Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp đẹp người và cảnh ban đêm: chỉnh đèn đồng bộ chậm

cuhiep
2/3/2010 8:16Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

^ Bác xem post #96 ở trang trước ý, vào menu tìm phần flash control có cái 1st với 2nd curtain
hidenmagic
ĐẠI BÀNG
12 năm
hì, xin cảm ơn
mua máy cả năm, giờ mới biết máy mình cũng có cái vụ này, tối nay dẫn bạn gái đi chợ bông chụp thử xem sao, chứ lúc nào cũng gặp cái vụ người đủ sáng mà cảnh thì tối om
thanks lần nữa.
e vừa test bằng máy compact của e ạ. từ trên -> dưới. Flash thường/ Flash Slowsync/ Mode Night Scenery

Pác cho e hỏi cụ thể khi nào mình nên dùng fill flash,slow sync và rear sync với.thanksssss pác nhìu
Cái chế độ (flash)slow-sync cũng được sử dụng trong các máy compact lâu rồi, máy Lumix Fx50(sản xuất 2007) mình cũng thấy. Hoặc các bạn cứ đặt chế độ M, flash on và chỉnh shutter speed từ 1/20 - 1,2s(đối với compact) gì đó sẽ cho kết quả như vậy.

Fill flash đơn giản là đánh flash bình thường, nếu chỉ muốn lấy ảnh của của thể cần chụp đang chỉa ống kính vào.
slow-sync: flash sẽ đánh xong nhưng tốc độ chụp(shutter speed) sẽ tự động giảm lại. Tức là đánh flash xong còn một khoảng thời gian cho cảm biến nhận thêm ánh sáng(phơi sáng). Trường hợp này được sử dụng khi muốn lấy được nền lúc chụp ban đêm.(Hội nghị, tiệc tùng, chân dung ban đêm...).
rear-sync: tốc độ chụp cũng giảm xuống, nhưng sẽ phơi sáng trước sau đó đánh flash sau. Cái này thì mình chưa thấy lúc nào cần nên chưa sử dụng 😁
upupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupupup ola
soker1290
ĐẠI BÀNG
12 năm
Link ảnh die rồi cụ Hiệp ơi ;)
Jindo86
ĐẠI BÀNG
12 năm
up lại dùm e đi mấy huynh !!!
up lên nào!!!!
thanks bác cuhiep nhiều, đã thử và coi cũng được!
kaku2000
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay hay

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
sao mình k thấy dc hình. a cho e hỏi canon 650D chỉnh chổ nào? chỉ thấy 3 cái biểu tượng flas 1 cái mờ 1 cái sáng và 1 cái k sáng thôi.
@viet_nguyen_90 Bài hướng dẫn này chủ yếu dành cho máy compact thôi.
Với dSLR thì nếu bật flash muốn đồng bộ chậm thì để tốc 1/40 trở xuống, nếu ISO cao thì có thể tăng lên 1/50, 1/80 gì đó tùy vào điều kiện chụp.
chụp như zậy chỉ thấy ng thôi bạn ơi. chắc phải 1 hay 3' iso cở 3 hay 400 nó mới phơi dc hậu cảnh.
@viet_nguyen_90
Với dSLR bây giờ thì ISO 400 - 800 đâu nghĩa lí gì.

ảnh đính kèm dưới đây mình chụp bằng compact.
F2, 1/20s, ISO - 250
cám ơn bạn. để thử ngiệm đã 😁
kayashi
ĐẠI BÀNG
11 năm
mọi người cho em hỏi là flash cóc trên 60D thì có chỉnh được không ạ, anh em nào biết xin chỉ dùm em, em cám ơn nhìu 😃
@kayashi
với dSLR khi chụp với flash thì cứ để chế độ M và tùy chỉnh tốc độ chụp bác ạ, và kết hợp với tăng ISO nếu thấy tốc độ chậm rồi mà vẫn chưa đủ.
kayashi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wildhorse_bt thanks bạn nhiệt tình nhưng hình như bạn chưa hiểu điều mình hỏi, vì mình muốn hỏi chỉnh đồng bộ chậm slow sync, nếu flash cóc chỉnh không được chắc sẽ mua rời 😃
@kayashi
Flash nào cũng có hỗ trợ hết bạn à, vì ở đây phụ thuộc máy do mình set tốc thôi. Ở máy compact do không chỉnh được tốc nên có chế độ riêng là slow sync khi đánh flash.
Nếu cần flash đa năng tiện dụng thì sài flash rời, flash rời thì có thể hỗ trợ High Speed Sync mà flash cóc ko làm được.
không xem ảnh minh họa được 😃
@tutuyet262

Đây gọi là slow sync 😁. Còn nếu bác chụp mà thấy chỉ có chủ thể sáng mà ảnh đèn đường tối thui thì đó ko phải :D
tranhang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảnh bến nhà rồng buổi tối image.jpg
không hiểu lắm. *khóc ròng*

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119