Chụp đời thường có tương tác - Ngẫu hứng và thú vị

starnt
27/2/2014 13:41Phản hồi: 12
Chụp đời thường có tương tác - Ngẫu hứng và thú vị

Chụp đời thường không hẳn là cứ từ xa chụp lại, bất ngờ. Chụp đời thường còn là khi người chụp hòa mình với cuộc sống đời thường, là một phần tương tác trực tiếp với chủ thể, định hướng và mang lại cảm xúc cho chủ thể được chụp. Xin kể cho các bạn câu chuyện để có được tấm hình trên.

Chợ sổ - thị trấn Dầu Tiếng - Bình Dương- một sáng chủ nhật. Tôi bắt gặp hai bé gái song sinh rất dễ thương, đang ngồi trên 2 cái ghế cách nhau khoảng gần 1 mét. Tôi tiến lại gần trò chuyện vui vẻ và bê nhích cả em bé và ghế lại gần sát nhau (khó có hình đẹp nếu chúng ở xa)

Làm sao để cho chúng cười? Vì chụp con nít mà không vui vẻ thì mất 80% sự thú vị - thế là lại phải "chơi chiêu" thôi. Lè lưỡi là trò thường hay sử dụng nhất - và dĩ nhiên là có đáp ứng trở lại

Nói chuyện vui vẻ, chọc cả người bán hàng, và chọc cả mẹ của hai bé ^^ và thế là chúng cười không biên giới luôn - tôi chụp liên tiếp nhiều kiểu để hi vọng có 1 kiểu ưng ý.

TMH_4057.JPG TMH_4062.JPG TMH_4064.JPG

Tổng cộng tôi chụp 2 em bé này cũng tới 20 kiểu. Tới khi tôi chuẩn bị rời đi, chúng còn quay theo muốn chơi nữa - nhưng "cuộc vui nào cũng phải có lúc tàn" - chia tay trong vui vẻ có khi lại hay ^^

Vậy đó, các bạn hãy chuẩn bị cho mình một tâm thế vui vẻ, hòa đồng, sẵn sàng nói chuyện. Khả năng cao là bạn sẽ có những bức ảnh đời thường rất cận kề, sinh động - bởi chính bạn cũng là một phần trong câu chuyện nhiếp ảnh đó.

TMH_4091.JPG TMH_4094.JPG
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghequan
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác thanh chọn đúng gian hàng luôn ta, hèn chi dễ chọc cười rùi,hihihihi
kucuoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hàng bán đồ lót hả ta. Bác Thanh cứ lấy 1 cái áo lót mặc vào là cả mẹ và bé đều cười nức nở
Đi chụp hình chung với anh Thanh mới thấy khả năng giao tiếp tuyệt vời của anh ấy, mình biết trước rồi mà nghe anh ấy nói mình còn cười nữa là 😁 Giờ cải thiện khả năng giao tiếp tốt cái đã, hình ảnh từ từ tính 🆒
Từ ngày bắt đầu chụp ảnh em đi bộ ra ngoài nhiều hơn. Hồi trước đi đâu cũng ngồi xe máy, bây giờ thỉnh thoảng buổi trưa em xách máy ảnh đi bộ 1 vòng phường để tìm cảm hứng chụp.
Hình trong và đẹp quá, anh Thanh chia sẻ thêm về thông số của bức ảnh này được không ?
@thientuan83 Chụp tự động thôi 😃 Ưu tiên khẩu - f3.5
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
@starnt bác cho cháu hỏi dùng ống khẩu độ khủng tiêu cự thấp liệu có được không ạ , kiểu đang lười không muốn đứng xa đó ạ
@thach273 Cụ thể muốn nói tới ống nào?
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
@thach273 Thoải mái đi - rất đẹp để chụp đời thường góc rộng.
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
@starnt cháu muốn hỏi bác thêm nữa , đó là hiện tượng viền tím / quang sai đầy nhức nhối đặc biệt khi mở hết khẩu , bác có nghĩ liệu loại này có triệt tiêu tốt hiện tượng này không ?
@thach273 Ống khẩu lớn rất đắt tiền sẽ giảm thiểu viền màu (chromatic aberration), ngoài ra có thể dùng phần mềm (Lightroom) có cái sẵn profile của ống để sửa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019