Chuyển ổ MBR sang GPT để cài win 8 trên macbook

luonghoanghuy
11/3/2014 16:56Phản hồi: 7
Chào các bác, em muốn cài lại win 8 cho macbook pro, hiện máy em đang chạy song song osx 10.9 và win 7 (trước cài bằng bootcamp). Ổ cứng có 3 phân vùng mac - bootcamp - data (dùng chung cho win và mac)
Em đã tạo được usb cài win boot EFI. Đến bước chọn ổ cài win để format thì không được, nó báo lỗi sau "Windows cannot be installed to this disk. The selected disk has an MBR partition table. On EFI systems, windows can only be installed to GPT disks"

Theo em hiểu thì ổ boot camp chạy win 7 cũ của em ở dạng MBR, giờ phải chuyển sang GPT nó mới cho cài. Em đã tìm hiểu khá nhiều nhưng chưa giải quyết được trên macbook, đa số các cách làm đều hướng dẫn cho máy laptop và đều bắt xoá toàn bộ dữ liệu

Có bác nào cao thủ giúp em vụ này với, em đau đầu cả tuần mà vẫn thua nên quyết định lập topic nhờ các bác, chân thành cảm ơn các bác ạ !
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rkitvn
TÍCH CỰC
10 năm
giải pháp:
1.....copy ra ổ khác rồi định dạng gpt
2....chạy 2 ổ song song (mua optibay và hdd/ssd ), cài os lên cái mới ...ko cần backup...
cần cách 2 alo mình ...có đủ đồ chơi cho ae mac gía tốt nhất ...bay ssd ram hdd (huy -q11)
@rkitvn Em cài theo như kiểu của bác, trên con Mac White 6.1 (Late 2009) Nhưng cài xong Win 8.1 bằng EFI Boot rồi nhưng mà k cài được BootCamp 5 là sao bác nhỉ?
Lần 1: Cài 20s => Khởi động lại
Lần 2: Cài 1p => Khởi động lại
Lần 3: Cài ngon, xong hết, khởi động lại k vào nổi Win luôn, bật ngay ra khi quay quay được 2 vòng lúc hiện Logo Win 8.1 !

Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ em với !
@iN2k Mình bị tương tự, theo mình nghi thì driver nó không tương thích với GPT
cảm ơn các bác, em đã chuyển sang gpt trong 1 phút bằng phần mềm gpt fdisk
@luonghoanghuy bạn up phần mềm đó lên cho mình vs được không? Đang cài thi cũng bị lỗi như bạn. Thank !!!
nếu có chạy win 7 thì cài win 8 trong win 7 luôn
Em chưa thử với con Mac Air 2012. Nhưng mà con Macbook white nó đời cũ quá chắc k đc bác ạ !

Sent from my iPhone using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019