Chụp nhiều để lấy một - Cảng cá Vàm Láng, Gò Công, Tiền Giang 8/2014

starnt
5/8/2014 1:52Phản hồi: 32
Chụp nhiều để lấy một - Cảng cá Vàm Láng, Gò Công, Tiền Giang 8/2014

Tôi sẽ viết một bài đầy đủ hơn về chuyến đi cảng cá Vàm Láng. Cảng cá và những người lao động ở đó luôn là một chủ đề mà tôi say mê. Trong bài viết rất ngắn này, tôi chỉ muốn nói về một tấm ảnh ưng ý có thể coi là "chốt" của buổi chụp, trong loạt gần 200 cú bấm tại đây.

Cũng như ý chính đã nhắc tới trong bài bức ảnh 1000+ like, đó là tìm ra góc chụp / bố cục phù hợp và sự "lỳ" chờ khoảnh khắc ưng ý. Những người công nhân ở cảng cá làm việc rất nhanh tay với tư thế thay đổi liên tục. Sau trên dưới 20 tấm thì điều tôi mong muốn cũng tới, đó là khi hai người phụ nữ cùng xoay nghiêng mặt về phía máy ảnh và người đàn ông phía sau ở vị trí không giao cắt với chủ thể chính, chỉ 1 giây thôi là đem lại hạnh phúc cho người cầm máy, không biết các bạn có thích hay không, nhưng với tôi là đủ 😃 có thể dời máy tìm bối cảnh khác, và trời thì cũng đã sáng.

Cũng có khi "sự kỳ diệu" chẳng xảy ra - nhưng nó là một phần của nhiếp ảnh - khắc tìm khắc thấy.

Nikon D800 35mm f1.8G tại f/1.8 1/100s iso 1600

Đây là những tấm trước đó trong nỗ lực chờ khoảnh khắc
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chơi để mà chơi thì dễ, chơi để mà sướng thì cần phải trải qua cái sự khổ mới cảm nhận được cái sướng 😃
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
lần này tinhte đi off mà ko thấy thông báo.... lúc biết thì đã trễ... 😃
leduongcusc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phongtranvn lần off này do Camera Tinh Tế Miền Tây tổ chức bạn à.
Với người thích chụp đường phố thì việc canh khoảnh khắc chụp là quan trọng nhất, mấy cái kỹ thuật còn lại chỉ là yếu tố phụ.
Cũng như anh Thanh đã chia sẽ ở trên, chụp ảnh đường phố thực chất là việc tìm ra hậu cảnh trước, khi đã có hậu cảnh như ý thì chờ cho đến khi có chủ thể thích hợp là bấm liền, việc này khá giống với đi câu cá 😁
sieukid
ĐẠI BÀNG
10 năm
ảnh đẹp quá, quá tuyệt cho sự kiên nhẫn.
người ta có càu nhàu khi thấy anh chụp họ không ?
@sieukid Ngay khi họ nhìn thấy anh là họ nhìn thấy nụ cười của anh, làm sao mà càu nhàu được 😃
Thật tuyệt vời, 1000 likes hay không không quan trọng, quan trọng là người chụp và ngùời xem ảnh đều cảm thấy sướng
ronaldomu
TÍCH CỰC
10 năm
Anh Thanh cho em hỏi lens 35 1.8G mà anh xài là bản FX hay DX vậy ạ? 😃
...
Ngoài ra, anh có thể chia sẻ thêm tại sao anh lại thích bức ảnh anh chốt lại hơn những bức khác không ạ? 😃
@ronaldomu 1. DX
2. Bài này là để nói điều đó, dường như em chưa đọc kỹ 😃
ronaldomu
TÍCH CỰC
10 năm
@starnt Ah, em có đọc rồi ạ 😃 Ý em là anh chia sẻ thêm ấy ạ. Vì một số hình khác em thấy người đàn ông cũng cắt ngang bố cục chủ thể chính.
Em để ý thấy 1 số hình khác, gương mặt của người đàn ông biểu cảm hơn, có lẽ là dáng làm việc là chưa được bằng tấm anh chọn. 😃
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ronaldomu 😃 Theo mình nghĩ thì được người đàn ông đó nhưng 2 người phụ nữ lại chưa đẹp, và cứ xoay quanh chuyện 3 người mà phải làm 20 shot 😃
backhost
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chụp xong anh có mua ủng hộ cho họ kg nào ko ?😁
@backhost Đó không phải cách hay mà em làm ở cảng cá 😃
backhost
ĐẠI BÀNG
10 năm
em là em sẽ mua ủng hộ, về là có mồi lai rai chỉnh ảnh :v
Đúng là bắt lấy 1 khoảnh khắc với bố cục chuẩn thiệt là nan giải...Đẹp quá 😃
backhost
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieuhcl chụp ảnh hơn nhau chỗ đó, cơ bản thì máy móc, kỹ năng và chụp cái gì..
Về ý tưởng ảnh thì mỗi người có 1 cách nhìn và cảm nhận vẻ đẹp khác nhau nên ảnh này với anh Thanh là đẹp nhất trong 200 tấm, còn với bạn thì chưa đẹp lắm.
không có cái máy ảnh, chừng nào mình mới có cơ hội chụp mấy tấm đẹp vậy nhỉ
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt : post lên NATGEO đi, hy vọng có tiền :3
vẻ đẹp bình di
pmnhan93
ĐẠI BÀNG
10 năm
em chụp compact cũng hay làm như vậy nhưng đôi khi đã chụp nhiều rồi mà cũng chưa bắt được khoảnh khắc mà chủ thể đã di chuyển mất nên tiếc lắm.
ảnh đẹp ạ, mà đọc bài đêm khuya buồn ngủ quá :v
nét căng .. bác chụp hình khủng thật
Chào các bác, sau đây hoàn toàn là cảm nhận cá nhân của mình:
- Bức ảnh đẹp về mặt kỹ thuật và ánh sáng, nhưng không hiểu sao mình không thấy tính nghệ thuật lắm. Với mỗi bức ảnh đẹp mình thường dừng lại rất lâu để ngắm, cảm giác rất khó tả, như thời gian đọng lại hoặc như mở ra không gian khác vậy. Bức này mình không có cảm giác đó.
- Về mặt bố cục, không hiểu sao mình thấy đống gì xếp chồng ở bên cạnh phải ảnh nhìn rất vướng. Vì nó bị mờ nên cảm giác vướng càng mạnh.
- Chụp cảnh lao động nhưng không lấy được đôi tay của người lao động thì thật sự rất phí. Có lẽ bác chủ thớt chụp từ xa và không muốn can thiệp vào bối cảnh.

Trên đây hoàn toàn là cảm nhận cá nhân của mình. Sai sót các bác bỏ quá cho.
Ống 35mm + D800 nên cũng không xa lắm đâu 😁
@hnadov Ngồi sát bên, gồng 1 cái là bê được cái rổ mực, nhưng nếu bê ra thì vùng làm việc sẽ rất sáng, cho dù về hậu cảnh thì nó vẫn hút mắt vào đó, trong khi ý đồ là 2 khuôn mặt ở trên 😃

Bác Sự Thật muốn có cái gì đó kịch tính hơn, bức ảnh này không mang lại điều đó 😃
@starnt Chắc em ít tuổi hơn bác nên không dám nhận chữ "bác" ạ.
Em nghĩ nhận xét của em nó mang nhiều tính chủ quan, mà cái thẩm mỹ thì như em nhớ bác nói ở 1 bài nào (hình như về kịch Kẹp Hạt Dẻ) - rằng thẩm mỹ cũng cần rèn luyện.

Có lẽ khi nào em tiến bộ hơn trong thẩm mỹ em sẽ nhìn ra được cái ý đồ của bác 😁. Cái này em vẫn đang học hỏi nhiều từ các bài viết của bác.
Bác Thanh cho em hỏi ngây ngô xíu ak, em rất ít khi chụp đêm .... mỗi lần chụp lại đẩy Iso lên khác cao nên ảnh dễ bị nhiễu. Vậy có cách nào hay thủ thuật giảm điều này không ak ? Hay chấp nhận nhiễu rồi về PTS lại ạ ?😔
@Canon SX 160Is Buộc phải đẩy ISO lên tới mức không bị rung tay hoặc mờ nhòe do chủ thể chuyển động. Chụp raw và về nhà vãn hồi bằng hậu kỳ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019