Chuyển từ Win7 sang Ubuntu có nên hay không .

nguyenductin
7/2/2012 17:0Phản hồi: 364
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Linux chỉ hợp với Server thôi, tôi xài Unix từ năm 1992 rồi 😃 và giờ chỉ đạo đội quân làm Linux rất đông mà vẫn phải xài Windows cho laptop đây này.
Ubuntu là hệ điều hành mang tính "thử nghiệm" hơn là thực tiễn cho nên không nên đổi từ Windows qua làm gì. Ứng dụng linux nói là có nhiều nhưng mà sự hữu ích thì đếm trên đều ngón tay. Mỗi lần nâng cấp 6 tháng thì cho ba cái chức năng mới hên xui, lúc được lúc không, còn những cái lỗi cố hữu thì chẳng có ai chịu sửa. WINE thì tùy hứng chẳng khi nào ổn định.
Nói tóm lại, các bạn biết sự tuyệt vời của mã nguồn mở là gì không? Đó chính là bất kì ai cũng có thể lấy mã nguồn một ứng dụng của người khác, chỉnh sửa rồi tung lên mạng bảo là của mình. WOW, chúng ta đã có một ứng dụng hoàn toàn mới. Một môi trường như vậy bạn nghĩ có hãng ứng dụng nào dám đầu tư vào? Chỉ có bọn "ghiền" mới viết up lên chơi. Chắc chắn chúng nó chẳng có trách nhiệm nếu ứng dụng làm máy bạn ngủm luôn đâu.
Linux ko có virus? Đúng vì đơn giản chẳng thằng hacker nào quan tâm vì nó quá ít phổ biến. Android cũng mã nguồn mở, nhưng vì quá nhiều người dùng nên virus, trojan đầy.
Các tổ chức cho tải về miễn phí các distro linux như Ubuntu hay Fed đơn giản vì chẳng có ai cần sự tiện lợi nào mà lại muốn xài chúng hết.
Linux tốt là linux phải trả tiền, đó là redhat. Cái gì cũng có giá của nó.
Hiện giờ VN chưa thắt chặt quản lí bản quyền thì các bạn nên tận dụng tối đa lợi thế đó mà dùng WIn lậu đi.😁
@hey911 +Bạn có thể kể cho mình số lượng các phần mềm hữu ích bên WIn bạn cần, mình có thể tìm các ứng dụng tương ứng.
+Sự tuyệt vời của mã nguồn mở là có thể sai ngay khi phát hiện ra bug mà ko cần sự cho phép, hay chờ đợi sự cứu giúp của nhà sản xuất. Nếu bạn từng làm server bạn sẽ thấy nó quan trọng cỡ nào. GỌi sự giúp đỡ sau 1 tuần thì toạch mẹ hết dữ liệu rồi.
+Linux rất nhiều Virus thưa bạn nhưng nó ko có khả năng tàn phá như windows.
+Còn về Android mình chưa dùng lâu, chưa có ý kiến j
Sao đến giờ vẫn còn những người thích đâm đầu vào học 1 đống thứ lệnh lằng nhằng nhỉ =))

Bạn này chắc chưa đọc mấy license của nguồn mở rồi (GPL, Apache, BSD, MIT,...) FOSS có license, được sự bảo vệ đầy đủ của luật bản quyền chứ có phải public domain đâu.

Cái này tùy nhu cầu thôi, mình làm lập trình thì công cụ trên Windows quá nghèo nàn, mấy cái port từ Linux sang thì hoạt động lung tung, nói chung mình không thể làm việc hiệu quả với Windows.

RHEL là bạn trả $ cho support của họ chứ đa phần các package dùng chung source với các distro khác hết, có thì chỉ patch thêm 1 số chỗ thôi.

Chắc theo bạn Google, Facebook, IBM, Oracle không phải hãng ứng dụng 😔 Và mấy công ty đó quá nhỏ để hacker quan tâm :(

p/s: bạn không nói không ai bảo bạn thiếu kiến thức đâu ;)

p/s2: với mình Windows là thứ rất khó dùng.
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hey911 vậy bạn nghĩ thế giới có 7 tỷ người, tất cả 7 tỷ đều có tiền mua máy tính, đều có tiền mua windows, đều trong độ tuổi dùng máy tính sao? điển hình là Myanma tiền mua điện thoại họ còn không có nói gì đến mua máy tính? cứ cho là có khoảng 2 tỷ người dùng máy tính, 90% dùng windows tức là còn 1,8tỷ, 50% trong số đó dùng thành thạo tức là còn 0,9 tỷ thôi. thực tế sẽ ít hơn nhiều. cứ như VN thì biết, giáo dục họ chỉ dạy mấy thứ linh tinh như ẩn hiện icon desktop, lướt web, gõ văn bản... mấy cái đó thì linux hay windows chẳng khác nhau bao nhiêu. quan trọng họ thấy khó dùng vì họ đã quá thân thuộc với windows.
P/s: xét về cái thực nghiệm và ngẫu hứng của bạn đs là vì linux ít phần mềm hơn windows thôi. mình vẫn thường dùng linux để chỉnh sửa video đấy thôi. windows tìm bẻ khóa mệt quá.
P/s2: hiện tại windows chỉ "miễn phí" với người dùng cá nhân ở VN thôi. chứ các doanh nghiệp đều bắt phải dùng bản quyền hết ngay cả trung tâm bán máy tính không được cài sẵn windows vào máy tính. trong tương lai sớm muộn cũng đến lượt người dùng cá nhân thôi. 🆒
@formica Chúng ta nên tập trung vào thực tại và tận hưởng những cái dễ dàng hiện nay bạn ạ. Nếu ngày mai mới sẽ phải khổ thì vì sao lại tự chịu khổ ngay hôm nay? Tại sao đường quang ko đi mà lại chui vô bụi rậm?
Hơn nữa hiện nay với cái đà ngày càng nhiều OEM bán máy tính kèm chung với Win (Từ starter đến pro) thì tường lai ko xa (Laptop tuổi đời thường 3 năm là người dùng muốn đổi) đa số người dùng win sẽ có bản quyền thôi.
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hey911 mình gặp mấy trường hợp vui lắm. Laptop đang Windows 7 home pre bản quyền đem ra tiệm sửa họ cài Windows 7 ulti ....... vào. Mà đâu phải mình win lậu? VN thì soft+game lậu thôi khỏi bàn.
@hey911 Nếu chúng ta chịu phát triển Linux từ giờ. Sau này nền CNTT Việt Nam k phải phụ thuộc vào ngoại quốc và ngược lại. K phải tự nhiên mà các nước Châu Âu hay Nga, TQ phải tự phát triển 1 HDH từ giờ. Vì họ k muốn phụ thuộc vào Mỹ. Đặc biệt là khi ngành CNTT ngày càng pt và việc bảo mật ngày càng quan trọng.
Các bác cứ chém. Thích thì dùng, dùng được thì dùng. Cần gì phải lôi IBM với Google ra dọa nhau.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

BẠn của bạn học lập trình mà từ Win đến Linux đều không thạo?:eek:
Bạn tìm dùm cho mình một phần mềm wizard tự động cài đặt .gz và .tar.
Vâng, bạn có thể debug được khi gặp lỗi, nhưng những người "bình thường" (như 9 người bạn ko biết dùng thạo cả Win lẫn linux của bạn😕 ) họ sẽ làm thế nào? Gửi feedback hay mails rồi ngồi chờ update?
Tôi nhấn mạnh một điều là ứng dụng của linux giống như là một "đề tài thử nghiệm" của các nhà lập trình nghiệp dư (Chỉ một số ít thật sự có tâm huyết), cho nên chúng mới miễn phí, và miễn luôn trách nhiệm.
Windows thì đảm bảo cho các công ty vì như bạn nói trong windows ta phải "chờ đợi sự cứu giúp của nhà sản xuất". Và để nhằm tránh thiệt hại doanh thu nếu sản phẩm bị lỗi, các công ty này sẽ cố gắng tăng sự ổn định của ứng dụng lên cao nhất có thể. Tất nhiên, sau khi ..... thì chúng ta sẽ có ngay phần mềm miễn phí nhưng vẫn ổn định.🆒
Trích lại cái com trên:
@hey911 Nói chung là bạn không hiểu thật rõ FOSS, chứ như bạn nói có vẻ dạo này kinh tế khó khăn nên ít nhất có 2 nước lớn chuyển sang sử dụng mấy cái "đề tài thử nghiệm này":

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_Linux_adopters
http://dodcio.defense.gov/Home/Topics/UseofFreeOpenSourceSoftwareFOSS.aspx

Chưa kể chắc kinh tế suy thoái, các công ty gặp nhiều khó khăn nên đến như Google cũng dùng Linux, IBM ban đầu cũng chỉ support *nix cho dòng zEnterprise của họ (gần đây IBM cố gắng lắm thì Windows mới được support).

Mình nhắc lại: tất cả các phần mềm trên Linux ở các distro dùng chung phần lớn source, chỉ patch lại 1 ít.
@hey911 .gz và .tar là 2 định dạng nén giống như .rar hay .zip mặc định của Ubuntu 10.x trở lên đã có phần mềm giải nén ngay mà ko cần cài thêm. Bạn chỉ cần chọn file, chuột phải và trọn extract. Nếu bạn muốn giải nén hoặc nén các file 7zip hay rar thì bạn cài thêm 2 gói này là được thông qua Ubuntu-Software-Center.
Còn có thể bạn ko tin nhưng thực tế các sv của trường BKHN đấy. Khoa CNTT, bạn mình khóa K54. Số lượng dùng thành thạo Ubuntu nói riêng và Linux nói chung là ko nhiều lắm.
Còn bạn gái mình học luật mà dùng được U cho các việc văn phòng, giải trí fb, games nhẹ qua web. Mình k nghĩ U lại là 1 phiên bản thử nghiệm. Nếu bạn có việc thật. Nó rất hữu ích đấy
Nếu nhà nước và các lập trình viên Việt Nam chịu bỏ sức cho 1 phiên bản Linux nào đó thì người dân được lợi rất nhiều về chi phi, phần mềm, hỗ trợ. Tuy nhiên thực tế lại ko vậy. Ai cũng ko lao vào cái khó thì cái khó nhường ai
Mình tin chắc phần lớn mem của tinh tế này k phân biệt được sự hữu ích khi dùng WIN PRE HOME và UNTILMATE tuy nhiên. Cứ phải cài Untilmate cho nó oách. Thấy chữ PRE HOME bạn bè nó lại khinh. Còn với mình, khi cài máy cho bạn bè và người thân. Mình chỉ cài bản HOME. Vì mình thực sự biết họ dùng để làm j.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Cãi làm gì mệt vậy ta... Ai thích dùng Windows hoặc Linux thì chọn và dùng thôi. Như mình, cả 2 đều dùng được, cả 2 đều phục vụ tốt cho công việc của mình. Giờ thì đang dùng mõi Ubuntu, tuy nhiên, vì mình chỉ dùng cho cv office, learning, và internet. Office vẫn cần MS Office cho các thao tác nâng cao, nên dùng wa Wine thôi, còn lại thì không gì phàn nàn.
Quay lại đầu, ai thích dùng gì thì dùng, cãi chi mệt vậy. Có cái nào là của Vietnam đâu, mình là end-user nên không quan tâm.
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Nghe lunix thì hay nhưng thực tế như mình thấy khó nuốt lắm, cũng muốn tôn trọng bản quyền lắm đã cài linix, nhưng cài cái linux vô máy thấy cái gì cũng dc, giao diện khá đẹp, lạ mắt, săp xếp cũng ổn nhìn mê cả người, nhưng gặp lỗi thì phải tự thân vận động kiếm câu lệnh tự đánh vô mà check, cài một cái soft ko dc như window chả cần phải hiểu tiếng anh iếc gi hết cứ next đến cùng la ok còn lunix thấy thế này có cái soft đơn giản hay fix cái lỗi wifi mà oải gần chết tải file về làm gì có thấy cái next nào, phải unlock file zip tìm file đuôi . gì gì đấy, chưa hết đã thế phải vào cái ter đánh mấy câu lệnh dài ngoằng vô nữa chứ, đơn giản là cái lỗi wifi kiếm driver chết bỏ cả nửa ngày mà chưa xong, chưa kể kho support nghèo nàn, window khi gặp lỗi thì chỉ cần lên google mà tìm kiếm cách sửa lỗi rất dơn giản có hướng dẫn chi tiết từng tý một mà lunix tìm thì chỉ thấy bó chiếu.

Ý kiến của mình chỉ là chủ quan của riêng mình thôi, thực ra mình đã cố gắng thử dùng linux hai ba lần liên tục nhưng sau đó đành quay về sài win lậu vì linux nó quá nhiều lỗi mà sửa lỗi với gà như mình thì chỉ có học tập từ đầu cấu trúc lệnh...vvv vì ko có hướng dẫn nên đành phải thế, fix lỗi ko cũng đủ chết bỏ rồi, nên nghe đến mấy từ linux là thấy không dám đụng đến luôn, đến giờ mua máy tính, điện thoại mà nghe nó cài sẵn linux toàn phải hỏi nó có cài win lại dc ko mới dám mua.
@x_chien Nếu bạn dùng lệnh cmd của WINDOWS và LINUX thì bạn sẽ thấy nó giống nhau 1 cách kì lạ, nhưng tốc độ thực thi thì khá khác nhau. Còn linux distro Ubuntu bạn chỉ cần chọn và Install k phải next luôn. Bạn có thể cho mình 1 ví dụ về tìm k thấy huớng dẫn đuợc k. Có thể mình sẽ có giải pháp. Đa phần mọi nguời đều tìm sai cách chứ k phải thiếu hướng dẫn.
À mà bạn dùng dt j
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Tiếp thêm cái nữa, là các bác nếu ai có đường link hướng dẫn cơ bản từ đầu đến đuôi thì cho mình xin và làm ơn chỉ dùm mình bản linux nào tự động hoá driver như win 7 ý đỡ phải ngồi mà fix lỗi để mình thử xài linux lần cuối.

Máy mình cài linux thì bị lỗi không có wifi và có ai giúp mình sửa cái lỗi chết tiệt đó với, ko có wifi or internet thì ko có học tập gì cả mình đã thử fix theo hướng dẫn trên mạng nhưng dc cái là mất khoảng hơn nửa ngày cài win7 lây hướng dẫn trên internet sao luu vô word rồi cài linux làm theo hướng dẫn nhưng tình hình thì vẫn vậy.

Mình sài Dell latutide D620
@x_chien Bạn cài thử bản U 12.04 hoặc 12.10 xem. Wifi bên Ubuntu đôi khi đã được cài driver nhưng vẫn lỗi với 1 số nguồn phát. Nếu bạn gặp phải đúng trường hợp đó thì bạn đen 😁
CMD của Windows mà bằng được một nửa bash shell của Linux thì tốt quá. Còn không có khái niệm Linux thuần với cả không thuần nhé.
@Spirit Coder Vậy mình có lẽ là sử dụng từ có gui và ko có gui
@that_is_lg :p thực ra dân dev họ vẫn dùng GUI bình thường, không thể phủ nhận sự tiện lơi của GUI được. Người ta chỉ không cài GUI nếu là server thôi.
Toàn bộ công ty mình dùng Ubuntu 😁
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Mềnh chả cần dùng gì nhiêu chỉ cần sửa dc cái lỗi ko có wifi thì sẵn sàng cai linux, mà cài bản lunux nào nó tự động up driver như win 7, ubuntu hya cái bản gì???
@x_chien trước đến nay Linux đều được tích hợp đầy đủ driver trong kernel hết (từ ngày đầu) do đó bạn có thể thấy Linux nhận USB Flash, HDD ext, chuột, bàn phím nhanh hơn Windows rất nhiều nhưng một số trường hợp do ít người dùng hoặc do driver đó non-FOSS thì không được tích hợp sẵn trong kernel (trường hợp này mình thấy có Ubuntu là có thể tự up cho bạn). Máy bạn thì bạn cho cả chính xác cái card wifi là gì, nếu không biết thì cho service tag cũng được, từ đó mới có hướng giải quyết được.

Về phần mấy card đồ họa là do vendor hỗ trợ Linux kém chứ không phải ngược lại, nếu họ không public spec của card thì Linux developer làm sao viết được driver.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@x_chien Mình cài máy mình và máy of bạn mình, lap và cả bàn. Đều nhận Drivers tốt hết. Lap thì Dell là support ubuntu nên Drivers nhận tốt, có lẽ dòng Lap của bạn "kém" chút. Chứ mình thấy kinh nghiệm cài Windows of mình luôn phải thủ sẵn Drivers và luôn phải cài thêm. Chúc bạn may mắn.
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@x_chien mình xài linux 2 năm nay chưa gặp vấn đề gì lớn về driver ngoài driver cho máy in cài hoài mà in ko dc thôi. Còn Wifi và mạng thì chạy live nó nhận hết. Laptop mình mới mua cài Windows 7 32bit vào thì Wifi ko nhận do chỉ có driver cho win 64bit. Còn linux thì cài cái gì cũng nhận hết trừ cái intel hd graphic 3000 thì ubuntu phải cài thêm driconf để nó nhận. Mình Cài Windows 8 và linux thì driver ok hết. Còn Windows 7 là móm.
ansu16
ĐẠI BÀNG
11 năm
và cả lỗi hỗ trợ kém card ATI nữa
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Mình đang sài lap dell latitude d620 mà cài linux ko có wifi ngồi sửa hết 2 ngày thứ bảy cn ko lên dc wifi thì cạch luôn roài, có ai fix dc cái lỗi wifi thì chỉ mình cách làm với, hay có bản nào nó auto cái driver wifi thì cảng tốt, ma neu ko co wifi thi` lui` buoc nua~ cung~ dc, chi can` cam' day cho co mang cung~ dc chap nhan mat wifi.
@x_chien bạn cứ đưa service tag máy bạn thì mọi người mới giúp được chứ, đưa mỗi cái model thì biết sao được trong máy bạn nó dùng card gì mà giúp.
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Hẻm biết service tag là cái gì chắc ấn services.msc à, có cái hình driver manage đây bác xem có dc hem.

vegamu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Linux có khả năng nhận driver tốt do nó luôn được cập nhật (như Ubuntu cứ 6 tháng 1 lần), còn Windows, nó chỉ tích hợp được driver tại thời điểm nó được phát hành => Những thiết bị có trước khi bản win đó ra đời sẽ được nhận đầy đủ, còn sau thì chịu. Windows ít cũng 2 năm mới ra phiên bản mới, do đặc thù là phần mềm có phí, làm sao mà cứ 6 tháng 1 bản được =))
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
@vegamu
Ta chả cần biết nó mấy tháng ra một lần nhưng chỉ cần có mạng cho ta là dc rồi, yêu cầu đơn giản thế mà cũng không đáp ứng dc thì còn cần linux để làm gì? Trong mắt mình thì cái nào xài tốt thì sài cái đó thôi, chẳng qua nghèo mà muốn tôn trọng bản quyền tý nên mơi có ý định thay thế toàn bộ băng linux và phần mềm free, làm ơn giúp mình cái lỗi wifi ko nhận trên linux với.

Mình đang sài máy Dell D620 có hình cái cạc wifi ở trên đấy.
@vegamu Cái chuyện 6 tháng/bản là chính sách của Canonical với Ubuntu thôi, chả dính gì miễn phí hay có phí cả.

x_chien: cái wifi của bạn bạn xem ở mấy link sau, có vẻ card của bạn là Broadcom (mình cũng không chắc lắm nhưng search ra thấy vậy, để chắc chắn thử dùng lệnh "lspci | grep BCM" xem có ra cái gì ko), mà cái dòng này rất là lắm chuyện với Linux (mình khá là may mắn khi nó không gây sự với mình :p)
http://www.broadcom.com/support/802.11/linux_sta.php
https://help.ubuntu.com/community/WifiDocs/Driver/bcm43xx

Còn cái mạng có dây thì bạn thử dùng lệnh: "lspci | grep Ethernet" xem nó báo sao (hình như có tool dùng GUI nhưng tiếc là mình không hay dùng nên không nhớ) dạo này mình hơi bận nên có thể trả lời chậm, bạn thông cảm.
@vegamu Cái bản 6 tháng/lần lắm bug bỏ bố. Bản 2 năm/lần vẫn ổn đinh nhất.

Bác nào pro ubuntu thì chỉ em cách bỏ thanh taskbar trên đầu ở màn hình thứ 2 khi dùng 2 màn hình cái. Cái này win làm dễ 😁

Ps: em đang dùng bản 10.04.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
đang tính xài thử U ntn, kệ cài song song dùng thử trải nghiệm thui
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Hỏi thêm cái nữa nếu như có driver wifi rồi thì máy nó có dò dc wifi như window không hay phải thiết lập địa chỉ bằng tay rồi add nó vô.???
@x_chien Có những lúc dò được nhưng ko thể nào kết nối với wifi từ máy tính khác. Còn với wifi từ bộ phát thì hình như là luôn ổn thì phải
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@that_is_lg Tạo ad-hoc như bên Windows thôi. Mà để chuẩn 40/128 chứ đừng để 128-máy Linux khác nhận ko đc (mình thử và bị vậy).
@stevedat Có lúc mình thử hết rồi nhưng nó k nhận.
@x_chien Từ AP thì miễn là máy bắt được sóng thì tự nó sẽ dò được, nhận được, thiết lập cũng chỉ vài bước như Win, có GUI đầy đủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019