Chụp mẫu xoá phông: biết rồi, khổ lắm? Nói nữa!

pinhzoi88
8/3/2014 4:10Phản hồi: 11
Chụp mẫu xoá phông: biết rồi, khổ lắm? Nói nữa!
Bài này mình viết thân tặng các bạn mới vào cuộc chơi của nhiếp ảnh 😁
Đối với các bạn mới nhập môn nhiếp ảnh, khi ra ngoài ngồi càfe chém gió với nhau, các bạn hay kháo nhao về chủ đề muôn thuở này: chụp mẫu xóa phông, và nào ra khẩu độ ống kính càng to thì xóa phông càng ác liệt. Xin thưa là ĐÚNG nhưng CHƯA ĐỦ!
Mục đích của xóa phông là để nhấn mạnh chủ đề, những "thứ còn lại" sẽ rơi vào vùng ảnh mờ (bokeh). Không có gì sai ở đây cả, thậm chí có những hội lập thành một "trường phái" xóa phông luôn mới oách! Nhưng trong nhiếp ảnh, cái quan trọng nhất vẫn là ánh sáng. Ánh sáng đẹp thì bạn chụp gì cũng đẹp :D ngoài ra còn có bố cục, nội dung bức ảnh v.v..nhưng hôm nay chúng ta tạm bàn trước về xóa phông cái đã.

Xin đính chính "mẫu" ở đây là chủ thể/các thể loại mẫu nói chung chứ ko tóm gọn "người làm mẫu"
Đây là 5 yếu tố quyết định chuyện xoá phông (không theo thứ tự):
a) Khẩu độ: lớn
Gà lôi học bài
by QuanVinh, on Flickr

Bạn có thể thấy vùng ảnh rõ chỉ là vài cm trong phạm vi từ mắt thằng Gà lôi, từ cạnh bàn trở đi đã là 1 khoảng phông mềm mịn 😃 . Khẩu độ f/3.2 (Canon pancake 40mm f/2.8)

b) Tiêu cự: dài
Sắc xuân
by QuanVinh, on Flickr
Ở ảnh này, bạn có thể thấy... À mà thôi, thấy gì thì thấy, nhìn vào gì thì nhìn, nói chung là cái phông mờ mịt rồi đó :D . Tiêu cự 200mm (Canon 55-250mm f/3.5-5.6 IS II)

c) Khoảng cách từ ống kính -> chủ thể (OK-CT): gần
Lovely butterfly
by QuanVinh, on Flickr
Ở đây, mình tiến gần chú búm đến hết mức có thể, và đóng đến khẩu f/5.6 mà vẫn chưa hài lòng vì vẫn chưa nét đến đầu búm (lấy nét ở khoảng thân con búm xinh). Một lần nữa, phông mờ mịt (Canon pancake 40mm f/2.8)

d) Khoảng cách từ chủ thể -> phông (CT-P): xa
Nhang khói
by QuanVinh, on Flickr
Khoảng cách giữa những cây nhang + làn khói cách xa phông khoảng 5m. Lấy nét tay vào tầm những cây nhang, kết quả như trên. Nếu ko nói thì bạn cũng chả nhận ra đằng sau là gì (Để chụp cho khói nổi bật lên, mình nhận ra có 1 khoảng đen đằng sau (hình như là khoảng hở giữa 2 căn nhà) & bấm máy. Canon 55-250mm f/3.5-5.6 IS II.

Quảng cáo

e) Máy ảnh có cảm biến lớn: càng lớn xoá càng bạo :D (Cám ơn anh @tamiflu100mg đã nhắc em :D )

Kết: xoá hay giữ phông: tất cả là ở bạn. Tất nhiên với dự định ban đầu của việc xoá phông, chúng ta ai cũng muốn chủ thể tách biệt ra & nổi bật, từ đó nhấn mạnh ý tưởng mà mình muốn gửi gắm vào ảnh. Với mình, 1 bức ảnh truyền cảm xúc cho người xem là bức ảnh thắng giải :D
Vài ảnh...ít xoá phông :D
Chiều Vũng Tàu
by QuanVinh, on Flickr

Tree in winter
by QuanVinh, on Flickr

Quảng cáo

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

luuquocthai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay
Toàn những điều cơ bản, rất bổ ích cho anh em mới chơi
luvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay ạ
beend
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn tấm ảnh a wind day của bác muốn quay cuồng theo luôn :rolleyes:
Thông tin cơ bản và cần thiết, Cảm ơn bác.
lamalama
ĐẠI BÀNG
9 năm
xin góp ý là điều e) cảm biến càng lớn xóa càng bạo là sai. Kích thước cảm biến không liên quan trực tiếp đến DOF. Nhưng nó liên quan gián tiếp, vì nó sẽ dẫn đến hệ quả là điều b) và điều c). Lí do: cảm biến lớn hơn thì với cùng tiêu cự sẽ phải chụp gần hơn để cho ra cùng 1 góc nhìn, dẫn tới c). Nếu ko muốn chụp gần hơn thì phải thay lens dài hơn để có cùng góc nhìn, do vậy dẫn tới b).
avan1211
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamalama Chuẩn rồi !!!
deathsss
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đây có phải gà lôi của bác ko nhỉ

[​IMG]_DSC1025 by Tien Thanh Pham, on Flickr
Bài viết hay, ảnh đẹp, mẫu... à mà thôi...
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không bác ơi, Gà lôi là thằng em em.
deathsss
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pinhzoi88 Nhìn mặt em bác giống nhóc em chụp được ở CV Lê Văn Tám quá
thích tấm hình chân dung mẫu áo dài :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp