.....hi...Em đã dùng bài hướng dẫn của bác để dùng con FZ28 chụp ảnh đêm đẹp thật! thanks bác nhiều.

---------- Post added at 08:00 PM ---------- Previous post was at 07:58 PM ----------

ha...ha em chụp bằng FZ28 đẹp tuyệt em sẽ post cho bác xem nhé
kunhi826
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình xài 450D thì chỉnh ở đâu vậy bác, giúp minh với. Tks
Bác vào Menu->Flash Control
Ở đây có hai lựa chọn 1st Curtain Flash và 2nd Curtain Flash

1. 1st Curtain Flash sẽ hoạt động như sau:
    • Nhấn nút chụp
    • Màn chập mở ra
    • Flash cháy sáng
    • Màn chập tiếp tục mở theo thời gian đã định
    • Màn chập đóng lại và kết thúc việc phơi sáng
  2. 2nd Curtain Flash (Slow Sync Flash) sẽ hoạt động như sau:
    • Nhấn nút chụp
    • Flash nháy sáng và máy ảnh sẽ đo lường để điều chỉnh cường độ
    • Màn chập mở ra
    • Màn chập tiếp tục mở theo thời gian đã định
    • Flash cháy sáng
    • Màn chập đóng lại và kết thúc việc phơi sáng
Nếu bạn chụp ảnh mà không có sự chuyển động thì bạn sẽ không thấy hiệu ứng được tạo ra từ hai chế độ này. Tuy nhiên trong bài viết này, anh Hiệp giới thiệu cách chụp sử dụng đèn Flash sao cho background vẫn sáng thì yếu tố quan trọng là thời gian phơi sáng (tốc độ chụp). Do đó, nếu bạn sử dụng máy DSLR thì cứ việc đặt tốc độ chụp chậm (0.8" - 1") rồi chụp với Flash sẽ cho được kết quả như mong muốn (phải nhắc đối tượng của bạn bất động khi chụp nhé và cần có tripod hoặc đặt máy trên vật cố định chụp với chế độ hẹn giờ). Còn với máy ảnh compact thì thường có chế độ Night Portrait, nhiều máy cũng có thêm chế độ Slow Sync Flash trang bị với mục đích chụp thể hiện sự chuyển động và tất nhiên ta có thể sử dụng nó để chụp trong hoàn cảnh mà bài viết này nêu ra.

Như đã nói, thực ra Slow Sync Flash là dùng để mô tả sự chuyển động mà chúng ta không cần phải panning. Nhưng nếu nắm được nguyên tắc hoạt động của nó thì các bạn có thể ứng dụng vào những trường hợp khác.

Cám ơn anh Hiệp về bài viết này.

Một vài hình ảnh ví dụ về Slow Sync Flash

Image by TruShu

Image by sesshoku

Image by BURИBLUE

Image by HolyHolySnappers

Image by Russell

Image by omeara.tim
vhmtriet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Menu -> chọn setting tab nào có flash control -> như ý .....!
cái số 2 và 3 bác hiệp chụp ở đâu mà phông rối quá 😁
tfantasy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Góp vui với anh em nè:

Flash bình thường

Flash đồng bộ chậm

Nhờ cu nhóc quậy mà có 1 pic quá đẹp
Anh Hiệp cho em hỏi canon 600D thì chỉnh ở đâu ạ?
em cũng có câu hỏi như bác :playfull:
hinh nhu may em chua co kien thuc ve may anh thi phai...... Hiep oi cho anh so dthoai em... nghe noi em dang sua chua mat bang dung khong.....? Luc truoc Em mo o CUXADOTHANH gan nha anh nen hay ghe em .. Ky nay sua xong Dt cho anh biet anh qua ung ho cho 😆

---------- Post added at 07:23 PM ---------- Previous post was at 07:22 PM ----------

hinh nhu may em chua co kien thuc ve may anh thi phai...... Hiep oi cho anh so dthoai em... nghe noi em dang sua chua mat bang dung khong.....? Luc truoc Em mo o CUXADOTHANH gan nha anh nen hay ghe em .. Ky nay sua xong Dt cho anh biet anh qua ung ho cho 😃
SO DT anh : 091 3939551 anh Bee
jacknano
ĐẠI BÀNG
12 năm
tksssss anh
dhpsos
TÍCH CỰC
12 năm
Em chỉ có thắc mắc.. "chụp chậm" là giảm iso pkg ạ? Hay chỉnh đèn slow sync là chụp chậm vậy?
Thui.. e hiểu rùi. Hong hỏi nữa.. hehe
Sent from điện thoại của Tui.
jindowin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đối với máy compact và hạng newbie như e thì chế độ này đúng là 1 khám phá. Chụp đẹp mà ko phải bắt mẫu đứng im lâu..hihi em phơi 3 4s ko đẹp bằng chơi slow sync này.
Dòng G12 các bác cứ vào chế độ P, mở flash và chuyển flash qua slow sync là ok.
tammielove
ĐẠI BÀNG
12 năm
em ko biết sử dũng chức năng này trên Canon 60D , ai có thể hướng dẫn chi tiết thì xin hậu tạ 1 chầu cafe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019